Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Bác thanksforsharing hỏi mình có nên cài VPN server cho Nas ko? Em đọc trên mạng thì mới chỉ thấy ưu điểm là tăng tính bảo mật nhưng ngoài ưu điểm này ra thì còn ưu điểm nào khác không( ví dụ như nó có tăng tốc độ kết nối giữa các client và nas ko...) chứ nếu chỉ tăng tính bảo mật mà phải cài đặt thêm nhiều thứ rồi tốc độ truy cập ko khéo lại chậm đi thì chắc em cũng ko có nhu cầu! :D

VPN thường được sd ở các doanh nghiệp lớn nhằm tăng tính bảo mật khi nhân viên của họ muốn truy cập vào mạng hoặc dữ liệu của cty từ bên ngoài. Còn với người dùng gđ vớ vẩn thì ko nên vương làm gì. Tôi làm admin bao năm chưa bao giờ thấy mạng cài bảo mật lung tung mà chạy nhanh cả, nếu ko muốn nói là ngược lại.

thuy-nam

Chào các bác: Nam đã cài thử trên 2 main - 1 Asrock B75M-Pro3: hẹn giờ on/off được, nhưng không làm được WOL
cài trên main Supermicro S10xxx-F thì làm được nốt WOL (qua IPMI) - tắt hẳn nguồn đi và bật lại nguồn trước giờ hẹn "on" thì máy vẫn tự bật được.

Nam cũng cài 2 volume, hỏng 1 cái vẫn họat động bình thường

thmac

Member

Mình build con NAS với main Asrock 1900, có vấn đề là nếu ON 24/24 thì chạy liên tục khoảng 1 tuần thì download (torrent) hầu như rất chậm khoảng vài chục kb/s, nếu reboot lại thì download bình thường. Có bạn nào gặp tình trạng này ko vậy?

Trong phần hẹn giờ ON/OFF của NAS nếu sử dụng thường xuyên (daily) thì có "hại" j ko?

Thanks!

kilik

Member

Mình build con NAS với main Asrock 1900, có vấn đề là nếu ON 24/24 thì chạy liên tục khoảng 1 tuần thì download (torrent) hầu như rất chậm khoảng vài chục kb/s, nếu reboot lại thì download bình thường. Có bạn nào gặp tình trạng này ko vậy?

Trong phần hẹn giờ ON/OFF của NAS nếu sử dụng thường xuyên (daily) thì có "hại" j ko?

Thanks!
Mình chưa test thử chạy 1 tuần vì cứ cài với setup suốt nên bật đi bật lại liên tục! Để khi nào có điều kiện test sẽ thông báo lại sau! Còn việc để NAS chạy 24/24 thì nếu nói có "hại " chỉ có liên quan đến 2 vấn đề đó là tiền và dữ liệu(hay độ bền của hdd). Ở đây nếu không quan tâm đến vấn đề tiền bạc thì bật 24/24 chỉ còn mỗi lăn tăn là hdd có thọ lâu không? Cái này cũng có nhiều quan điểm:
- PA1: Để hdd quay liên tục không nghỉ 24/24 thì hdd sẽ mau die!
- PA2: Để hdd chạy chế độ hibernate( nếu không làm việc đầu đọc hdd tự ngừng quay vào chế độ "sleep") thì nếu truy xuất thường xuyên, tần suất hdd hoạt động rồi lại nghỉ sẽ cao, đầu đọc nhấc lên hạ xuống nhiều hdd cũng mau die
- PA3: Để hdd quay liên tục trong một chu kì rồi cho nó nghỉ một thời gian ( một vài tiếng hay một ngày là tùy ) thì hdd có thể thọ lâu hơn chăng?( quan điểm trung hòa :D)
Mình vẫn chưa biết nên theo phương án nào nhưng hiện tại đang bắt buộc phải theo PA1 vì không làm thế nào bắt dàn ổ cứng nó hibernate được dù đã chỉnh setting đủ kiểu. Bác nào có cao kiến gì vào tư vấn giúp ae để mọi người an tâm sử dụng NAS đạt hiệu quả cao nhất ?

thmac

Member

Ý mình là cứ bật/tắt NAS theo lich đặt sẵn mỗi ngày có ảnh hưởng j ko?

Chứ ko phải là bật NAS 24/24.

Thanks!

Chào các bác: Nam đã cài thử trên 2 main - 1 Asrock B75M-Pro3: hẹn giờ on/off được, nhưng không làm được WOL
cài trên main Supermicro S10xxx-F thì làm được nốt WOL (qua IPMI) - tắt hẳn nguồn đi và bật lại nguồn trước giờ hẹn "on" thì máy vẫn tự bật được.

Nam cũng cài 2 volume, hỏng 1 cái vẫn họat động bình thường

Cảm ơn bạn vì cung cấp thông tin cho ae.

Nas ko vào được chế độ hibernate có nhiều nguyên nhân lắm, trong box này ae có thảo luận qua một lần rồi. Thủ phạm thường là các dịch vụ đang chạy ngầm trong Nas.

Riêng về chuyện tắt mở Nas này nọ thì tôi cũng nói qua rồi. Cái này tùy quan điểm của mỗi cá nhân mình thôi. Chủ yếu mang tính tâm lý là nhiều (làm để an tâm cái bụng, yên cái đầu thôi), còn về hiệu quả kinh tế thì ko ai dám chắc cái nào hơn cái nào. Đơn cử là máy cứ mỗi ngày tắt lên tắt xuống cái ổ cứng mà hư thì có khi còn quá tiền điện tiết kiệm. Đó là chưa kể dữ liệu cũng đội nón ra đi. Người ta làm ra nas là để chạy 24/7 mờ. Các ổ cứng (quảng cáo) dùng cho Nas cũng thế.
Các ổ cứng đời mới sau này mỗi cái chạy chỉ khoảng vài watt, theo cá nhân tôi Nas trên 4 HDD thì mới tính chuyện tắt mở, còn nếu dưới thì cứ 'có sao để vậy' người ơi.

kilik

Member

Đã test và phát hiện có vẻ như package CouchPotato và Sickbeard đi kèm với Git và Python là nguyên nhân khiến ổ cứng ko thể hibernate. Ngoài ra có vẻ video station cũng là package khiến hdd quay liên tục. Đang test kiểm chứng lại!
edit: bật video station, transmission, download station( tất nhiên ko down j), photo station, media server, anti virus, vpn server nhưng hdd vẫn hibernate dc! các bác nào test thêm dc package nào ko ảnh hưởng tới hibernate có thể post lên cho mọi người cung tham khảo với ạ!

Chỉnh sửa lần cuối:

ferrari

Member

Các bác cho em hỏi là dây sata có ảnh hưởng gì tới tốc độ copy của NAS ko?
Vì em thấy trên thị trường có 1 số ng quảng cáo dây sata 3 6gb/s thì khác dây sata thường. Hiện tại thì em dùng mấy cái dây theo main Q1900 và dây cũ các đây 4-5 năm thì thấy tốc độ copy chỉ tầm 30-60mb thôi.

Các bác cho em hỏi là dây sata có ảnh hưởng gì tới tốc độ copy của NAS ko?
Vì em thấy trên thị trường có 1 số ng quảng cáo dây sata 3 6gb/s thì khác dây sata thường. Hiện tại thì em dùng mấy cái dây theo main Q1900 và dây cũ các đây 4-5 năm thì thấy tốc độ copy chỉ tầm 30-60mb thôi.

Dây sata loại nào ko ảnh hưởng gì, chủ yếu là CHẤT LƯỢNG dây, đặc biệt là hai đầu nối.
Tốc độ.copy bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố lắm. Cái này tôi có nói nhiều lần rồi.

damancuc

Member

Bác Thanksforsharing cho em hỏi nhờ ạ . Chẳng là con main của em giờ đã hết 6 port Sata , giờ em muốn mua card mở rộng port Sata để gắn vào thì card mở rộng cần phải yêu cầu có Raid Controller thì Synology mới tạo Raid được hay không cần ạ ?

Bác Thanksforsharing cho em hỏi nhờ ạ . Chẳng là con main của em giờ đã hết 6 port Sata , giờ em muốn mua card mở rộng port Sata để gắn vào thì card mở rộng cần phải yêu cầu có Raid Controller thì Synology mới tạo Raid được hay không cần ạ ?

Cái gì mình dốt thì phải công nhận thôi. Câu bạn hỏi tôi quả thật ko biết. Bạn vui lòng ở mấy chỗ bán Nas Synology nha.

damancuc

Member

Cái gì mình dốt thì phải công nhận thôi. Câu bạn hỏi tôi quả thật ko biết. Bạn vui lòng ở mấy chỗ bán Nas Synology nha.

Hix , mấy bác bán NAS Synology đâu có support hàng Xpenology đâu bác ơi :( . Thôi để em làm liều con chuột bạch vậy

VuNhatVan

Member

Không cần bác ạ, mình cũng đang dùng 1 card PCI ra 4 ports sata3 không có Raid Controller nhưng NAS vẫn raid được bình thường

Hix , mấy bác bán NAS Synology đâu có support hàng Xpenology đâu bác ơi :( . Thôi để em làm liều con chuột bạch vậy

Tại bạn hỏi về Synology nên tôi ko dám trả lời cũng là bình thường.
Còn XPEnology và Synology khác nhau xa lắc, đặc biệt là cái khoản driver hỗ trợ các phần cứng thêm vào.
Miễn là XPEnology nhận được cái card của bạn (do thông qua driver), còn thì nó dùng raid riêng của nó chứ có đụng gì đến raid controller của card đâu mà cần hay ko?

Ai có Boot image va DSM software 5.1-5022 cho em xin với.

airport

Active Member

cho mình xin email mình gửi cho

vak041

Member

anh chủ thớt cho em hỏi sao em làm giống hướng dẫn của bác ở trang 1 thì đến đây bị lỗi giống như vậy, Fix hoài mà không xong. Bác hướng dẫn em cách giải quyết nhé, cảm ơn bác nhiều

anh chủ thớt cho em hỏi sao em làm giống hướng dẫn của bác ở trang 1 thì đến đây bị lỗi giống như vậy, Fix hoài mà không xong. Bác hướng dẫn em cách giải quyết nhé, cảm ơn bác nhiều

Lỗi này lâu lâu gặp hoài. Ủa mà bạn nói đã fix là fix cái gì vậy?

---------- Post added 29-04-2015 at 23:47 ----------

Lỗi này lâu lâu gặp hoài. Ủa mà bạn nói đã fix là fix cái gì vậy?

bakhoai

Member

Bạn thử với 01 cái ổ cứng mới hoặc format lại các phân vùng thành 1 thôi, ổ cứng đã cài XPE rồi nên nó thế.

Bên trên