Hướng Dẫn Chi Tiết Về ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn Cách Xử Dụng ConvertXToDVD

Xin lỗi nếu câu hỏi của mình quá ngớ ngẩn :D
Nhưng mình gặp 1 vấn đề như sau
Mình burn phim ra DVD khi bật trên TV bình thường [ k phải lcd ] thì hình ảnh có vẻ bị dãn ra và phần sub ở dưới bị che mất [ cả softsub lẫn hadsub thì phần sub đều bị tụt xuống dưới ]
Nhưng khi bật trên máy tính thì lại bình thường

Liệu đây có phải là do mình để khung 16:9 hay không?
Rất mong bác chủ thớt giải đáp hộ và nếu dc thì chỉ mình cách config làm sao để trên tv bình thường lẫn tv lcd đều xem dc

minhquang00,

Đây là một câu hỏi "good", vì đã giúp được cho những người khác cũng đang muốn biết..!

1. Không phải lỗi tại phim hoặc đĩa.
2. Không phải lỗi tại LCD hoặc TV.
3. Hãy đi vào phần "setup" của đầu máy "DVD Player" để chọn đúng "Aspect Ratio" (TV type) cho cái TV mà bạn đang kết nối:

a) 4:3 / FullScreen (TV đời cũ)
b) 16:9 / WideScreen (LCD/Flat Screen TV)

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

minhquang00

minhquang00,

Đây là một câu hỏi "good", vì đã giúp được cho những người khác cũng đang muốn biết..!

1. Không phải lỗi tại phim hoặc đĩa.
2. Không phải lỗi tại LCD hoặc TV.
3. Hãy đi vào phần "setup" của đầu máy "DVD Player" để chọn đúng "Aspect Ratio" (TV type) cho cái TV mà bạn đang kết nối:

a) 4:3 / FullScreen (TV đời cũ)
b) 16:9 / WideScreen (LCD/Flat Screen TV)

Cheer!

Bt mình để 16:9 thì xem trên đời cũ là bị mất và trên máy tình thì k sao
Vậy nếu để 4:3 thì liệu có thể xem dc trên cả LCD lẫn tv đời cũ hay k :D

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bt mình để 16:9 thì xem trên đời cũ là bị mất và trên máy tình thì k sao
Vậy nếu để 4:3 thì liệu có thể xem dc trên cả LCD lẫn tv đời cũ hay k :D

1. Sở dĩ hình ảnh bị cắt mất trên TV đời cũ là vì chưa "setup" đúng trên đầu máy DVD dân dụng (DVD Player).

2. Bằng "remote control", hãy đi vào phần "setup" => Bạn chỉ chọn được một (1) trong hai (2) mà thôi:

a) Nếu TV bạn thuộc đời cũ, hãy chọn 4:3/Fullscreen.
b) Nếu TV bạn thuộc đời mới, hãy chọn 16:9/Widescreen (LCD/Flat Screen TV)

Chỉnh sửa lần cuối:

hoadainhan70

Well-Known Member

đúng là không có option shutdown auto các bạn à ! nếu conver các files quá lớn ta phải ước lượng thời gian để tắt máy ,Không biết là bao giờ mới có ConvertXToDVD phiên bản mơi nhề ! Mà có không chắc đã có thêm auto shutdown

maithang

Active Member

đúng là không có option shutdown auto các bạn à ! nếu conver các files quá lớn ta phải ước lượng thời gian để tắt máy ,Không biết là bao giờ mới có ConvertXToDVD phiên bản mơi nhề ! Mà có không chắc đã có thêm auto shutdown

Cần chi bác!!! Em dùng phần mềm kiểm sóat thứ 2: Chỉ cần phần mềm mà mình muốn kiểm soát ngừng hoạt động là máy tính tự tắt, ngủ đông, hoặc khởi động lại, hoặc làm linh tinh gì theo ý mình..... :-":-"

P/s: Em dùng regtoy.

Bản mới nhất tại:
[hide] http://www.mediafire.com/?d5lq00bzu69qvvu [/hide]
pass: maithang

Chỉnh sửa lần cuối:

maithang

Active Member

Em dùng trình này kiểm sóat được tất cả các chương trình.
Kể cả nghe nhạc, download. Đêm ngủ một mình mà sợ ma thì cho máy chạy nhạc cả đêm rồi cho nó tự tắt sau khi hết bài hoặc thời gian định trước khoảng 1-2 tiếng tùy ý.

P/s: đây là phần mềm Việt, giao diện tiếng Việt rất dễ dùng.
Còn bác nào không biết sử dụng báo em.

Chỉnh sửa lần cuối:

maithang

Active Member

Ah quên mất!!! Báo cáo các bác trên đây chỉ là 1% tính năng của phân mềm thôi nhé.

p/s: đây là phần mềm tổng hợp các tính năng linh tinh vào làm một: Từ chụp màn hình tới tìm files trùng nhau, sửa, tìm xóa khoá trong registry đến chia files - ghép files (quả này có tạo files tự chạy luổn nhé!!), rồi đổi tên files hàng loạt ..... v v và ...v v...

Tidusstar

Member

Nhưng e còn 1 điều nữa muốn hỏi là cái trình xem phim thì nó có liên quan gì đến việc add sub của ConvertXtoDVD ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Nhưng e còn 1 điều nữa muốn hỏi là cái trình xem phim thì nó có liên quan gì đến việc add sub của ConvertXtoDVD ?

Không! Không ảnh hưởng đến công việc "add" subtitle của ConvertXtoDVD.
Sau khi "convert" xong, phần phụ đề (text) đã được "encode" chung với phim, không thể tách rời ra. Phần mềm "Media Player" chỉ việc đọc lại và bỏ lên màn hình khi "play" phim.

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

Không! Không ảnh hưởng đến công việc "add" subtitle của ConvertXtoDVD.
Sau khi "convert" xong, phần phụ đề (text) đã được "encode" chung với phim, không thể tách rời ra. Phần mềm "Media Player" chỉ việc đọc lại và bỏ lên màn hình khi "play" phim.

Ặc ặc thế hóa ra từ trước giờ e cứ tưởng bác làm cái vụ media player để fix cái lỗi ko add sub của convertxX . Nếu h em ko add sub đc thì chỉ có cách làm thủ công là làm hard sub cho avi rùi ném vào convert cho nó làm xong việc còn lại

mrminh5000

Thêm vào dấu "X" tại "Loop Playback", hy vọng sẽ giải quyết được vấn đề..! Thôi đừng buồn nữa...Hehe..!

Cheer!

bạn dataviewer ơi giúp mình với
mình theo như lời bạn, phần dvd menu ; đánh dấu x vào 4 mục như sau
1. Loop playback
2.Play title one after another
3.Skip root menu initially
4.Don't create title menu for single title
và mình đưa đĩa vào đầu dvd thì nó hiện lên menu trên tivi với với những clip trong dvd
và mình nhấp vào clip mình chọn, thì nó o chịu hát liền, mà nó lại hiện lên menu lần nữa,với chỉ có duy nhất 1 clip mà mình đã chọn.
và dưới menu đó có nút play và menu, nhưng nếu mình o chọn nút play lần nữa, thì clip đó vẫn hát bình thường,nhưng hát ẩn dưới phông nền của menu
nói tóm lại, phải nhấn nút play 2 lần thì clip đó mới chịu hát, nhưng mình chí muốn nhấn play là hát liền thôi
cho hỏi bạn giới thiệu phần mềm này cho mọi người,nhưng bạn đã burn dvd lần nào bắng phần mềm này chưa vậy ?
nếu rồi thì làm ơn chi3 cho mình chính xác phần đánh dấu x vào dvd menu nha
vì bây giờ mình thích phần mềm này lắm đó,vì hình ảnh rất đẹp nếu so với nero.
mình chí còn kẹt phần dvd menu này thôi,vì những phần kia đều biết hết rồi.thanks you

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

1. Loop playback
và mình đưa đĩa vào đầu dvd thì nó hiện lên menu trên tivi với với những clip trong dvd
và mình nhấp vào clip mình chọn, thì nó o chịu hát liền, mà nó lại hiện lên menu lần nữa,với chỉ có duy nhất 1 clip mà mình đã chọn.
và dưới menu đó có nút play và menu, nhưng nếu mình o chọn nút play lần nữa, thì clip đó vẫn hát bình thường,nhưng hát ẩn dưới phông nền của menu
nói tóm lại, phải nhấn nút play 2 lần thì clip đó mới chịu hát, nhưng mình chí muốn nhấn play là hát liền thôi
cho hỏi bạn giới thiệu phần mềm này cho mọi người,nhưng bạn đã burn dvd lần nào bắng phần mềm này chưa vậy ?
mình chí còn kẹt phần dvd menu này thôi,vì những phần kia đều biết hết rồi.thanks you

mrminh5000,

1. Rất tiếc..! Mình không phải là người viết "software" và cũng chẳng phải là một "Thiên Tài" của thế kỷ!

2. Nói về "DVD Menu" thì có nhiều cách để lựa chọn, sắp đặt tùy theo ý thích của mỗi người.

Mình đã "burn" rất nhiều đĩa với ConvertXtoDVD. Một số có "Menu", một số không có "Menu", tuy nhiên không giống y hệt như ý thích của bạn.
Mình không thể yêu cầu "support" với công ty "software", bởi chúng ta đều là..."cá mè" một lứa, chơi toàn "hàng giả"! Hehe..!

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoadainhan70

Well-Known Member

Ah quên mất!!! Báo cáo các bác trên đây chỉ là 1% tính năng của phân mềm thôi nhé.

p/s: đây là phần mềm tổng hợp các tính năng linh tinh vào làm một: Từ chụp màn hình tới tìm files trùng nhau, sửa, tìm xóa khoá trong registry đến chia files - ghép files (quả này có tạo files tự chạy luổn nhé!!), rồi đổi tên files hàng loạt ..... v v và ...v v...
Ngoài lề một chút , xin mod đừng xóa nhá ! Maithang thân mến , RegToy nhiều tính năng quá , xin bạn bày cho tôi cách setup làm sao để máy tự động tắt với !
Khi dùng một số tiện ích hỗ trợ download chẳng hạn khi đến cuối công việc các Tool này thường hỏi là có save lại file hay không , nềudung Regtoy thì công cụ này sử lý thế nào bạn ! Sợ nhất là bỏ công sức tải vài GB một bộ phim HD về HDD đến lúc xắp được hưởng thành quả thì Regtoy lại làm hỏng việc thì chết , trước đây tớ dùng một công cụ gì đó hình như là Auto Shutdown thì phải khi kết thúc công việc máy tự đông tắt nhưng đến sáng kiểm tra lại thì không thấy file tải về đâu cả

Tidusstar

Member

1. Loop playback

-Hàng 1: (Auto-start playback: Đĩa sẽ tự động "PLAY" ngay sau khi được đút vào máy."Main Menu" tức "Menu" chính sẽ không xuất hiện).

-Hàng 2: (Loop playback: Đĩa sẽ chạy liên tục, từ đầu đĩa cho đến hết đĩa rồi quay trở lại chơi tiếp vòng khác...không ngừng nghỉ, trừ khi ta bấm "STOP"!).

-Hàng 3: (Play title one after another: Tuần tự "Play" mục này xong sẽ đến mục kế tiếp/ nếu đĩa của bạn có 5, 7 mục khác nhau trên đó. "Main Menu" sẽ không xuất hiện sau mỗi mục).

-Hàng 4: (Skip root menu initially: "Root Menu" tức "chapter menu" sẽ không xuất hiện sau khi bấm vào nút "PLAY/OK" trên remote control để chơi một mục nào đó mà bạn đã chọn).

-Hàng 5: (Return to title menu after titleset playback: Sau khi chơi xong một mục nào đó, "Main Menu" tức "Menu chính" sẽ xuất hiện trở lại).

-Hàng 6: (Don't create title menu for single title: Không tạo "menu" nếu đĩa của bạn chỉ có độc nhất 1 file (mục). Đĩa sẽ được chơi lập tức ngay sau khi được đút vào máy ("Main Menu" sẽ không xuất hiện bởi...không có "Menu").

Bạn đừng nhìn theo có dấu X hay ko , hãy đọc kĩ chức năng của từng cái và tick vào cái nào phù hợp với mình , đã dịch ra tiếng việt thì rất dễ sử dũng nhé :)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

1. Loop playback

mrminh5000,

Để đạt được (100%) những gì mà bạn mong muốn như nói ở trên, hãy theo những "step" sau:

1. Làm đúng những "setting" trên thẻ "DVD Menus" (Xem hình kèm theo).

2. Xin lưu ý tấm hình bên dưới. Đây gọi là "HOME SCREEN" hay "MAIN MENU". ...Tất cả mọi sự đều bắt đầu từ đây...! Vui lòng Nhớ kỹ!

3. Sau khi đút đĩa vào đầu máy DVD dân dụng (DVD Player), diễn biến đầu tiên là "HOME SCREEN" hay "MAIN MENU" sẽ xuất hiện như bạn mong muốn (xem hình kèm theo).

4. Từ đây, dùng "remote control" để "hightlight" (lên, xuống, phải, trái) chọn đúng "titleset" (còn gọi là phim hoặc bài...) bạn muốn => bấm "PLAY" (và đợi chừng 5, 10 giây/sec).

5. Đĩa sẽ tự động chơi lần lượt những bài kế tiếp mà sẽ không trở lại "MAIN MENU".

6. Nếu bấm "STOP" cho dù bất cứ với lý do gì trong lúc đang PLAY (đĩa sẽ STOP, dĩ nhiên...). Từ thời điểm này, bạn phải bấm nút "MENU" trên "remote control" để trở về lại "HOME SCREEN" tức "MAIN MENU", trước khi lặp lại "step 4" như đã nói ở trên để chọn một bài nào khác.

"Good Luck"!

Note: Trên thẻ "DVD Menus", tại khung màu đỏ #1, "Default template" có tên là "classic, simple but elegant" đã được chọn để làm thử & kiểm chứng. Nếu bạn chọn một "template" nào khác thì tùy bạn và điều này mình không bảo đãm..! (bởi... chưa "test"!)

Chỉnh sửa lần cuối:

maithang

Active Member

Ngoài lề một chút , xin mod đừng xóa nhá ! Maithang thân mến , RegToy nhiều tính năng quá , xin bạn bày cho tôi cách setup làm sao để máy tự động tắt với !
Khi dùng một số tiện ích hỗ trợ download chẳng hạn khi đến cuối công việc các Tool này thường hỏi là có save lại file hay không , nềudung Regtoy thì công cụ này sử lý thế nào bạn ! Sợ nhất là bỏ công sức tải vài GB một bộ phim HD về HDD đến lúc xắp được hưởng thành quả thì Regtoy lại làm hỏng việc thì chết , trước đây tớ dùng một công cụ gì đó hình như là Auto Shutdown thì phải khi kết thúc công việc máy tự đông tắt nhưng đến sáng kiểm tra lại thì không thấy file tải về đâu cả

8-} Her her!! Bác dùng trình down load gì thế????
Em xin trả lời với bác rằng thì là mà: Kính thưa bác tất cả các trình download thông thường (IDM, flashget,...v..v..) đều tự lưu files ngay sau khi down xong.
Hoặc vì lý do nào đó (vd như: hết dung lượng ổ cứng) khiến không thể ghép files sau khi down 100% thì 3 năm sau bác vẫn ghép lại ngon mà không mất bit nào nhé!!!!

p/s: em vẫn dang dùng regtoy cho nó điều khiểm máy tính giúp em khi down bằng IDM vào đêm, còn lúc đó em đang ngon giấc hoặc đang loay hoay làm gì đó với vợ nhé ..... >:)>:)>:)>:)

Bác cứ yên tâm.:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

mrminh5000

Mình lười chụp hình quá , thôi mình nói lần nữa nếu bạn ko làm đc thì mình chụp cho
Bạn có thấy thẻ setting bên dưới chữ ConvertXtoDVD ko bấm vào đó và vào mục DVD menus => Default templates thấy ngay bên dưới bấm vào đó và chọn kiểu menu ưa thích sau đó OK
Sau khi OK bạn ra ngoài add 1 phim bất kì , sau khi add xong nó sẽ ra 2 cái 1cái là DVD options và 1 cái là titles Phim thì bạn quan tâm cái dvd options bạn bấm dấu mũi tên màu xám và nhìn xuống dưới có phần title menu parameters bấm vào đó và chỉnh màu sắc , font chữ , âm nhạc , hình nền menu .
Hết rùi đấy , thử làm xem

bạn ơi,giúp mình phần add nhạc nền mp3 vào nha,vì mình đã add nhạc vào được rồi,nhưng hát chỉ vài giây là nó,hát lại từ đầu.
mình muốn chỉnh cho nó hát nguyên bài nhạc thì chỉnh làm sao hả bạn.
mình nhấp vào background audio nó hiện ra 2 hàng
hàng dầu 00:00
hàng dưới 100:
vậy chỉnh làm sao để nó hát nguyên bài hả bạn.thanks you

minhquang00

Mình muốn tạo 1 phông nền khác cho main menu nhưng không biết config ở đâu :D
Mong chủ thớt trợ giúp

Bên trên