Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

chuong086

Member
Hi all !!!!
1. Sau khi đọc hết 58 trang cách build nas của bạn Thanksforsharing mình cũng đã làm và test thử trên main Asus p5kpl-am và hdd red 2TB WD trên "OS DSM 5.2-5644 DS3615xs" 2 HDD này mình chạy raid 1 --> kết quả là hệ thống chuối vô cùng (thường xuyên bị rack HDD và phải build lại HDD) và mình phải chuyển sang windows server 2008 (dự định mình bulid cái nas này là để back up dữ liệu của Server). túm lại các bạn không nên build nas HTPC chạy OS synology nha !!! nếu có tiền thì mua hàng chính hãng!!!!
Mình đang chạy DSM 5.2-5644 thấy rất ok. Không 1 lỗi nhỏ. Bạn chay phiên bản DSM nào? Dùng raid 1 trên mainboard, hay raid 1 của Synology?

Mình đã tắt WOL rồi nhưng vẫn bị reset bios. Mình loay hoay mãi mà chưa khắc phục được cái này.
Bác nào có thể giải thích: sao lúc mình boot EPXnology thì mình không sử dụng được phím để chọn các dòng tùy chọn, mình thử bấm tất cả các phím cũng không phím nào có tác dụng (thử kết nối keyboard mini bằng USB cũng không được), nhưng vẫn cài đặt thành công.
Cho mình hỏi thêm là các mainboard (em dùng gigabyte G41 Combo) có giới hạn dung lượng ổ cứng không vì mình muốn nâng cấp lên 4TB x 2. Các bác có kinh nghiệm giúp mình với.
Cái keyboard USB này là do mainboard Gigabyte nhé bạn, chỉnh lại trong bios là hết, không liên quan đến DSM.
Để sử dụng HDD 4TB trên mainboard này cách duy nhất là mua card raid gắn thêm. Nhưng em này: http://it365.vn/dell-h310-support-8-hdd-sas-2-sata-3-6gbps-ssd-10165811.html

Update, mình đã setup pass trong bios nhưng khi khởi động lại Xpenology vẫn bị reset bios.
Lỗi này là do XPEnology, bạn update lên 5.2-5644 update 5 hoặc 5.2-5967 là hết.
Bạn đang chạy phiên bản nào?

Nhờ bácThanksforsharing giúp Mình sử lý nỗi không Thiết lập được volume lần đầu tiên cho Nas?
Check bad HDD nha bạn. HDD bị bad hoặc đã từng bad nhưng sửa lỗi rồi thì có thể synology sẽ không nhận hoặc báo lỗi.
Bạn đổi HDD khác thì hết
Bác Thanksforsharing đã test bản DSM chưa, đáng hóng chờ bác ra phiên bản này, chúc bác nhiều sức khỏe.
Bạn đang chạy phiên bản nào? 5.2-5967 bạn dùng chưa?

Linh huynh

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Còn tùy là máy có bao nhiêu HDD nữa.
Theo tôi cứ kiếm cái PC cũ mà dựng lại chạy, thành công hay thất bại cũng chả tốn xu nào. Khi nào đã "cứng tay" rồi thì bạn sẽ tự khắc biết mình sẽ nên mua hardware ntn, bao nhiu tiền.
Nếu cá nhân tôi mà mua hardware hiện nay để build Nas 4 - 6 HDD thì khoảng $150 < là chơi nhòe (CPU Celeron, 4GB ram, ...). Không biết giá ở VN thì ntn.
Bác cho em xin phần cứng cụ thể với, e cũng có nhu cầu khoảng 6 HĐĐ ah.

taopist

Member
Mình đang chạy DSM 5.2-5644 thấy rất ok. Không 1 lỗi nhỏ. Bạn chay phiên bản DSM nào? Dùng raid 1 trên mainboard, hay raid 1 của Synology?

Cái keyboard USB này là do mainboard Gigabyte nhé bạn, chỉnh lại trong bios là hết, không liên quan đến DSM.
Để sử dụng HDD 4TB trên mainboard này cách duy nhất là mua card raid gắn thêm. Nhưng em này: http://it365.vn/dell-h310-support-8-hdd-sas-2-sata-3-6gbps-ssd-10165811.html

Thanks bạn, mấy hôm nay không có thời gian để vọc vạch nên chưa lên được 5.5-5967. Có gì minh update thông tin và nhờ bác giúp đỡ nha.

taopist

Member
Thanks bạn, mấy hôm nay không có thời gian để vọc vạch nên chưa lên được 5.5-5967. Có gì minh update thông tin và nhờ bác giúp đỡ nha.

Thanks bạn, mình đã update lên phiên bản 5.2-5967, chạy ổn định và đã hết lỗi reset bios. Keyboard mình đã setup trong bios luôn.
Bạn có source của phiên bản 6 không cho mình xin để test trên máy mình được không. Cho mình hỏi luôn là file .pat mình lấy ở trang synology hay phải lấy file đã được patch (cho mình xin nguồn luôn nha). Tks.

bimiu2000

Member
các bác cho em hỏi. Em đang chạy xpenology DSM bản DSM 5.1-5055. Hôm nọ, em vừa down file pat update DSM bản 5.2-5967 nhưng khi chạy manual update trong DSM thì nó báo là file update không tương thích với bản DSM của em. Vậy, em phải dùng bản update nào ạ? Với cả em nghe nói bản 5.2-5967 chữa được bệnh reset bios khi em sử dụng chế độ power schedule (đặt giờ tự bật tự tắt). Có đúng không ạ?
Cám ơn các bác

Quỷ Satan

Well-Known Member
Hi all !!!!
1. Sau khi đọc hết 58 trang cách build nas của bạn Thanksforsharing mình cũng đã làm và test thử trên main Asus p5kpl-am và hdd red 2TB WD trên "OS DSM 5.2-5644 DS3615xs" 2 HDD này mình chạy raid 1 --> kết quả là hệ thống chuối vô cùng (thường xuyên bị rack HDD và phải build lại HDD) và mình phải chuyển sang windows server 2008 (dự định mình bulid cái nas này là để back up dữ liệu của Server). túm lại các bạn không nên build nas HTPC chạy OS synology nha !!! nếu có tiền thì mua hàng chính hãng!!!!

Asus p5kpl-am và hdd red 2TB WD
Main 945 mà chơi HDD đỏ. Vãi

Chỉnh sửa lần cuối:
Em đang chạy bản DSM 5.1-5055 dùng máy ảo trên Windows 2012.
Sau khi thay thế ổ 1Tb thành ổ WD Green 3T, em thực hiện expand dung lượng của Volume. Quá trình bị failed và máy báo ổ 3T crash và sau đó thì Xpenology ko nhìn thấy ổ 3T đó nữa. Volume đó hiện bị Degrade
Khởi động lại thì máy lại nhìn thấy ổ 3T, tuy nhiên thực hiện thao tác expand thì lại lỗi. Nghi ổ 3T bị lỗi, em mang ra ngoài Win2102 thực hiện format và check bad thì ko bị sao. Hơn nữa nếu tạo Simple Volume mới trên ổ 3T thì lại hoạt động bình thường.
Bác Thanksforsharing gỡ lỗi giúp em với :(

tiepchelsea

Well-Known Member
em chào cả nhà
em có 1 pc và 1 laptop ( bắt wifi ) dùng chung mạng
Pc em đã share video film
em dùng laptop để truy cập và xem
nhưng xem nó giựt lắm ạ
như kiểu xem trực tuyến bị mạng yếu ấy
ae ai biết khắc phục chỉ cho em với

em chào cả nhà
em có 1 pc và 1 laptop ( bắt wifi ) dùng chung mạng
Pc em đã share video film
em dùng laptop để truy cập và xem
nhưng xem nó giựt lắm ạ
như kiểu xem trực tuyến bị mạng yếu ấy
ae ai biết khắc phục chỉ cho em với

do băng thông ko đủ tải bạn. Bạn login vào wifi chỉnh channel lên 40mhz xong đặt kênh cố định nào đó thử xem.

Các bác cho em hỏi, do nhu cầu em cần tháo một ổ cứng của NAS ra để chuyển sang cho máy tính. Như vậy về dữ liệu của ổ cứng có vấn đề gì không, việc tháo ổ nào có quan trọng ko ah, hay tháo bất kỳ ổ nào cũng được. Tất nhiên là về dung lượng đảm bảo không vượt (ví dụ: có 2 ổ 2TB tổng là 4TB, dung lượng dữ liệu 1TB). Chế độ backup em đang để theo chuẩn của Synology.

taopist

Member

Mình đã up lên bản này 5.2-5967 nhưng sau thời gian sử dụng không để ý thì hôm nay mới thấy máy mình ko kết nối được server của Synology nên mình không cài thêm được các ứng dụng cho NAS, help me ?

danglq

Member
Em mới cài xong DSM 5.2 các bác cho em hỏi sao tốc độ sync trong LAN chỉ dc thế này là bị làm sao ah!

Monday

Member
Mình đã up lên bản này 5.2-5967 nhưng sau thời gian sử dụng không để ý thì hôm nay mới thấy máy mình ko kết nối được server của Synology nên mình không cài thêm được các ứng dụng cho NAS, help me ?
View attachment 244258
Lỗi này là không kết nối internet ( ngoài cũng không login được )
khắc phục : bạn đổi DNS trên Nas

dns nas.jpg

Bên trên