Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Thể theo yêu cầu của một vài bạn về cách xây dựng một Nas ghép chung với một máy khác (HTPC chẳng hạn), tôi đã thưc nghiệm thành công và đang ở giai đoạn cuối của phần backup. Ngày mai tôi bắt đầu ngồi xuống viết instruction cho các bạn và hy vọng sẽ xong và post lên trước cuối tuần này.

cuonghero

Member

Hiện tại thì em đang dùng main asrock AM1H-ITX và AMD Athlon 5350, a cho biết nó có yếu không, vì bộ này được tặng, nên tận dụng xài. Cho em hỏi là hiện tại em có 3 HDD, 500GB, 1TB, 1,5TB, đang có dữ liệu trong đó, em muốn gắn hết vào đó và muốn mỗi ổ là 1 ổ HDD có được không. Làm sao để không mất dữ liệu. Thanks các anh, để khi nào có tiền sẻ mua 4 HDD giống nhau xài.

airport

Active Member

Hiện tại thì em đang dùng main asrock AM1H-ITX và AMD Athlon 5350, a cho biết nó có yếu không, vì bộ này được tặng, nên tận dụng xài. Cho em hỏi là hiện tại em có 3 HDD, 500GB, 1TB, 1,5TB, đang có dữ liệu trong đó, em muốn gắn hết vào đó và muốn mỗi ổ là 1 ổ HDD có được không. Làm sao để không mất dữ liệu. Thanks các anh, để khi nào có tiền sẻ mua 4 HDD giống nhau xài.

Cấu hình đó nếu để dựng NAS thì không hề yếu, so với 1 số NAS chính hãng thì còn khỏe chán.
Việc gắn vào độc lập từng HDD, mỗi HDD là 1 volume được nhưng mà không thể bảo toàn được data vì khi gắn vào NAS nó sẽ forrmat làm ext4 hoặc xfs nên bạn phải move data ra hết rồi sau đó move lại sau thôi. Có thể mượn tạm hdd nào đó để đổ tạm data sang, dựng xong NAS thì cắm vào USB/ESATA để move lại, cũng không lâu lắm đâu.

cuonghero

Member

Cám ơn anh sân bay nhiều.

cuonghero

Member

Các bác giúp em tí với, cái này là em cắm dây, từ máy PC, copy file vào NAS cũng cắm dây luôn.

Monday

Member

anh em dùng main hãng nào tầm trung mà không bị lỗi reset bios thi post lên nha

dùng main asus, giga lỗi reset bios

thanks for sharing

cuonghero

Member

Sau khi mò tới mò lui, thì phát hiện mạng Lan của em đang chạy với tốc độ 100Mbit/s.

dungsin_lqd

Well-Known Member

anh em dùng main hãng nào tầm trung mà không bị lỗi reset bios thi post lên nha

dùng main asus, giga lỗi reset bios

thanks for sharing

Dùng msi ......................

---------- Post added 17-10-2014 at 12:57 ----------

Sau khi mò tới mò lui, thì phát hiện mạng Lan của em đang chạy với tốc độ 100Mbit/s.

Bác ráng học hỏi vài tháng thì lên 100MB/s thôi....

airport

Active Member

Em dùng main zotac h67 itx cũng không bị lỗi reset bios

bakhoai

Member

- Hôm nọ dùng DSM 5.0 4458 thì phát được USB TPlink ra Wifi được, hôm rồi đi update lên 4493 update 7 thì vẫn cái usb đó mà DSM vẫn báo không có usb.
- Em dùng AP (phát wifi) cắm vào 1 LAN và dùng DHCP server cấp được IP động ra wifizone và không có Internet được. Cái DNS không biết gõ gì vào đành để ip của các LAN kia. Xin các Bác help em với.

dragon82

Active Member

Ném về truyền qua wifi thì ba hồi nên khó nói lắm trừ khi đến tại thực địa để thấy thì mới biết được. Nếu mà sau này sẽ còn phải chép file với số lượng/ dung lượng lớn thì tôi khuyên bạn nên dùng qua dây luôn đi.
Tôi đang dùng andoid nên không rành về nghe nhạc, xem phim qua Mac OS. Cái này chắc phải nhờ bạn nào rành chỉ lại giùm.

Hiện tại e cũng dính vụ tốc độ copy qua mạng lan giữa Nas-PC và PC
- Nas-PC và PC đều nối vào cổng LAN gigabit của router quang, nhưng tốc độ copy file chỉ đạt khoảng 10 ~ 11Mb
- Trước đây khi PC dùng Wifi thì tốc độ copy chỉ rơi vào 3Mb
- Cap Lan đang dùng: 5e và 6

Vấn đề e đang nghi là DSM5.0 không hỗ trợ driver cho card LAN onboard trên Nas-PC, nên không lên Gigabit mà chỉ dừng lại 100Mb?
Không biết các bác copy thường được tốc độ bao nhiêu

Các bác tư vấn giúp cách khắc phục tình trạng này

Hiện tại e cũng dính vụ tốc độ copy qua mạng lan giữa Nas-PC và PC
- Nas-PC và PC đều nối vào cổng LAN gigabit của router quang, nhưng tốc độ copy file chỉ đạt khoảng 10 ~ 11Mb
- Trước đây khi PC dùng Wifi thì tốc độ copy chỉ rơi vào 3Mb
- Cap Lan đang dùng: 5e và 6

Vấn đề e đang nghi là DSM5.0 không hỗ trợ driver cho card LAN onboard trên Nas-PC, nên không lên Gigabit mà chỉ dừng lại 100Mb?
Không biết các bác copy thường được tốc độ bao nhiêu

Các bác tư vấn giúp cách khắc phục tình trạng này

Bạn ơi, nếu DSM 5 ko hỗ trợ driver cho cái Nas-PC của bạn thì ko có khả năng bạn nhìn thấy nó qua mạng gia đình đâu.
Bạn phải coi lại xem cả 2 máy PC và Nas-PC đều là NIC gigabit onboard? Tôi ít khi tin tưởng cổng Gb nối qua rounter. Chắc ăn bạn nên mua 1 cái Gb switch rời (mua được Netgear hay D-Link là tốt nhất) về test thử.

Cái Nas ảo của tôi cắm dây cat6 qua switch D-Link nè.

Link

Chỉnh sửa lần cuối:

kunhikfc

Active Member

Cũng thích vụ này lâu lắm rồi, nhưng chưa có điều kiện để làm. Tìm hiểu thì thông tin trên net thì cũng có nhưng không chi tiết kỹ càng như bác được. Lưu bài này lại nhai từ từ cho thấm. Thanks bác nhiều nhiều

quocanh83

Đọc từ đầu đến cuối thấy các bác dùng nhiều loại main quá mà hoa cả mắt. Các bác có thể cho em biết một số cấu hình mà các bác đã build rồi không vậy? bao gồm cả tiền cho từng bộ thì tốt ạ. EM cần tên và tiền thôi ạ. Chứ còn về việc mua ở đâu thfi không care ạ.
Mong các bác giúp em.
p/S: em tính làm con ASROCK Q1900-ITX (chỉ dùng nas không chạy HTPC) không biết co chạy được ko ạ? có đủ sức để truyền phim full HD không ạ?

Cái thích của PC-Nas là bạn tùy thích muốn chọn cấu hình phần cứng theo nhu cầu của chứ ko bị bó buộc phải mua theo ý muốn của nhà sx như khi bạn mua cái được cho là Nas "thật".
Theo tôi với mobo Asrock Q1900-ITX là vừa đủ tốt cho một Nas với 4 HDD rồi.
Bạn cũng nên tự chọn 1 vài case mình thích rồi hỏi ý kiến mọi người.

vaan9999

Hay quá, E xin bookmar bài viết lại để nghiên cứu :)

awan2012

Intel® Desktop Board D845PEBT2
CPU Pentium 4 2.66Ghz
256 +512 ram drr-400
PSU 485 W
hỏi ngu là máy như này làm NAS được không các bác . Gà mờ nên thông cảm cho em :-/

awan2012

Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

CPU Pentium 4 2.66Ghz
256 +512 ram drr-400
PSU 485 W
hỏi ngu là máy như này làm NAS được không các bác . Gà mờ nên thông cảm cho em :-/

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

CPU Pentium 4 2.66Ghz
256 +512 ram drr-400
PSU 485 W

Không được bác ơi vì thiếu HDD rồi....nguồn sao 485W kìa????

Bên trên