Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Vì mạng ở VN nó cho cái modem GPON cùi bắp, nó chạy chừng 1 - 2 tuần thì điên điên ko cấp IP nữa là phải reset modem chứ đâu có muốn tắt mở nó làm gì đâu.

Nếu ko có cách nào khác thì bạn bắt đầu để dành tiền lần lần là vừa :)

ferrari

Member

Nếu ko có cách nào khác thì bạn bắt đầu để dành tiền lần lần là vừa :)
Theo anh là mua NAS Synology xịn hay thế nào vậy? Đổi modem là chuyện khó rồi mình dùng chung với mạng LAN của khu nhà nhưng config đc modem thôi.
Bạn đăng ký 1 tài khoản ở no-ip, sau đó add tk này vào modem và mở port cho nas là xong.

Ngoài mạng thì đăng nhập: "tên tk.no-ip.xxx:port của nas" (xxx: .ner or .org v.v...)

Khi khởi động lại modem thì no-ip nó sẽ tự cập nhật IP mới.

Đang thử nhưng mấy hôm trước ko thấy nó cập nhật IP :-s

VuNhatVan

Member

Dùng ngay Nas để cập nhật IP ổn định hơn nhiều

Mình cũng đang dùng GPON của Viettel thấy ổn đấy chứ, mạng cả tháng lúc nào cũng đều chặn chặn 19/20 Mbps

Theo anh là mua NAS Synology xịn hay thế nào vậy? Đổi modem là chuyện khó rồi mình dùng chung với mạng LAN của khu nhà nhưng config đc modem thôi.

Tôi nói để dành tiền là mua modem mới chứ mua Nas nào thì cũng rứa thôi.
À, mà bạn nói mua NAS Synology xịn hơn là thế nào? "Xịn" là "xịn' cái gì mới được? Tốt hơn hay mắc tiền hơn?

VuNhatVan

Member

Nó cũng giống như trong Modem hay Router thôi bạn, có điều NAS nó "nhạy cảm" hơn với địa chỉ IP động (theo cảm nhận của mình là vậy), khi có sự thay đổi IP là nó tự động cập nhật ngay.
Để cập nhật IP động bằng NAS, bạn vào Control Panel -> External Access -> Thấy ngay mục đầu tiên là DDNS, ở đó bạn bấm vào Add rồi khai báo một Account chứa Host name vào, mình dùng No-IP (vì nó miễn phí). Khi khai báo có thể kiểm tra xem tình trạng kết nối. Vậy là yên tâm, đi đâu muốn truy cập vào NAS chỉ cần vào địa chỉ <Host name>:5000. Tất nhiên là phải mở port 5000 cho Modem rồi.

Đôi lời múa rìu qua mắt thợ

ferrari

Member

Tôi nói để dành tiền là mua modem mới chứ mua Nas nào thì cũng rứa thôi.
À, mà bạn nói mua NAS Synology xịn hơn là thế nào? "Xịn" là "xịn' cái gì mới được? Tốt hơn hay mắc tiền hơn?

Hiện tại đâu thấy hãng nào có modem GPON đâu ta, hoặc dùng cách Brige ra cái modem khác thì ko đc rồi vì mình dùng chung mạng với ng khác.
NAS "xịn" ý là mua của Synology để reg đc QuickID chứ dùng tự build thì nó ko có serial để reg QuickID.

Monday

Member

Hi all

đã đặt mua q1900-itx ở amazon và nhận được 2 ngày

cắm ram 4g chip Elpida bus 1333 - 1.5v ( tháo máy hp ), Ram 2x2g bus 1333 - 1.5v Chip MT ( tháo máy hp )... không biết có kén ram không ???
Nguồn Delta ( tháo máy server )

Cắm khe A1 boot ok, nhưng hôm sau tắt máy boot lại thì quạt quay 20 giây rồi reboot cứ vậy
màn không hiển thị
anh em nào có dùng main Q1900-itx có gặp lỗi giống hoặc link khắc phục xin giúp

Cảm ơn nhiều.

ps : tháo ram ra để đó 24h gắn lại....chạy ok....potay

Chỉnh sửa lần cuối:

ferrari

Member

Hi all

đã đặt mua q1900-itx ở amazon và nhận được 2 ngày

cắm ram 4g chip Elpida bus 1333 - 1.5v ( tháo máy hp ), Ram 2x2g bus 1333 - 1.5v Chip MT ( tháo máy hp )... không biết có kén ram không ???
Nguồn Delta ( tháo máy server )

Cắm khe A1 boot ok, nhưng hôm sau tắt máy boot lại thì quạt quay 20 giây rồi reboot cứ vậy
màn không hiển thị
anh em nào có dùng main Q1900-itx có gặp lỗi giống hoặc link khắc phục xin giúp

Cảm ơn nhiều.

Chắc phải update BIOS bạn ơi, lúc trước mình bị nó boot vào BIOS mỗi khi restart còn shutdown rồi bấm power lại thì ko bị

Monday

Member

APC Back-UPS ES 350 kết nối rồi mà vẫn báo " No UPS is connected "
usb box hdd, đều không nhận ( bios vẫn nhận boot được cả 3.0 và 2.0 ) chỉ có XPenology là không nhận

anh em có hd fix lỗi xin giúp.

Cảm ơn.

p/s : đã fix được lỗi không nhận usb ...vào bios chỉnh

Intel USB3.0 Mode chỉnh Auto thành Enable

Chỉnh sửa lần cuối:

VuNhatVan

Member

Gửi các bạn main NAS bị reset BIOS
Tính mình hay tò mò nên có con NAS suốt ngày cứu lôi ra nghịch vô tình phát hiện ra điều này nhờ các bạn kiểm tra hộ xem sao. Chả là con NAS của mình dùng main Biostar nm70i-1037u, trước cũng hay bị reset BIOS, nhưng từ khi cắm cái Keyboard vào và để nguyên thì hết bị. Giờ mình bỏ Keyboard ra và thay vào đó là một con remote (USB nó nhận báo remote bao gồm 1 mouse và 1 Keyboard) thì cũng thấy bình thường. Liệu có phải cứ cắm Keyboard vào thì nó hết reset BIOS không? Nhờ các bạn kiểm chứng và thông báo lại hộ.

Tiện thể show luôn con NAS của mình. Tính thì tò mò nhưng lại kẹt xỉ, ít tiền nên ít chịu mua case. Hôm trước dùng cái vỏ case bằng cái Amply cũng thấy ổn ổn.

Nhưng con này chỉ chứa được 3 HDD, đang có nhu cầu nâng cấp thêm 3 HDD nữa (trên main có 4 cổng Sata + có thêm 2 cổng Sata của card PCI) nên case này không chứa nổi. Hôm trước cũng mày mò tìm kiếm một case to to nhưng thấy toàn đắt tiền, tiếc quá. Hôm vừa rồi vô tình đi chơi thấy cái UPS xinh xinh, xin về tháo ruột, mua thêm cái kìm cắt sắt và hộp sơn xịt. Sau 2 buổi chiều hí hoáy thì nó cũng ra sản phẩm

Và đây là khi đã cho vào vị trí và bật nguồn

Trong NAS mình đã chuẩn bị 6 khe lắp ổ cứng (đã lắp 3 khe), lắp 4 quạt, 1 remote. Nói chung là tạm ổn. Các bạn cho xin ý kiến nhé.

Gửi các bạn main NAS bị reset BIOS
Tính mình hay tò mò nên có con NAS suốt ngày cứu lôi ra nghịch vô tình phát hiện ra điều này nhờ các bạn kiểm tra hộ xem sao. Chả là con NAS của mình dùng main Biostar nm70i-1037u, trước cũng hay bị reset BIOS, nhưng từ khi cắm cái Keyboard vào và để nguyên thì hết bị. Giờ mình bỏ Keyboard ra và thay vào đó là một con remote (USB nó nhận báo remote bao gồm 1 mouse và 1 Keyboard) thì cũng thấy bình thường. Liệu có phải cứ cắm Keyboard vào thì nó hết reset BIOS không? Nhờ các bạn kiểm chứng và thông báo lại hộ.

Cám ơn bạn đã nhiệt tình chia xẻ kinh nghiệm về reset BIOS. Hy vọng những bạn khác khi gặp cùng trường hợp này cũng fix được.

Tiện thể show luôn con NAS của mình. Tính thì tò mò nhưng lại kẹt xỉ, ít tiền nên ít chịu mua case. Hôm trước dùng cái vỏ case bằng cái Amply cũng thấy ổn ổn.

Nhưng con này chỉ chứa được 3 HDD, đang có nhu cầu nâng cấp thêm 3 HDD nữa (trên main có 4 cổng Sata + có thêm 2 cổng Sata của card PCI) nên case này không chứa nổi. Hôm trước cũng mày mò tìm kiếm một case to to nhưng thấy toàn đắt tiền, tiếc quá. Hôm vừa rồi vô tình đi chơi thấy cái UPS xinh xinh, xin về tháo ruột, mua thêm cái kìm cắt sắt và hộp sơn xịt. Sau 2 buổi chiều hí hoáy thì nó cũng ra sản phẩm

Và đây là khi đã cho vào vị trí và bật nguồn

Trong NAS mình đã chuẩn bị 6 khe lắp ổ cứng (đã lắp 3 khe), lắp 4 quạt, 1 remote. Nói chung là tạm ổn. Các bạn cho xin ý kiến nhé.

Ông bạn giống tánh mình, lâu lâu quởn quởn cũng hay ngồi mày mò táy máy hì hục chế biến lại máy bởi vậy cứ bị vợ rầy woài: "Tui ko biết là nó phục vụ ông hay ông đang phục vụ nó?!?!..."
Nhưng nhiều lúc ngồi nghĩ lại thấy cũng vui vui vì ngoài chiện tiết kiệm tiền, mình còn phát hiện ra mấy cái tài vặt của mình, phải không bạn?
Hy vọng cũng có nhiều bạn khác post hình case Nas tự chế để những ae khác thưởng lãm với.

Cám ơn bạn đã post new update của XPEnology.
Tôi xin có ý kiến như thế này:

- Nếu như các bạn nào đã và đang dùng tốt và ổn định với cái Nas hiện tại của mình, trừ khi có những lỗi bảo mật nghiệm cần sửa gấp, ta không nên update lên những version mới.

- Nếu các bạn bắt đầu build mới một cái Nas, hoặc xóa cái Nas cũ build lại mới thì nên kiếm down về XPEnology version mới nhất. Vì những version mới thường được cập nhật driver mới của những mobo và NIC card mới sau này cũng như fix các lỗi vặt điều này tránh cho các bạn những phiền phức trong quá trình cài mới.

- Cuối cùng, cũng có những trường hợp bạn nên update lên những version mới nếu như bạn biết cái version mới này vừa có thêm một tính năng mới mà bạn BIẾT CHẮC có thể dùng nó được.

xyz8800

Member

Hi, chào bác Thanksforsharing!

NAS là một hệ thống lưu trữ vậy:
- File document (*.doc, *.xls ..v.v..) cùng một lúc có hơn một người mở và edit thì có gặp vấn đề gì không? Trên NAS có ghi lại lịch sử File hay đại loại là dấu vết gì đấy không!?
- File media (Phim, nhạc): cùng một lúc có hơn một người cùng open thì có vấn đề gì xảy ra không?

Một vài thắc mắc của người chưa bao giờ dùng NAS :(

thuy-nam

Cap nhat cac PC minh da cai thu Xpenology:

Dell optiflex 780: WOL: ok from modem; time: ok (han che 1 hdd 3.5" va 1 hdd 2.5")

HP-8000: WOL: ok from modem; time off/on: fail

HP microserver N34: WOL: fail; time off/on: ok (5 hdd 3.5" - minh dang su dung lam in/out ket hop voi UnRaid)

Asrock B75m-pro3: WOL: fail; time off/on: ok
Giga H87n-itx: WOL: fail; time off/on: ok

Asus 880G: WOL: fail; time: fail
Intel 1556: WOL: fail; time: fail

Ban nao lam duoc WOL cho cac main tren chia se kinh nghiem chut, Nam cam on.

Hi, chào bác Thanksforsharing!

NAS là một hệ thống lưu trữ vậy:
- File document (*.doc, *.xls ..v.v..) cùng một lúc có hơn một người mở và edit thì có gặp vấn đề gì không? Trên NAS có ghi lại lịch sử File hay đại loại là dấu vết gì đấy không!?
- File media (Phim, nhạc): cùng một lúc có hơn một người cùng open thì có vấn đề gì xảy ra không?

Một vài thắc mắc của người chưa bao giờ dùng NAS :(

Nó cũng giống y chang như một máy Windows chứa file doc và file media thôi bạn. Những kinh nghiệm của bạn về một máy Windows khi share file trên mạng thì cũng giống như Nas về quyến được mở, đọc, ghi, xóa, lịch sử thay đổi, thậm chí nghẽ băng thông, v..v...

Cap nhat cac PC minh da cai thu Xpenology:

Dell optiflex 780: WOL: ok from modem; time: ok (han che 1 hdd 3.5" va 1 hdd 2.5")

HP-8000: WOL: ok from modem; time off/on: fail

HP microserver N34: WOL: fail; time off/on: ok (5 hdd 3.5" - minh dang su dung lam in/out ket hop voi UnRaid)

Asrock B75m-pro3: WOL: fail; time off/on: ok
Giga H87n-itx: WOL: fail; time off/on: ok

Asus 880G: WOL: fail; time: fail
Intel 1556: WOL: fail; time: fail

Ban nao lam duoc WOL cho cac main tren chia se kinh nghiem chut, Nam cam on.

Tôi thấy nhiều người bên diễn đàn Xpenology sử dụng HP microserver hổng lẽ WOL ko được hả ta?
Còn time on/off bạn là thế nào chỉ lại mình với?

Monday

Member

time on/off ( mình hiểu là thời gian hẹn mở/tắt nas)

HP-8000: WOL: ok from modem; time off/on: fail ( dùng wol của router để mở nas, còn hẹn giờ tắt, router cài firmware dd-wrt hoặc openwrt) thường off ít lỗi hơn.

ps : anh em nào dùng main Q1900-itx có gặp lỗi này không : không gắn FAN vào CPU fan thì không boot máy được.

Monday

Member

hi anh em xem giúp set hdd hibernation
đã cài 5.2-5565 update 2 ( thấy boot ngọt...ko lỗi )

chỉ mới cài app download, transmission

mình dùng main asrock q1900-itx, gắn 4 hdd 2Tb ( 50 watt )
setup
volume1 = 1hdd ( chuyên down, camera.... )
volume2 = 3hdd ( chỉ lưu data )

vậy nếu không truy xuất volume2 nó có hibernation volume2 không? ( đã set trong phần power là 20 phút )
không có tác dùng vì đồng hồ vẫn báo 50 watt.

muốn set hdd hibernation volume2 để hdd lâu hư.

thanks.

Bên trên