[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Foxy

Phim ko hiện phụ đề trong Windows Media Center

Mình đang gặp một vấn đề đau đầu suốt mấy hôm nay. Đó là sau khi cài Windows 7 thì quá kết cái Windows Media Center của nó vì quá đẹp. Sau đó, mình cài những thứ sau để có thể xem phim bằng Windows Media Center:

1. CoreAVC
2. Haali Media Splitter
3. Direct Vobsub
4. AC3Filter

Sau khi cài xong và chỉnh các thông số cơ bản, đã xem được hình ảnh và âm thanh ngon lành. Nhưng phụ đề hiện ra lại là phụ đề tiếng Anh được nhúng sẵn vào file .mkv chứ ko phải phụ đề .srt tiếng Việt rời nằm cùng thư mục. Loay hoay mấy ngày mà ko thể nào làm cho nó hiện được phụ đề file .srt kia.

Gần như bất lực rồi, chợt nhó ra có rất nhiều cao thủ trên này. Có bác nào có kinh nghiệm trong vụ này thì chỉ giáo cho mình với nhé. Thanks

HDViet.Com

Ðề: Phim ko hiện phụ đề trong Windows Media Center

Click chuột phải vô biểu tượng Vobsub ở task bar chọn Propertise, sau đó chọn đường dẫn đến file sub Việt là OK.

Còn nếu ko được nữa thì dùng MKVmergeGUI mở file phim ra, add sub Việt vào, set cái sub Việt thành default track và bỏ sub Eng đi(hoặc chuyển nó sang default track- no). MẤt tầm 4-5 phút để remux

gtdu1973

Mình cũng bị vụ này.
Trước đây thì khi play file mkv thi ex sub được ưu tiên.Sau khi cài lại Windows và K-Lite 4.53 thì bị giống như bạn Foxy vậy. Lay hoay chỉnh đi chỉnh lại tới giờ vẫn chưa được :D .
Mình dùng Win2k3, trước dùng K-Lite 4.34. Đã thử remove 4.53 rồi cài lại 4.34 vẫn không được. Muốn play ex sub cứ phải "open".
Có cách nào để ex sub được ưu tiên mở trước giống "ngày xưa" không?
Bác nào có cách xin chỉ giáo giùm. Cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

oasiss

Các bác thử dùng cái này xem: http://damienbt.free.fr/index.php,

Híc Window Media Center của em thì ko xem được file mkv ở full screen, toàn báo lỗi card màn hình (laptop chipset 915), có bác nào bị không nhỉ

truong144

Sử dụng Windows Media Center quản lý HD film. WMC vs MPC.

Trên forum thấy mọi người để cập nhiều tới việc sử dụng Media Portal Center để quản lý media và HD, tại sao lại không để cập nhiều tới WMC có sãn trên Vista nhỉ. Tôi thấy sử dụng, WMC tiện lợi chứ, vậy mọi ngừoi so sánh 2 thằng này xem sao. WMC vs MPC.

havu

Ðề: Sử dụng Windows Media Center quản lý HD film. WMC vs MPC.

Trên forum thấy mọi người để cập nhiều tới việc sử dụng Media Portal Center để quản lý media và HD, tại sao lại không để cập nhiều tới WMC có sãn trên Vista nhỉ. Tôi thấy sử dụng, WMC tiện lợi chứ, vậy mọi ngừoi so sánh 2 thằng này xem sao. WMC vs MPC.

Hỏi khi không phải; Bạn thấy tiện lợi sao không viết 1 bài giới thiệu và hướng dẫn wmc đi?

truong144

Mới sủ dụng mà bạn, chỉ thấy nó có sẵn trên vista, chưa sủ dụng MPC nên mới xin ý kiến các bác.

nqk

Trước dùng Media Portal mãi. Hì, sau lười xuất xml nên cứ chơi folder thumbnail cho nó nhanh.

Vista của mình lại là Business nên không có thằng Media Center. Hình như là Ultimate mới có thì phải....

nghe&nhin

Member

Trước dùng Media Portal mãi. Hì, sau lười xuất xml nên cứ chơi folder thumbnail cho nó nhanh.

Vista của mình lại là Business nên không có thằng Media Center. Hình như là Ultimate mới có thì phải....

bạn nói rõ đoạn trên hơn được ko?

nqk

Bác thử cho cái ảnh bìa phim vào trong thư mục chứa phim, đặt tên nó là folder.jpg rồi cho explorer hiển thị ở dạng thumbnail (với xp) hay "medium icons" trở lên (với vista), sẽ thấy.

Hì, mình dùng Eax Movie Catalog nên công việc này không phải làm thủ công.

Chỉnh sửa lần cuối:

kendo

Member

bro này coi hàng scene ko :D

ntsang

Bác thử cho cái ảnh bìa phim vào trong thư mục chứa phim, đặt tên nó là folder.jpg rồi cho explorer hiển thị ở dạng thumbnail (với xp) hay "medium icons" trở lên (với vista), sẽ thấy.

Hì, mình dùng Eax Movie Catalog nên công việc này không phải làm thủ công.

Bác này có cái xxx CtrlHD kìa, lộ liễu thế, cất riêng 1 chỗ chứ =))=))=))=))

truong144

Vista Ultimate mới có WMC, mua đĩa ở ngoài cài vào cũng được

Xin hưỡng dẫn cách dùng MPC trong Windows Media Center

Mấy bác cho e hỏi chút, hiện tại em vẫn đang dùng MPC để xem HD, nay e muốn vẫn dùng MPC, nhưng thông qua phần mềm Windows Media Center của windows 7, vì bây g, mỗi khi mở file video nào lên trong Windows Media Center đều mở bằng windows media....

lanhoang

Ðề: Xin hưỡng dẫn cách dùng MPC trong Windows Media Center

Bây h muốn mặc định MPC chơi các định dạng Video thì bạn làm cách sau:
-Nhấn chuột phải vô 1 file video cần mở -> chọn Open with -> Choose default program rồi chọn lại ứng dụng muốn chạy df, nhớ tick ô Always use the seleted... (như hình) -> OK là xong.

alusism

Member
Ðề: Xin hưỡng dẫn cách dùng MPC trong Windows Media Center

windows media center hình như đâu có nhận file mkv để add vào library?

Bên trên