HT 2013 - Center "khủng long" gần nhất .... HDVN

manhthang

Huyền Thoại
Mặc kệ ngày tận thế, năm 2012 vẫn cứ lừ lừ trôi qua :D
Chào đón 2013, em quyết định nâng cấp quả loa center thành "khủng long" cho xứng với receiver (trước giờ dùng toàn loa cùi hehe)

Hậu trường có 1 chút thay đổi nhỏ do đưa 2 cặp KEF C55 về làm surround. Các thiết bị khác vẫn như 2012 với máy chiếu Optoma HD83, receiver Pioneer SC35.

Nghe nhạc lossless từ Ipod

Đầu HD 3D ngon bổ Vaudi do bác Chip review hay quá :))

Và center mới đã xuất hiện....

Cận cảnh

Thử loa thôi....

Nhưng để sánh vai với quả center khủng long (Altec Lansing 950-8B), cần phải vất vả kiếm thêm bạn cho em nó và đây, kết quả của gần 1 tháng chờ đợi.
Hàng về

Altec Lansing 950-8B trong vai Tannoy Stirling TW

Nhưng để hoàn thành tốt vai diễn với phòng chiếu hiện tại, tạm thời đành cất phần chân cho vừa với màn hình phía sau.

Nhận xét của bản thân:
- Loa đồng trục Altec Lansing 950-8B quá xuất sắc trong vai trò front và center của trung tâm giải trí.
Kích thước drive lớn (40cm) Không chỉ xem phim mà âm thanh khi nghe ca nhạc Bluray cũng rất xuất sắc do bass cực sâu, mạnh, trường âm mid rộng thênh thang như sân Mỹ Đình, loa treble đủ sức tái tạo tất cả các loại nhạc cụ từ bộ gõ (dải treble chỉ cần để ở mức 12h là vừa đủ nghe), đáp ứng được tiết tấu nhanh (quan trọng).
Giá thành không quá đắt, chỉ tội hơi mất công từ khâu săn loa, đến khâu đóng thùng. Cái khó nhất ở đây là làm sao để mua được 3 loa cho vừa tiền chứ không phải là 4 để thừa ra 1 cái :))

- Đầu HD 3D Vaudi: ngon trong tầm giá. Trong khi chưa chờ đợi được hổ báo Dune Max 3D của Dune HDI, em rất hài lòng với "kẻ thay thế" Vaudi V6W. Do đã từng dùng thử nhiều đầu tương đương khác chạy Realtek 1186, Vaudi được đánh giá cao về chất lượng và điều khiển có đèn. Thiết bị chạy khá nuột, gần như không bị treo với hầu hết các tính năng (tính năng gì thì các bác tự trải nghiệm hoặc đọc review của mama Tổng quản Chip@HDVN :D)

- Loa KEF C55: dùng làm front và center cả nửa năm 2012, vốn dĩ em định làm 4 đôi cho đủ cả bộ 7.2 nhưng lùng mãi chỉ được 2 đôi nên vác xuống làm surround vẫn đúng như ý định ban đầu. Hiện tại gần như hài lòng vì đã kiếm đủ 7 loa đồng trục cho dàn HT.

Nhận xét của bạn bè:
- Sao nhà anh dùng gì mà lắm SUB thế, anh chơi nhạc sàn à?
(Lắm SUB là vì có tới 4 cái đằng trước và 1 cái đằng sau, nhiều hơn cả loa chính chỉ có 4 cái đằng sau =)) )
- Loa của anh thì gấu nhưng sắp xếp không đúng vì ai lại để SUB chính giữa màn hình.

Năm rồi kinh tế khó khăn em chỉ cố gắng nâng cấp mỗi loa thôi, ảnh chụp xấu mong các bác thông cảm :D
Chúc anh em HDVN 1 năm 2013 dồi dào, thịnh vượng, sức khỏe và phát tài.

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: HT 2013 - Center "khủng long" gần nhất .... HDVN

Center khủng của bác nhìn giống sub quá. Chúc mừng bác nhìn gọn gàng hơn trước nhiều, loa để vậy có hơi thấp hông bác. Thanks for sharing!

manhthang

Huyền Thoại
Re: Ðề: HT 2013 - Center "khủng long" gần nhất .... HDVN

Center khủng của bác nhìn giống sub quá. Chúc mừng bác nhìn gọn gàng hơn trước nhiều, loa để vậy có hơi thấp hông bác. Thanks for sharing!

Cảm ơn bác đã khen :D
Rất nhiều bạn bè em đã "khen" là em chơi nhiều Sub như em đã nói ở trên đấy ạ :p
Thùng center vốn là thùng nguyên bản Altec Lansing 950-8B, em chỉ sửa sang sắc đẹp cho phù hợp với cặp loa front và làm thêm thông hơi để tăng tiếng bass.
Loa thì đúng là em để hơi thấp nhưng đã kê hướng mặt loa lên phía người nghe. Em đã làm cả chân để phòng khi nâng cấp phòng chiếu khác sẽ đẩy loa lên cao thêm, phòng chiếu hiện tại đành chịu vậy vì phần màn hình đằng sau hơi lớn :)

H 9999

Active Member

không đụng hàng tí nào..toàn hàng độc và khủng nhỉ !!!! chúc mừng bác nhá

Khủng của khủng bác ạ. Chúc mừng bác

thangtb

Member

hàng khủng là đây :|

leepham

Well-Known Member

Nếu mà dùng màn chiếu thoát tiếng giấu cặp front và con Cen bề thế thì đúng là ko còn gì bằng . Chúc mừng bác manhthang năm mới có hàng khủng

totorauxom

Well-Known Member

ngon quá ạ nhưng khách quan mà nói nó không hợp với phòng của bác, không gian thể hiện quá hẹp ạ và sử lý âm chắc ngất mất, hihi cộng hưởng và ù rền cứ gọi là thôi rồi :))

Hung082012

Em tí ngất, khủng quá. Em kết nhất quả Tannoy của bác chủ, chúc bác chủ đón Tết vui vẻ.

vvatuan

Sub bị lép vế rồi bác
.

cuongdoanvan

Well-Known Member

đúng là khủng thiệt . nhìn 4 em dàn hàng ngang nghinh mặt sẵn sàng nhả đạn là chân tay líu víu liền :))

khủng hoảng không ngăn nổi niềm đam mê của anh em đẹp không đụng hàng chúc bác đón xuân mới đầy ắp tiêng nhạc trong căn phòng của mình

manhthang

Huyền Thoại

ngon quá ạ nhưng khách quan mà nói nó không hợp với phòng của bác, không gian thể hiện quá hẹp ạ và sử lý âm chắc ngất mất, hihi cộng hưởng và ù rền cứ gọi là thôi rồi :))

Xử lý âm thì không lo vì em đã làm việc này ngay từ lúc thiết kế năm 2009 rồi bác ạ :D
Phòng đã được xử lý tán âm và tiêu âm ở mức cao nhất. Cái khó của em bây giờ là thay cái phòng HT khác, mặc dù nhà rộng và nhiều phòng duy chỉ có căn phòng 18m2 này được thiết kế cho phòng nghe nhìn với hệ thống dây đi tường, nền, trần.
Em cũng có dự định mua thêm đất bên cạnh nhà làm cái phòng HT 40m2 sang đấy nhưng biết đến bao giờ mới kiếm đủ :))

@ các bác
Bộ của em chắc chỉ dám nhận chữ khủng về mặt kích thước drive cho center thôi ạ :)) vì còn nhiều bác trong HDVN chơi những bộ loa còn khủng long hơn nhiều.
Xưa nay em vẫn máu loa đồng trục kích thước lớn và kiểu dáng mê hồn của Tannoy nên mới quyết định DIY 1 phát hoành tráng.
Tự nhiên dạo này em lại thấy nghe lossless bằng Ipod qua receiver lại hay nên quên hết cả DAC với HDP rồi các bác ạ, chắc tại dạo này có tuổi nên mắt mờ tai kém rồi :D

CuQuang9x

Active Member

Ampli để phía sau thế này thì tiền dây cũng kha khá nhở :D Bác chơi cũng công phu quá!

danchoi7x

Active Member

đúng là khủng thiệt . nhìn 4 em dàn hàng ngang nghinh mặt sẵn sàng nhả đạn là chân tay líu víu liền :))

Không hổ danh cho Pac Thắng B-) đúng chất dân chơi đất HP :"> :"> :">
Bái phục :x

training

Well-Known Member
ối giời em cũng thấy là bác chơi nhiều sup quá, chắc em cũng làm thêm 3 con velodyne về để đọ với bác mới đc :))

Bên trên