Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Thảo luận trong 'Thiết bị Lưu trữ và Truyền tải' bắt đầu bởi Thanksforsharing, 18/6/14.

1. Thanksforsharing

Thanksforsharing Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,391
    Bạn thông cảm khó mà có thể list "những câu hay bị hỏi" về trang 1 do thật ra thì cũng có nhiều câu hỏi mà tôi cũng không thể nhớ hết được hoặc phần do các bạn khác biết rành hơn đã trả lời. Ví dụ như câu hỏi của bạn ở trên hỏi về download Fshare trên download station thì tôi điếc ngắc.
    Riêng về câu hỏi của bạn thì "sau khi khởi động hoặc tái khởi động" xong bạn có thể rút con USB ra khỏi máy được. Tuy nhiên trong lần khởi động tới bạn phải gắn vào lại đặng nó có thể mồi máy lên.

quần_tà _lỏn cảm ơn bài này.
  2. nqn_vnn

nqn_vnn Active Member

Đã được cảm ơn:
    243
    Có Bác nào setup bản 6.x chưa nhỉ? Cho em xin link và hướng dẫn với. Thanks Các Bác.

3. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,391
    Bùi Chân Tín and nqn_vnn like this.
  4. chucuoigia

chucuoigia Member

Đã được cảm ơn:
    23
    Chào bác thanksforsharing !
    Ngưỡng mộ sự chia sẽ kiến thức của bác với cộng đồng từ lâu.
    Mình đã xây dựng xong 1 con mediaserver với 30hdd và chạy trên nền windows server 2012.
    Nay muốn chuyển sang chạy NAS Synology 5.2.
    Ko biết bác thanksforsharing đã có kinh nghiệm khi chạy NAS Synology với hệ thống có nhiều hơn 12HDD chưa để mình hỏi chút kinh nghiệm ạ !!

5. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,391
    Cái này nói thật lòng dựa trên kinh nghiệm cá nhân. Nếu có quá 12 HDD thì cứ Windows server mà táng. Dỉ nhiên trừ phi bạn là doanh nghiệp lớn nên tiền không thành vấn đề mua toàn HDD enterprise.

6. dungsin_lqd

dungsin_lqd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,162
    Thay vì mua nhiều hdd thì mua hdd dung lượng cao. 12 cái 8Tb là quá hoành tráng rồi.

7. chucuoigia

chucuoigia Member

Đã được cảm ơn:
    23
    r
    Mình sưu tầm bộ gần 60 hdd này từ rất lâu, chỉ phí đầu tư ko phải là ít, vậy nên tính tiết kiệm chuyển hết sang sài Xponology có nhiều cái thú vị hơn nhiều so với Windows Server.
    Thấy tây họ có cách cho nas nó nhận tới 45hdd, mình đã thử và thành công. Tuy nhiên thỉnh thoảng bị báo migrade, rồi hệ thống tự reset chuyển về hết mặc định chỉ nhận đúng 12hdd của xponology

8. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,391
    Ở đây chỉ là lời khuyên mang tính cá nhân thôi, còn quyền quyết định chính vẫn thuộc về bạn.
    Ban nói "sài Xponology có nhiều cái thú vị hơn nhiều so với Windows Server" thì quả thật không sai. Đó là lý do ngoại trừ cái win server đầu tiên tôi build với 40 HDD x 4 TB chỉ dành chứa phim Blu-ray untouch, còn thì tất cả sau này đều là Nas XPEnology hết. Tuy nhiên nếu mình là bạn thì mình sẽ tách ra làm thành 3 hoặc 4 máy. Cái chuyên chứa phim, cái chuyên chứa nhạc, cái chuyên chứa tài liệu/hình ảnh, ... và để chúng chạy trên XPEnology. Chứ bằng lần muốn nghe tí nhạc mà bắt cả gần 60 HDD nó quay mòng mòng suốt thì mình thấy nó hơi vô lý.
    Năm cái Nas của tôi hiện giờ có vừa tới 12 HDD và chứa chuyên biệt theo từng thể loại. Bây giờ có bật/tắt Nas qua đt di động rất tiện lợi nên khi cần thì bật lên, xong thì tắt đi rất nhanh và tiện lợi. Chứ Nas chứa quá 12 HDD bằng lần update xong lại phải vào file synoinfo.config chỉnh sửa lại thông tin trong đó cũng hơi phiền. Vài dòng tâm sự với bạn.

9. chucuoigia

chucuoigia Member

Đã được cảm ơn:
    23
    Cảm ơn về những ý kiến của bạn.
    Mình cũng đã tính tách thành nhiều pc với mỗi pc gồm 12 hdd, nhưng khổ nổi khó kiếm được cái case máy tính lắp được 12 hdd . Mình cần tới 4,5 case như vậy lận kia.
    Mấy bữa nay nó cứ trục trặc hoài cái vụ bắt xpenology nhận 45 hdd, nó chỉ nhận 12hdd là đơn giản nhất, mình đang nản chi đấy bạn ơi !

10. dungsin_lqd

Đã được cảm ơn:
    1,162
    Case 12hdd có bán đó anh? Em đang chơi 1 case cooler n300 12hdd nè.

chucuoigia cảm ơn bài này.
  11. chucuoigia

chucuoigia Member

Đã được cảm ơn:
    23
  12. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,391
    Dĩ nhiên cũng còn một phương án nữa nếu bạn thật sự không muốn 'xé' lẻ cái case của bạn. Phương án này có hơi hao tài một chút - "thay máu" mấy cái ổ HDD. Thật vậy, đó là lựa ra mấy cái ổ HDD từ 2TB trở xuống đem gả bán cho người ta hết. Được bi nhiu thì bi xong bù tiền kiếm mấy cái HDD 8TB (hoặc 'máu' nữa thì 10TB) mà mua về. Hãy tưởng tượng một cái Nas với 12 HDD x 8TB (hoặc 10TB) cũng là cả một kho lưu trữ đồ sộ đáng kể. Sắp tới chắc tôi cũng sẽ phải đi theo hướng này. Chỉ là bây giờ hơn 30 cái ổ HDD 2TB chưa biết gả bán cho ai... :(

13. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,391
    Case này chứa tối đa 10 HDD thôi mà Dũng?

14. dungsin_lqd

Đã được cảm ơn:
    1,162
    Chính xác là 10HDD 3.5 và 1SSD nằm dưới đáy và em mod thêm 1 HDD nữa.

15. chucuoigia

chucuoigia Member

Đã được cảm ơn:
    23
    HDD 1.5T, 2T giờ đã cũ rồi a ơi, ai mà mua làm gì. Để dành lại lắp thành các bộ NAS 12HDD để trải nghiệm thôi. Sau này thiếu dung lượng thì mua mới HDD với dung lượng lớn kiếm cái main chip cũ lắp thành bộ NAS dung lượng lớn luôn là ok

16. chucuoigia

chucuoigia Member

Đã được cảm ơn:
    23
    Corsair 200R lắp thêm cái tray hdd thì case này chứa được 12HDD, mỗi tội case này chạy ồn + hơi nóng

17. danglq

danglq Member

Đã được cảm ơn:
    5
    Nhân tiện các bác đang nói về ổ HDD dung lượng lớn! Theo tài liệu đi kèm con server của e thì con main quản lý dc tối đa 4 ổ HDD max 1 ổ là 2tb ( nếu e nhớ hok nhầm )

Thì lắp ổ lớn hơn 2tb vào nó có nhận không ah?

18. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,391
    Bạn nhắc làm tôi cũng giựt mình. Chắc cuối tuần rảnh ngồi tháo mấy cái ổ 2TB xuống lai rai đăng bán là vừa. Chần chừ them thời gian nữa chắc tụi nó thành cục sắt chặn giấy mặc dù vẫn chạy tốt. ;)

19. gcnt45

gcnt45 New Member

Đã được cảm ơn:
    7
    bác @dungsin_lqd vui lòng cho em hỏi là với case cooler master N300 làm sao để gắn ổ 3.5 vào tray 5.25 do em đang tính mua model tương tự là N400. Cám ơn bác nhiều.

20. dungsin_lqd

Đã được cảm ơn:
    1,162
    Mua miếng nhựa convert 3.5 to 5.25 nếu sang tí thì mua 2 hotwap.