Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Thảo luận trong 'Thiết bị Lưu trữ và Truyền tải' bắt đầu bởi Thanksforsharing, 18/6/14.

1. phduyanh

phduyanh Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,009
    Mấy bác không nghĩ hàng bán ra cũng phải có dịch vụ hỗ trợ sau bán hàng chứ... Nên giá mới cao hơn là ship từ china về.

2. thinhsve

thinhsve Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    83
    Đồng ý với bác. Ai không rành cần hỗ trợ thì nên mua ở VN để còn được hỗ trợ sau bán hàng. Còn em thì mua về để vọc, lỡ hư thì là phí "Em yêu khoa học" nên đọc bên VOZ thấy link taobao và chấp nhận rủi ro nhờ dịch vụ ship về để test. Cái XPEnology chính của em vẫn là Barebone HP EliteDesk 800G1.
    Mong Bác thông cảm.

3. phduyanh

Đã được cảm ơn:
    1,009
    Ấy chết bác đừng hiểu nhầm mình là người bán hàng của shop này nha, mình chỉ nghĩ sao nói vậy thôi ạ.

thinhsve cảm ơn bài này.
  4. pinochio

pinochio Active Member

Đã được cảm ơn:
    66
    Em đã cài 1.03b DSM 6.2.2 lên HP gen 7, và hiện đang dùng , bác cần cứ hỏi bác airport là biết

5. Thanksforsharing

Thanksforsharing Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,386
    Thấy ở đây họ nói "Không phải NAS Synology chính hãng." vậy mà Surveillance hỗ trợ 16 camera IP ?
    Sao được vậy hay vậy ta? Không phải boot máy ngày 2 lần sao?

6. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,386
    Muốn đổi port thì vào đây thử xem. Nhưng tôi nghĩ nó ko đơn giản chỉ vậy thôi đâu. Cái này phải gặp ai giỏi về mạng hoặc ai đó bị 'vật vã' nhiều lần mới thành công vào giúp thì tốt nhất.

tieuphi2006 and thinhsve like this.
  7. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,386
    Mình có thắc mắc là dùng máy ảo để làm HTPC thì làm sao có thể passthru âm thanh lossless DTS-HD MA hoặc TrueHD cùng với hình ảnh ra receiver? Mình thường coi phim Bluray untouch (iso).
    Thanks.

tieuphi2006 cảm ơn bài này.
  8. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,386
    Mình có thắc mắc là dùng máy ảo để làm HTPC thì làm sao có thể passthru âm thanh lossless DTS-HD MA hoặc TrueHD cùng với hình ảnh ra receiver? Mình thường coi phim Bluray untouch (iso).
    Thanks.

9. malefly

malefly Active Member

Đã được cảm ơn:
    72
    Mình bypass gpu(vga rời), sau đó xuất âm thanh qua HDMI ra receiver để receiver giải mã...
    Vấn đề này mình thấy đơn giản thôi bác, mình mua một usb controler, tiếp tục bypass nó cho VM để gắn mouse,keyboard vào thì VM sử dụng chuột, bàn phím một cách độc lập..

10. thinhsve

Đã được cảm ơn:
    83
    Bản SS 8.0.3 thì không bị mất camera như bản SS 8.2.2 đâu Bác, nhưng chỉ nhận camera trong mạng nội bộ, không thể ghi hình các camera qua DDNS, bản SS 8.2.2 thì OK vấn đề này.
    Em đang test bản SS 8.0.3 với cái NAS Fake mới nhận được. Thứ 2 em sẽ báo cáo kết quả là có bị mất camera hay không.

Thanksforsharing and malefly like this.
  11. tieuphi2006

tieuphi2006 Active Member

Đã được cảm ơn:
    238
    Thanks anh..em dinh tim con hpe server g8 lam nas..thay dat qua'..chac buil con pc 4,6tr chay..
    Luc truoc em lam pc dell nhung khong du cho de o cung' nen danh phai buil pc..

12. binna

binna Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,265
  13. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    1,386
    Với giá này thì ổn rồi. Vấn đề còn lại là con nguồn có ổn ko, cả Backplane cho 4 HDD nữa mạch có tốt không? Không khéo thì nó lại nhai HDD như nhai gỏi rồi lại đổ thừa DSM ko ổn định.
    Giá có ai đã chạy box này 24/7 trên 1 năm liên tục cho biết kinh nghiệm thì sẽ chính xác hơn.

tieuphi2006 and thinhsve like this.
  14. phduyanh

Đã được cảm ơn:
    1,009
    Qủa thật nguồn của mấy cái box này thấy không ổn chút nào.

15. thinhsve

Đã được cảm ơn:
    83
    Mới test vài ngày, cái quạt làm mát nó kêu như trực thăng, nghe xúi dại em order mấy cọng cáp có gắn điện trở để giảm tốc độ quạt, nhưng chắc tháo ra mua quạt xịn gắn vào hợp lý hơn. Em dư mấy cái HDD 500GB, gắn vào thử nghiệm, chết cũng không sao. Em sẽ cho chạy 24/7 xem bao lâu thì die, CPU J1900 có 10W nên không đáng ngại về điện. LAN 1Gb nhưng khá tệ, read khoảng gần 80Mbps, write chỉ được max 44Mbps thôi. Trên NAS fake em chỉ cài SS 8.0.3 ghi hình camera. Em thấy với nhu cầu không nhiều, cần 3-4 HDD thì Barebone hàng hiệu vẫn yên tâm hơn. Hàng fake mới ra nên người dùng lâu nhất chỉ mới vài ba tháng thôi Bác. Bên VOZ đã thấy có người bị chết main rồi, đang đăng thanh lý vỏ NAS fake.

16. thinhsve

Đã được cảm ơn:
    83
    Em báo cáo kết quả test bản SS 8.0.3: chạy ổn định với các camera trong mạng nội bộ, thử ghi hình 36 giờ liên tục không bị hiện tượng mất camera như bản SS 8.2.2. Bản này không dùng được cho camera bên ngoài mạng nội bộ (sử dụng DDNS).

Chỉnh sửa cuối: 15/7/19
    tieuphi2006 and binna like this.
  17. tieuphi2006

Đã được cảm ơn:
    238
    Thanks anh..
    Em man' luon con Pentium cau hinh thap, mainboard 6 cong sata, do khoang 6tr chay em thay chac an, cai gi tiec' kiem duoc thi tiec' kiem, an choi mon' nay' phai hoi mau' xi'.
    Khi nao tien on on, lam them may' cai' hdd. Luc' truoc em dung' may' dell pc cu', chay o cung' hdd camera cung' on lam. Dung' nghe nhac xem phim dung suong luon.

18. tieuphi2006

Đã được cảm ơn:
    238
    Cho em hoi tiep case elite 130, em thay lap' duoc 3hdd 3,5 nhung anh Thanksforsharing lap duoc 8hdd may' anh giup em.

19. dungsin_lqd

dungsin_lqd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,152
    .......

20. LTHMedia

LTHMedia New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Mình cũng đang tìm NAS để ở nhà, đang phân vân con TerraMaster F2-221 quá nhưng có lẽ thử làm cái này trước xem sao. Cảm ơn bạn nhiều