Hướng dẫn cách "thu nhỏ" phim HD

HDViet.Com

Mình là dân mê HD, mới gia nhập diễn đàn và muốn đóng góp ít công sức cho hội HDSG nên mạn phép "múa rìu qua mắt thợ", có gì mọi người thông cảm.

Mở đầu
Việc lưu trữ các phim của mình khi download về chắc chắn là điều cần thiết đối với dân HD. Có 2 cách lưu trữ phim HD là lưu trên HDD và DVD. Mục đích của bài hướng dẫn này nhằm làm cho việc lưu trữ phim HD trên 2 phuơng tiện đó được dễ dàng hơn: Với HDD làm tăng dung lượng trống(free space), với DVD làm giảm tỉ lệ hư hại.

Bằng cách nào?
Đa số các phim HD đều có nhiều phụ đề, một số còn có nhiều track audio(thường với phim Asia thì có tiếng bản địa và tiếng Anh-vd Fearless, và commentary track..) mà bạn ko cần đến. Ngoài ra ở cuối phim còn có đoạn credit thường kéo dài từ 5-10 phút nhiều khi bạn cũng chẳng buồn coi---> Nếu cắt bớt tất cả các phần ấy đi, bạn có thể làm giảm dung lượng phim xuống(thấp nhất là 300 MB), tăng free space cho HDD đồng thời làm cho việc chép DVD nhanh và an toàn hơn (Vì DVD dễ bị trầy xước ở rìa ngoài cùng). Tuy nhiên bạn phải trả giá bằng việc...ko thể đem phim đó ra seed được nữa ^^"

Thực hiện
Xin lấy ví dụ là phim I.Robot.2004.720p.BluRay.DTS.x264-ESiR.mkv

-Dung lượng thực: 6,843,703 KB(6,52 GB)
-Số lượng Sub, commentary track:

-Đoạn credit bắt đầu từ 01:45:00 đến hết phim(khoảng 9m43s)

Bước 1:
Mở phim bằng soft MKVmergeGUI.Trong thẻ Input bạn bỏ chọn hết tất cả các phụ đề ko dùng đến cũng như commentary track

Lưu ý: nếu bạn đã có phụ đề Việt ngữ đã sync với phim này rồi thì add thêm vào ^^

Bước 2:
Trong thẻ Global, click chọn mục "Enable Splitting", chọn tiếp "after this duration" và gõ 01:45:00 vào. Sau đó sửa lại tên file cho khỏi trùng và click Start Muxing

Lưu ý: Bạn nào muốn cắt ra để ghi DVD thì nên làm cách này sẽ nhanh hơn: cắt theo dung lượng trước(chọn "Enable Splitting" rồi "...after this side" rồi gõ khoảng 4200M hoặc 4300M là vừa). Sau đó cắt đoạn credit ở file thứ 2 đi là xong.

Cuối cùng ngắm thành phẩm: file film mà bạn muốn giữ lại(001) nay đã mi nhon hơn so với ban đầu(6.11 GB so với 6.52 GB)

Bây giờ chỉ việc del file gốc và file 002 đi là bạn đã save được hơn 400 MB cho ổ cứng ^^

duycom

Ban Quản Trị
Ðề: Hướng dẫn cách "thu nhỏ" phim HD

Rất bổ ích, cám ơn bạn đã đóng góp bài viết cho diễn đàn :)

spiderman

Anh Silver knight có nhiều bài viết hay lắm
Cám ơn Anh, nhớ tiếp tục nhe :x

KSK

Member

Lưu ý: nếu bạn đã có phụ đề Việt ngữ đã sync với phim này rồi thì add thêm vào ^^
Add giống như mình add file mkv phải không nhỉ ? Sao tôi cũng làm vậy mà chẳng thấy nó tích hợp vào trong PHIM lun vậy nhỉ :( !
Còn việc cắt File này ra làm 2 thì mình đã tự mò làm trước khi có bài này đã OK, nhưng tự sync phụ đề Vie thì lại chẳng thấy có kết quả, nên hỏi thêm.. !

HDViet.Com

Bạn add file sub gì? hình như MKV chỉ cho add file ASS và SRT thôi thì phải ^^

KSK

Member

À.. thì file SRT kèm theo phim HD đó mà (MKV) !

spiderman

Anh silver knight ơi ! Em có nhiều file MKV bị cắt rồi bây giờ muốn nối lại được không Anh
Cám ơn

spiderman

Cám ơn Anh rất nhiều, trả lời nhanh thật

giabang87

Member

cho mình hỏi là. mấy lần mình add sub việt vô + cho nó mặc định thì xem bình thường.
nhưng hôm qua mình add sub của bộ The Warlord + cho sub việt mặc định xong nó cứ load sub english mặc định quài. mình làm 2 lần đều vậy nên chán quá để vậy và burn đĩa luôn

bạn nào giải thích với

HDViet.Com

Bạn bỏ mặc định ở Sub Eng đi, sau đó đẩy nó xuống dưới(sau sub Việt) là OK :D

phuhais

Các đại ca ơi! Em có file sub SRT muốn add vào phim sắc giới 8,5 GB sau đó cắt ra 4,5G thì phải add vào đâu? Em add vào phần attact mà ko đc!

ayakech

Member

Hi thanks bài hướng dẫn sử dụng MKVToolnix.
Nhưng việc cắt gọt thế này chỉ tiện cho việc sao lưu ra đĩa DVD,hoặc save dung lượng 1 chút thôi (del sub thì thật ra chả bõ, vì sub cũng nhỏ tý thôi mà :D ). Có cái dở là cắt xong rồi muốn seed lên thì ko được nữa. Vậy khuyến cáo trước cho bro nào đang dùng để seed lôi ra cắt gọt nhé hehe.

phuhais

SEED sao lại ko đc nữa vậy?
Cắt xong có ảnh hưởng gì đến chất lượng video ko ah?
Sao cái đuôi đầu tiên của em là MKV lúc ra nó lại là MKS nhỉ?

HTPC

Bro SK nè cho mình hỏi cái này,mình có film Hd dung lượng 4,37gb mình chuyển âm thanh DTS sang Ac3 còn 4,29gb,add phụ đề Việt và Eng rồi convert sang file Iso để burn ra dvd như cách bro chỉ trong bài hướng dẫn convert Hdrip thì khi xong dung lượng lên tới 4,60gb :-O ,nhưng tưỡng cái dvd Kachi của mình dung lượng 4,7gb chép vừa đủ thì khi dùng Nero hay Alcohol đều không ghi được vì quá mức 4,5gb của cái dvd đó ~X( .Tương tự film Never Back Down dvdrip dung lượng 700mb khi dùng Avi2Dvd thì convert xong ra 4,60gb luôn :| .Help mình với,tại sao vậy?

Bên trên