[Hướng Dẫn] Ghép Nhiều PHIM Trên Cùng 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

anhvang113

Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

híc, mình lúc mình nhấn convert thì nó báo lổi như thế này vậy mình phải làm sao :-s

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

híc, mình lúc mình nhấn convert thì nó báo lổi như thế này vậy mình phải làm sao :-s

anhvang113,

Hình như có điều gì không ổn đối với PHIM gốc!

1. Tại sao PHIM gốc lại dài đến gần 5 tiếng đồng hồ.!?

2. Hãy cho biết "Format" của PHIM?

SuperDreamII

Bác DATA cho em hỏi thêm chút là các phần khác thì em đã rõ rồi còn 1 phần nữa là vụ làm DVD menus thì em đang băn khoăn 1 chút nhờ bac tư vấn giùm em :

1 em có nhiều bộ phim Tom and Jerry và thực hiện theo cách II

2. Giờ em muốn tạo DVD menus là : Khi đưa đĩa DVD vào thì menu sẽ hiện lên khoảng 10-15s gì đó rồi vào play luôn tập 1 (tức là Titleset #1) rồi play hêt Titleset #1 rồi đến tập 2 (tức là Titleset #2) không cần hiển thị gì nữa thì setup DVD menu và các phần khác như nào bác !!!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác DATA cho em hỏi thêm chút là các phần khác thì em đã rõ rồi còn 1 phần nữa là vụ làm DVD menus thì em đang băn khoăn 1 chút nhờ bac tư vấn giùm em :

1 em có nhiều bộ phim Tom and Jerry và thực hiện theo cách II

2. Giờ em muốn tạo DVD menus là : Khi đưa đĩa DVD vào thì menu sẽ hiện lên khoảng 10-15s gì đó rồi vào play luôn tập 1 (tức là Titleset #1) rồi play hêt Titleset #1 rồi đến tập 2 (tức là Titleset #2) không cần hiển thị gì nữa thì setup DVD menu và các phần khác như nào bác !!!

Rất tiếc là không thể..! Bạn chỉ lựa chọn 1 trong 2:

a) Auto Playback: Tự động "play" ĐĨA ngay sau khi được đút vào máy ("Menu" sẽ KHÔNG xuất hiện dù có "Menu" hoặc không).
b) Manual Playback: Phải dùng đến "Remote Control" => Bấm "PLAY"/"ENTER" nếu muốn "DVD Menu" xuất hiện ngay sau khi đút ĐĨA vào máy.

nguyentrungthanh

Well-Known Member
Re: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Bác DATAVIEWER, hiện tại em định burn phim Beast Wars ra dưới dạng từng tập, nghĩa là ấn 1 thì nó sẽ thành tập 1, tương ứng 2, 3... cũng thế. Đồng thời nhấn Next trên Remote em cũng muốn nó nhảy thành tập mới. Vậy các bước phải làm như thế nào vậy bác ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác DATAVIEWER, hiện tại em định burn phim Beast Wars ra dưới dạng từng tập, nghĩa là ấn 1 thì nó sẽ thành tập 1, tương ứng 2, 3... cũng thế. Đồng thời nhấn Next trên Remote em cũng muốn nó nhảy thành tập mới. Vậy các bước phải làm như thế nào vậy bác ?

nguyentrungthanh,

Bạn có thể nói rõ hơn về ý định của bạn..? "Topic" này chỉ được dùng để "Ghép nhiều phim trên cùng một đĩa DVD" (chứ KHÔNG cắt phim ra thành nhiều tập..!).
Nếu là...đúng với những gì bạn muốn, hãy đọc kỹ phần "DVD Menu" của "Topic" => http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...2-huong-dan-chi-tiet-ve-convertxtodvd-94.html

Cheer!

nguyentrungthanh

Well-Known Member

nguyentrungthanh,

Bạn có thể nói rõ hơn về ý định của bạn..? "Topic" này chỉ được dùng để "Ghép nhiều phim trên cùng một đĩa DVD" (chứ KHÔNG cắt phim ra thành nhiều tập..!).
Nếu là...đúng với những gì bạn muốn, hãy đọc kỹ phần "DVD Menu" của "Topic" => http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...2-huong-dan-chi-tiet-ve-convertxtodvd-94.html

Cheer!
DATAVIEWER,
Ý định của em là hiện em có phim bộ hoạt hình Beast Wars 26 tập (26 file AVI+ 26 SUBS), em muốn burn ra DVD5. Và tất nhiên sau khi burn em muốn những số tập đó tương ứng với từng nút trên Remote: Nhấn nút 2 phải nhảy thành tập 2, nhấn nút 5 nhảy thành tập 5,... chứ không có cắt phim nào cả. Na ná như nhảy Track trong Audio CD, VCD hay DVD, nên em nghĩ nhiều phim thì nên đặt thắc mắc ở đây nên em mới trình bày như thế. Mong bác giúp đỡ, thanks.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

DATAVIEWER,
Ý định của em là hiện em có phim bộ hoạt hình Beast Wars 26 tập (26 file AVI+ 26 SUBS), em muốn burn ra DVD5. Và tất nhiên sau khi burn em muốn những số tập đó tương ứng với từng nút trên Remote: Nhấn nút 2 phải nhảy thành tập 2, nhấn nút 5 nhảy thành tập 5,... chứ không có cắt phim nào cả. Na ná như nhảy Track trong Audio CD, VCD hay DVD, nên em nghĩ nhiều phim thì nên đặt thắc mắc ở đây nên em mới trình bày như thế. Mong bác giúp đỡ, thanks.

Ok!

1. Chọn "Phương Pháp II" để ghép phim.
2. Bỏ mỗi "file" .avi + "sub" vào trong cùng một thư mục (đặt tên cho thư mục đó. Vd: Part1)
[Tên của "file" .avi & "sub" phải giống y hệt nhau, ngoại trừ cái "đuôi"/"extension"]

3. Đi vào "Settings" => Trên thẻ "DVD Menus" => Tìm & Chọn "VSO glossy template, blue background, up to 10...." (tại "Default Template")
4. "Setup" trên thẻ "DVD Menu" ĐÚNG như hình đã kèm theo (trên "Topic" chính của ConvertXtoDVD)
5. Nếu PHIM dài quá (bởi có đến 27 tập) và để PHIM có được "quality" cao hơn (sau khi "convert") => Nên chia chúng làm 2 => Mỗi đĩa chừng 13, hoặc 14 tập.

Note: Nên "Test" thử trên PC trước khi "burn" ra đĩa.

"Good Luck"!

tuananh147

cho em hỏi là nếu như lỡ mà cho phim vào 1 dvd ma dung lượng còn trong dvd vẫn con z thi có thể them vào nữa được không (dvd thường) ạ!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cho em hỏi là nếu như lỡ mà cho phim vào 1 dvd ma dung lượng còn trong dvd vẫn con z thi có thể them vào nữa được không (dvd thường) ạ!

tuananh147,

Trong khi "Add" PHIM, cần lưu ý đến 3 đèn hiệu XANH, VÀNG , ĐỎ (đã gỉai thích rõ trên trang #1 của bài "post").

Note: Nên đọc kỹ bài hướng dẫn trước khi bắt tay vào việc.

"Cheer"!

LCD2009

Member

Bài hướng dẫn của bác rất bổ ích. Việc ghép nhiều phim/ nhiều đĩa nhạc rất tiện để xem trên màn hình nhỏ (trên ô tô chẳng hạn). Không phải thay đổi đĩa nhiều, lại tiết kiệm tiền mua đĩa. Cám ơn bác.

Mình muốn hỏi thêm một chút: Mình ghép nhiều đĩa Thúy Nga gốc vào 1 DVD (mình sử dụng thuật ngữ đĩa gốc để chỉ nội dung của toàn bộ 1 đĩa DVD trước khi ghép). Chạy lần lượt từng bài thì OK, nhưng không nhấn next để sang bài tiếp theo được. Nhấn next nó sẽ nhảy sang title tiếp theo (tức là đĩa gốc tiếp theo đã được ghép chung vào DVD).
Mình thấy trên thị trường có những DVD cũng ghép nhiều đĩa Thúy Nga gốc vào 1 DVD và nó cho phép việc nhấn next để chuyển bài hát. Vậy có cách nào để ghép nhiều đĩa gốc vào 1 DVD bằng ConvertXtoDVD mà DVD đó vẫn cho phép nhấn next để chuyển bài không?
Cám ơn bạn nhiều!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bài hướng dẫn của bác rất bổ ích. Việc ghép nhiều phim/ nhiều đĩa nhạc rất tiện để xem trên màn hình nhỏ (trên ô tô chẳng hạn). Không phải thay đổi đĩa nhiều, lại tiết kiệm tiền mua đĩa. Cám ơn bác.

Mình muốn hỏi thêm một chút: Mình ghép nhiều đĩa Thúy Nga gốc vào 1 DVD (mình sử dụng thuật ngữ đĩa gốc để chỉ nội dung của toàn bộ 1 đĩa DVD trước khi ghép). Chạy lần lượt từng bài thì OK, nhưng không nhấn next để sang bài tiếp theo được. Nhấn next nó sẽ nhảy sang title tiếp theo (tức là đĩa gốc tiếp theo đã được ghép chung vào DVD).
Mình thấy trên thị trường có những DVD cũng ghép nhiều đĩa Thúy Nga gốc vào 1 DVD và nó cho phép việc nhấn next để chuyển bài hát. Vậy có cách nào để ghép nhiều đĩa gốc vào 1 DVD bằng ConvertXtoDVD mà DVD đó vẫn cho phép nhấn next để chuyển bài không?
Cám ơn bạn nhiều!

LCD2009,

Để nhảy sang bài hát kế tiếp khi bấm "Next" => Bạn cần phải chia "Chapter" trên PHIM chính của mỗi "Titleset".
[Hãy tham khảo phần chia "Chapter" của "Topic" chính, tại ĐÂY => http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...hi-tiet-ve-convertxtodvd-108.html#post2606071

LCD2009

Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

LCD2009,

Để nhảy sang bài hát kế tiếp khi bấm "Next" => Bạn cần phải chia "Chapter" trên PHIM chính của mỗi "Titleset".
[Hãy tham khảo phần chia "Chapter" của "Topic" chính, tại ĐÂY => http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...hi-tiet-ve-convertxtodvd-108.html#post2606071

Cám ơn DATAVIEWER đã nhanh chóng phản hồi và có hướng dẫn chi tiết.
Vậy là không có cách nào để ConvertXtoDVD tự động cập nhật các "Chapter" đã có ở "đĩa gốc" hả bạn?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Cám ơn DATAVIEWER đã nhanh chóng phản hồi và có hướng dẫn chi tiết.
Vậy là không có cách nào để ConvertXtoDVD tự động cập nhật các "Chapter" đã có ở "đĩa gốc" hả bạn?

Đúng vậy! Phải tự làm lấy (và xin chia buồn! Hehe...!!!).

LCD2009

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Đúng vậy! Phải tự làm lấy (và xin chia buồn! Hehe...!!!).

Thôi đành vậy, hì.
Dù sao thì với mình ConvertXtoDVD vẫn là lựa chọn phù hợp nhất cho việc ghép đĩa. Cũng là nhờ có hướng dẫn chi tiết của DATAVIEWER.
Hi vọng ConvertXtoDVD ver. 4+ sẽ bổ sung tính năng này.

kiep

1. PHƯƠNG PHÁP I: Với điều kiện là tất cả các phim phải có cùng thể loại về video format, audio format & subtitle format (files must be compatible).

Step 1: Click vào dấu "+" để bỏ vào Phim #1 (của Titleset #1). Ngay sau đó, bạn sẽ nhìn thấy như trong hình đính kèm sau:

Xem hình => View attachment 10618

Step 2: Bấm chuột PHẢI vào “Titleset #1" => click "Merge more files to this titleset" để cọng thêm phim #2 - Tiếp theo, click vào nút "Add..." để ghép thêm phim #2 (xem hình đính kèm sau).

Xem hình => View attachment 10619

ở Phương pháp 1, cái bước 2 của Convert X to DVD này mình có 1 thắc mắc nhỏ, "add audio của phim #1" ! Có phải file audio mà bạn đề cập này là file thuyết minh tiếng việt phải không?

Chương trình convertxTo DVD này mình sử dụng khá rành nhưng khi cái DVD phim làm ra chỉ thua DVD thị trường 1 điểm là chỉ chuyển đổi qua lại của nhiều phụ đề mà không có thuyết minh như các đĩa phim mà ngoài tiệm vẫn có. Mình có tự thu âm các bản thuyết minh của phim do mình tự đọc nhưng ko biết gắn vào chương trình này để làm ra đĩa phim.
Nhân tiện, bạn có thể hướng dẫn nếu bạn biết.
Cám ơn.

nadi33

Bài viết này rất hửu ích.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

1. PHƯƠNG PHÁP I: Với điều kiện là tất cả các phim phải có cùng thể loại về video format, audio format & subtitle format (files must be compatible).

Step 1: Click vào dấu "+" để bỏ vào Phim #1 (của Titleset #1). Ngay sau đó, bạn sẽ nhìn thấy như trong hình đính kèm sau:

Xem hình => View attachment 10618

Step 2: Bấm chuột PHẢI vào “Titleset #1" => click "Merge more files to this titleset" để cọng thêm phim #2 - Tiếp theo, click vào nút "Add..." để ghép thêm phim #2 (xem hình đính kèm sau).

Xem hình => View attachment 10619

ở Phương pháp 1, cái bước 2 của Convert X to DVD này mình có 1 thắc mắc nhỏ, "add audio của phim #1" ! Có phải file audio mà bạn đề cập này là file thuyết minh tiếng việt phải không?

Chương trình convertxTo DVD này mình sử dụng khá rành nhưng khi cái DVD phim làm ra chỉ thua DVD thị trường 1 điểm là chỉ chuyển đổi qua lại của nhiều phụ đề mà không có thuyết minh như các đĩa phim mà ngoài tiệm vẫn có. Mình có tự thu âm các bản thuyết minh của phim do mình tự đọc nhưng ko biết gắn vào chương trình này để làm ra đĩa phim.
Nhân tiện, bạn có thể hướng dẫn nếu bạn biết.
Cám ơn.

1. Đúng vậy! Bạn có thể "add" bất cứ "audio track" (kể cả "file" thuyết minh) vào PHIM trước khi ghép nối. Tuy nhiên, cần LƯU Ý rằng...với phương cách này, tất cả các "audio track" PHẢI có cùng thể loại ("files must be compatible").
2. Qua tấm hình trên => "Click" vào biều tượng "+ Audio" để đem "file" thuyết minh vào cho tất cả các PHIM bạn muốn ghép nối.

"Cheer"!

kiep

Theo như bạn nói là bất kỳ "audio track" cũng có thể gắn vào thì mình có 1 số thắc mắc nhỏ sau:
Như hình mình đính kèm thì cái mục audio ở dấu "cộng" dòng thứ 3 từ trên xuống (khoanh vùng) có sẵn của file phim này là vốn có sẵn (mặc định) của bất kỳ file video nào đúng ko bạn.

Như vậy,
1. thì khi gắn vào thêm thì tại mục này có xuất hiện thành "Audio (2 streams)" không? Nếu lỡ xui không xuất hiện thì tìm ở đâu?
2. Khi chiếu lên tivi thì mình có thể bấm chọn kênh tiếng có thuyết minh hoặc không chọn (bấm tắt) bằng remote tay không?
3. Ở các đĩa thị trường thì khi bình thường không chọn thuyết minh thì tiếng của phim là tiếng nguyên thủy (thông thường là chuẩn 5.1) còn khi bấm chọn thuyết minh nghe đọc tiếng việt thì âm thanh toàn bộ đĩa phim bị hạ xuống 1 vài nấc nào đó để rõ tiếng người đọc thuyết minh. Mình chỉ sợ là khi bấm xong rồi thì 2 kênh vẫn trộn lẫn nhau thì chẳng nghe được bên nào luôn.
4. và cái khái niệm cùng thể loại là thế nào? Có phải là đặt cùng tên phim nhưng khác nhau phần mở rộng? ví dụ như: phim.vo.hiep.aviphim.vo.hiep.mp3 phải không?

Bên trên