HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA): Máy tính đồng bộ tuyệt vời cho nhu cầu làm việc văn phòng

Thienthoi88

Active Member

HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) được thiết kế hướng đến đối tượng doanh nghiệp và những bạn làm việc văn phòng. Điểm mạnh của sản phẩm là khả năng đồng bộ giúp máy có thể hoạt động ổn định trong quá trình làm việc.

Bạn đang cần tìm một chiếc máy tính để bàn có khả năng làm việc ổn định và ít xảy ra lỗi trong suốt quá trình làm việc. Chắc chắn lựa chọn một chiếc máy tính đồng bộ là điều cực kỳ phù hợp với bạn. Và trong bài viết này mình sẽ giới thiệu đến bạn chiếc máy tính đồng bộ HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA). Ngoài khả năng hoạt động ổn định ra, máy còn có thiết kế rất nhỏ gọn, cấu hình tốt và mức giá chỉ khoảng gần 10 triệu đồng. Cùng mình tìm hiểu tiếp về chiếc HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) trong bài viết này nhé.

Thiết kế gọn gàng, ấn tượng

Thiết kế của HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) rất ấn tượng với phong cách văn phòng sang trọng nhưng không bị quá công nghiệp. Về tổng thể máy được hoàn thiện từ nhựa và kim loại sơn Anodised tĩnh điện màu đen, các đường nét thiết kế vuông vức mang đến cảm giác chắc chắn và an tâm khi sử dụng.

Mặt trước của HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) được làm từ nhựa với những đường thẳng đan chéo nhau tạo họa tiết rất đẹp mắt và không gây nhàm chán, với cách thiết kế này là điểm cộng lớn giúp máy hạn chế được những vết trầy.

Bên cạnh đó, HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) còn sở hữu thêm 4 cổng USB-A 3.1 Gen 1 cho tốc độ truyền tải dữ liệu cực nhanh chóng, 1 jack tai nghe 3.5mm và 1 khe đọc thẻ nhớ SD. Việc trang bị các cổng phía trước trên chiếc máy nhỏ gọn như HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) là rất phù hợp giúp bạn có thể thao tác nhanh hơn và tiện lợi hơn.

Cạnh bên của HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) là một tấm kim loại trơn nhám rất tinh giản và sang trọng. Phía trên bên trái của mặt lưng là những khe trống giúp máy tản nhiệt tốt hơn. Cuối cùng ở phần sau của máy, ở đây tập trung hầu hết các cổng cần thiết trên máy như 4 cổng USB-A 2.0, 2 cổng VGA, 1 HDMI, 1 cổng mạng LAN RJ45, 2 jack 3.5mm và cổng nguồn. Với HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) bạn sẽ hoàn toàn thoải sử dụng các thiết bị ngoại vi và không bao giờ lo thiếu cổng kết nối.

Điểm mình thích nhất trên máy là khả năng tiếp cận với các linh kiện bên trong rất dễ dàng, bạn chỉ cần tháo con ốc màu đen phía sau máy, tháo nắp lưng và bạn đã có thể tiếp cận với các linh kiện rồi đó. HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) có khả năng nâng cấp rất tốt, máy có 2 khe RAM đã được lắp sẵn 4GB bạn có thể thay thế và nâng cấp tối đa lên đến 64GB (Máy sử dụng RAM laptop).

Chưa dừng lại ở đó, nếu bạn có nhu cầu sử dụng dung lượng lớn hơn thì máy vẫn còn đó 1 khay 3.5 inch để lắp lắp thêm 1 ổ HDD và 1 khe M.2 PCIe để sử dụng thêm SSD tốc độ cao, giúp bạn tối đa tốc độ làm việc. Bên cạnh đó, máy còn hỗ trợ thêm khe PCIe x16 hỗ trợ bạn lắp thêm GPU rời hỗ trợ cho công việc đòi hỏi đồ họa hay giải trí sau giờ làm việc căng thẳng.

Cấu hình ổn, UHD 630 vẫn còn rất khỏe

HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) sở hữu thông số cấu hình khá cơ bản với CPU Intel Core i3-10100, RAM 4GB và iGPU UHD 630. Nói về thông số, CPU Intel Core i3-10100 sở hữu tới 4 nhân 8 luồng và xung nhịp tối đa ở 4.3 GHz. TDP trên Intel Core i3-10100 cũng đạt 65W nên bạn có thể yên xử lý mượt mà hầu hết các tác vụ văn phòng hay chỉnh sửa hình ảnh 2D.

Để có cái nhìn khách quan hơn, mình dùng máy với những công việc thực tế như sử dụng các công việc văn phòng và chỉnh sửa hình ảnh với bộ công cụ Adobe. Đầu tiên, mình sử dụng Word với Excel để chỉnh sửa một số file data trong đó có một file Excel khá lớn cỡ 300.000 dòng. Và không làm mình thất vọng máy xử lý cả 2 ứng dụng đồng thời hầu như hoàn toàn không bị giật lag một chút nào.

Qua tới công việc chỉnh sửa hình ảnh với Adobe thì mình có nâng cấp thêm 1 thanh RAM 4GB để máy chạy Dual Channel 8GB RAM cho thoải mái cũng như hỗ trợ tốt hơn cho iGPU. Mình dùng Photoshop trước để có thể chỉnh sửa hình ảnh, xóa khuyết điểm và ghép thêm chi tiết với tầm hơn chục Layer. Sau đó, mình chuyển qua sử dụng Lightroom để thay đổi màu sắc cho bức ảnh. Mọi tác vụ mình thực hiện trên máy đều rất trơn tru và mượt mà, tuy nhiên nếu sử dụng cùng lúc 2 phần mềm và thêm nhiều layer như vậy thì 8GB chỉ là tạm ổn chứ chưa thoải mái lắm nhé.

Cuối cùng mình kiểm tra sức mạnh của UHD 630 với tựa game ‘quốc dân’ Liên Minh Huyền Thoại. Mình chơi Liên Minh Huyền Thoại với mức setting trung bình thì máy vẫn có thể đáp ứng được khoảng 70 đến 80 FPS. Điều này chứng tỏ UHD 630 vẫn khá mạnh trong nhiều tác vụ cơ bản mà bạn không cần quá lo lắng. Đồng thời, bạn vẫn có thể tận dụng máy để hỗ trợ tốt cho công việc và giải trí mà không cần nâng cấp quá nhiều.

Tóm lại

Sở hữu một phong cách thiết kế hiện đại và thanh lịch. Cấu hình đủ dùng với i3-10100 cùng một khả năng nâng cấp tuyệt vời. Với những ưu điểm trên HP 280 Pro G5 SFF (1C2M0PA) đã để lại cho bạn cảm nhận như thế nào? Hãy để lại bình luận để chia sẻ với mọi người nhé.

fotocopy

Member
Nhỏ gọn, mạnh mẽ, lắp thêm được card rời và nâng cấp được thả ga, mua em này tính ra lợi nhỉ.

Em này quá tiện khi nâng được GPU, mua về vừa giải trí vừa làm việc nào giá GPU giảm gắn vô là đẹp luôn.

Bên trên