Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

taopist

Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

bài viết hay quá. Nhưng mình cũng có biết qua 1 phương án khác là dùng máy tính Raperrry để làm NAS cũng được và rất kinh tế (vì xài gia đình mà)

phithien

Well-Known Member

bài viết hay quá. Nhưng mình cũng có biết qua 1 phương án khác là dùng máy tính Raperrry để làm NAS cũng được và rất kinh tế (vì xài gia đình mà)

Kinh tế khi Rasp đã có sẵn, chứ sắm mới NAS cũng ko rẻ. Và ko hiểu sao Rasp tuy có lan 100mbps, tốc độ copy vào máy tính khoảng 7MB/s( ~ 56 mbps), nhưng coi trên đầu HD player, phim bluray bị giật. Mình nghĩ NAS trên Rasp ko tối ưu, nên bị giật, ngay cả file khoảng 15-20 GB/phim cũng thỉnh thoảng giật
Và Rasp rất kinh tế, nếu đã có sẵn, nhu cầu phim dưới 15GB. thật ra phim dưới 15GB coi cũng đẹp lắm rồi :D

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bữa Rasp B+ Thúy Ngs 40Gb coi qua Wifi không lắc nhe bác...

dungsin_lqd

Well-Known Member

--ah không để ý vì tôi hay xem nhạc hơn phim...để về test thử...anh build nas main board gì vậy??

phithien

Well-Known Member

--ah không để ý vì tôi hay xem nhạc hơn phim...để về test thử...anh build nas main board gì vậy??

- Main + cpu onboad : 1.550.000
- Ram Kingmax 2 GB : 450.000
- Nguồn Acbell 400w : 400.000
- Case: em cho hết vào cái hộp nhựa vuông, quăng vào góc phòng :D
Tổng cộng : 2.400.000 đ

ko biết nó chạy được 24/7 trong 3 năm ko :D

ngdhieu

Well-Known Member

- Main + cpu onboad : 1.550.000
- Ram Kingmax 2 GB : 450.000
- Nguồn Acbell 400w : 400.000
- Case: em cho hết vào cái hộp nhựa vuông, quăng vào góc phòng :D
Tổng cộng : 2.400.000 đ

ko biết nó chạy được 24/7 trong 3 năm ko :D

Ủa, vậy NAS các bác chỉ cài 1 ổ cứng thôi à? Tưởng phải 3,4 ổ chứ nhỉ?

Muốn phần cứng rẻ thì cứ mua 1 con máy bộ giá 1tr~1tr5 về là phần cứng hoành tránh luôn đấy chứ. (Intel Core 2 duo E7400, 2GB ram, case nguồn đầy đủ)

phithien

Well-Known Member

Ủa, vậy NAS các bác chỉ cài 1 ổ cứng thôi à? Tưởng phải 3,4 ổ chứ nhỉ?

Muốn phần cứng rẻ thì cứ mua 1 con máy bộ giá 1tr~1tr5 về là phần cứng hoành tránh luôn đấy chứ. (Intel Core 2 duo E7400, 2GB ram, case nguồn đầy đủ)

Hiện tại đang xài 2 HDD, loại 2TB/HDD trong NAS và 1 HDD - box, để vác đi đây đi đó. còn vài tháng nữa 2 HDD hết bảo hành, em thanh lý, mua 2 HDD 3 hay 4TB :D

Chứ 1 HDD thì dùng NAS làm gì cho mất công, bỏ vào HDD - box qua cổng USB tiện hơn nhiều

Em ít kết mấy đồ cũ, sợ nó bệnh cảm, sổ mủi lại mệt, trong khi rẻ hơn vài trăm hay vài triệu cũng ko đáng để lo lắng

damancuc

Member

RASP em test thử rồi , tuy nhiên e ko dùng nó để làm NAS mà dùng nó làm player. Có vài vấn đề như nếu để nó decode DTS thì bị đứng hình . Rasp dùng với Wifi thì cũng bị đứng hình. Nói chung theo e nghĩ là tiền nào của đó , sắp xếp sao cho hợp với nhu cầu và kinh tế. Kinh tế e có hạn nên e dùng con PC làm máy giải trí , khi nào ko giải trí đi làm việc ở xa thì tắt nó đi và cho nó boot vô xpenology để làm nas lấy dữ liệu.

dungsin_lqd

Well-Known Member

to phithien: Tổng chi phí của bác = em vác 1 nas chính hãng hôm qua...

phithien

Well-Known Member

ds 115j đó anh em mua bên bác foo đó!

Vậy là ngon rồi. Em ko tìm hiểu thị trường nhiều, nhưng thấy bên ducquang bán 3.250.000 đ
Mà bác mua được với giá 2.4t(đã có lãi, em là dân buôn bán, cái gì có lãi em mới bán, và ko bao giờ có chuyện em bán dưới giá vốn, hay là giá vốn, phải có lời mới bán, ko thì cứ để đấy) thì biết chúng ta bị chăn gà thế nào r, hàng hiệu bán ở việt nam thì cứ như vàng khối 4 số 9.

Nên lúc em tìm hiểu NAS synology, thấy nó cứ ảo ảo thế nào, đúng là hàng chính hãng, chất lượng, có gì được hỗ trợ, nhưng data của dân HD thì chỉ là phim, phim heo, phim mát :D nên có mất thì down lại, nên em quyết định buid NAS 2 HDD(synology bán 4.2t cho loại dùng 2HDD) tổng thiệt hại mất 2.4 triệu, tất nhiên là NAS buid ko đẹp, ko có áo giáp đẹp như chính hãng, nhưng nếu mua chính hãng thì đem về em cũng cất vào góc, gắn vào cục swich, chứ đâu có đem ra giữa nhà khoe, và cũng biết thêm nhiều kinh nghiệm về NAS, mà nếu mua chính hãng, em sẽ ko bao giờ quan tâm

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em thì build 1 nas xpenology 4hdd 2Tb rồi bác và mua 1 nas chính hãng dùng...còn vị trí đặt là tùy mỗi người bác ah. Trước giờ em chưa dùng nas chính hãng nào nên mua trải nghiệm không tính thiệt hơn...

ds 115j đó anh em mua bên bác foo đó!
Ah.. loại này là basic thôi chỉ có 1 bay (1HDD) và không có cổng USB 3.0.
Thật ra nếu ko biết gì về kiến thức PC thì tôi cũng khuyên nên kiếm mua Nas bán sẵn về mà xài cho nhẹ cái đầu. Tự build Nas từ PC theo tôi tiết kiệm thì cũng có nhưng phần nhiều là thú vui thôi.

vunh2301

Cảm ơn bác Thanksforsharing đã hướng dẫn rất chi tiết. Mình ko ngờ là đơn giản đến vậy.
Build xong con này xin hứa với anh em là sẽ viết filehosting.host cho download station các host VN để chủ đề thêm phong phú.
Cái tài khoản củ mất rồi nên phải tạo lại :D.

Cảm ơn bác Thanksforsharing đã hướng dẫn rất chi tiết. Mình ko ngờ là đơn giản đến vậy.
Build xong con này xin hứa với anh em là sẽ viết filehosting.host cho download station các host VN để chủ đề thêm phong phú.

Thay mặt anh em cảm ơn bạn trước.

Nhiều người mong chờ cái này lắm đấy bác.
Có tài khoản Fshare mà không biết làm thế nào.

Thanks.

vunh2301

Đồ chơi đã đầy đủ chiến thôi

Bên trên