[Hướng Dẫn] Ghép Nhiều PHIM Trên Cùng 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Theo như bạn nói là bất kỳ "audio track" cũng có thể gắn vào thì mình có 1 số thắc mắc nhỏ sau:
Như hình mình đính kèm thì cái mục audio ở dấu "cộng" dòng thứ 3 từ trên xuống (khoanh vùng) có sẵn của file phim này là vốn có sẵn (mặc định) của bất kỳ file video nào đúng ko bạn.

Như vậy,
1. thì khi gắn vào thêm thì tại mục này có xuất hiện thành "Audio (2 streams)" không? Nếu lỡ xui không xuất hiện thì tìm ở đâu?
2. Khi chiếu lên tivi thì mình có thể bấm chọn kênh tiếng có thuyết minh hoặc không chọn (bấm tắt) bằng remote tay không?
3. Ở các đĩa thị trường thì khi bình thường không chọn thuyết minh thì tiếng của phim là tiếng nguyên thủy (thông thường là chuẩn 5.1) còn khi bấm chọn thuyết minh nghe đọc tiếng việt thì âm thanh toàn bộ đĩa phim bị hạ xuống 1 vài nấc nào đó để rõ tiếng người đọc thuyết minh. Mình chỉ sợ là khi bấm xong rồi thì 2 kênh vẫn trộn lẫn nhau thì chẳng nghe được bên nào luôn.
4. và cái khái niệm cùng thể loại là thế nào? Có phải là đặt cùng tên phim nhưng khác nhau phần mở rộng? ví dụ như: phim.vo.hiep.aviphim.vo.hiep.mp3 phải không?

kiep,

1. Khi nói đến việc ghép nhiều "audio track" cho PHIM thì...đã bước sang một lãnh vực khác của "Video" gọi là "Editing".
Như đúng với cái tên của nó, ConvertXtoDVD chỉ là một "converting software". Rất tiếc là không thể..! Bạn phải cần đến "video editing software" để thực hiện điều này.

2. Cùng thể loại tức có cùng "format". Chẳng hạn như...

a) .AVI không thể ghép nối với .MPEG hoặc .MKV
b) .MP3 không thể ghép nối với AC3-2ch hay DTS
c) .SRT (phụ đề) không thể ghép nối với .ASS (phụ đề).

[Trong trường hợp các PHIM không có cùng thể loại / "format" => Hãy dùng PHƯƠNG PHÁP II để ghép nối]

"Cheer"!

Chỉnh sửa lần cuối:

boychandoi611

Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

cho mình hỏi với mình có phim hơn 11Gb có dùng cài này để ghi ra đĩa 4,7 ghi có được ko có ghi thêm được phim nữa cùng với phim kia ko thanks @@

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cho mình hỏi với mình có phim hơn 11Gb có dùng cài này để ghi ra đĩa 4,7 ghi có được ko có ghi thêm được phim nữa cùng với phim kia ko thanks @@

boychandoi611,

Trở lại trang đầu tiên của bài "post", xem kỹ phần hướng dẫn trước khi bắt tay vào việc ghép nối PHIM.

"Cheer"!

kiep

SỰ KHÁC BIỆT:

Phương Pháp I: Chỉ 1 Titleset, nhưng có đến 2, 3 phim hoặc nhiều hơn trên cùng một đĩa DVD.

Phương pháp II: Có đến 2, 3 Titleset hoặc nhiều hơn trên cùng một đĩa DVD.

theo mình thấy, cho dù ghép phim theo phương pháp 1 hay 2 thì khi chiếu lên tivi nó vẫn hiện đầy đủ các tên phim để lựa chọn bằng remote đầu đĩa. Vậy thì đối với ph.pháp 1 "chỉ 1 titleset có đến hơn 2 phim" được bố trí trong cây thư mục của Titleset; hay theo ph.pháp 2 "có đến 2,3 hoặc nhiều hơn.." được bố trí ---> nó có ý nghĩa gì đâu vì khi hiện lên tivi thì các tựa đề được nằm ngang hàng và vai trò của nó cũng ngang nhau chỉ có thứ tự trên và dưới mà thôi! Đúng không bạn?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

theo mình thấy, cho dù ghép phim theo phương pháp 1 hay 2 thì khi chiếu lên tivi nó vẫn hiện đầy đủ các tên phim để lựa chọn bằng remote đầu đĩa. Vậy thì đối với ph.pháp 1 "chỉ 1 titleset có đến hơn 2 phim" được bố trí trong cây thư mục của Titleset; hay theo ph.pháp 2 "có đến 2,3 hoặc nhiều hơn.." được bố trí ---> nó có ý nghĩa gì đâu vì khi hiện lên tivi thì các tựa đề được nằm ngang hàng và vai trò của nó cũng ngang nhau chỉ có thứ tự trên và dưới mà thôi! Đúng không bạn?

Sự khác biệt giữa 2 phương pháp:

a) Phương pháp I: Tất cả các PHIM được ghép phải có cùng "Format" về "Video, Audio & Subtitle".
b) Phương pháp II: Tất cả các PHIM được ghép có những "Format" KHÁC nhau về "Video, Audio & Subtitle".

Vâng! Chỉ đơn giản như thế!

Chỉnh sửa lần cuối:

kechiphu

Chao
Chào bác DATAVIEWER. em cũng đánh giá cao phần mềm này, nhưng còn một khó khăn muốn hỏi bác và các cao thủ ở đây:
Em có DVD coppy vào máy dạng Data. Các file có định dạng "VTS_01_...." và dùng ConvertXtoDVD để in vào một đĩa khác có kèm theo phụ đề (.ass). Nhưng khi in đĩa, chỉ "VTS_01_1" có sub, còn các "VTS_01_..tiếp theo.." không xuất hiện sub. Đã setup trên phần mềm và trên trình xem DVD.
Đã đưa dữ liệu vào phần mềm theo cả 2 cách đều không xuất hiện sub ở các "VTS_01_..tiếp theo..".
Thêm một câu hỏi phụ (và cũng có thể lý do nằm ở đây): khi add vào thì chỉ có "VTS_01_1" là có định dạng .VOB. còn các Titlese sau có định dạng "VTS_01_0.ifo" cho dù đã chọn đúng nhưng khi vào phần mềm hiển thị như vậy.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Chao
Chào bác DATAVIEWER. em cũng đánh giá cao phần mềm này, nhưng còn một khó khăn muốn hỏi bác và các cao thủ ở đây:
Em có DVD coppy vào máy dạng Data. Các file có định dạng "VTS_01_...." và dùng ConvertXtoDVD để in vào một đĩa khác có kèm theo phụ đề (.ass). Nhưng khi in đĩa, chỉ "VTS_01_1" có sub, còn các "VTS_01_..tiếp theo.." không xuất hiện sub. Đã setup trên phần mềm và trên trình xem DVD.
Đã đưa dữ liệu vào phần mềm theo cả 2 cách đều không xuất hiện sub ở các "VTS_01_..tiếp theo..".
Thêm một câu hỏi phụ (và cũng có thể lý do nằm ở đây): khi add vào thì chỉ có "VTS_01_1" là có định dạng .VOB. còn các Titlese sau có định dạng "VTS_01_0.ifo" cho dù đã chọn đúng nhưng khi vào phần mềm hiển thị như vậy.

kechiphu,

Khi "Import" PHIM vào ConvertXtoDVD => Tìm đến thư mục VIDEO_TS => Chỉ "Click" vào (một "file" duy nhất) VIDEO_TS.IFO.

[Đã nêu rõ điều này trên trang #1 của bài hướng dẫn]

kechiphu

xin lỗi bác. hỏi ngu thêm câu nữa (chắc do em đưa thiếu thông tin): file data của em trong thư mục có VTS_01_1, VTS_01_2, VTS_01_3 và em làm sub cho từng cái này một chứ không làm sub cho cả DVD. Vì vây nếu làm theo hướng dẫn của bác thì cần một cái sub tổng hợp của 3 sub trên chứ không thể sub riêng cho từng cái được. Hiện nay em đang có ngoài các file: .ifo, .bup và 3 file VTS_01_1, VTS_01_2, VTS_01_3 thì bên cạnh đó còn có các file sub VTS_01_1, VTS_01_2, VTS_01_3 (.ass). Vậy làm sao với ConvertXtoDVD để add sub?
Thanks bác!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

xin lỗi bác. hỏi thêm câu nữa (chắc do em đưa thiếu thông tin): file data của em trong thư mục có VTS_01_1, VTS_01_2, VTS_01_3 và em làm sub cho từng cái này một chứ không làm sub cho cả DVD. Vì vây nếu làm theo hướng dẫn của bác thì cần một cái sub tổng hợp của 3 sub trên chứ không thể sub riêng cho từng cái được. Hiện nay em đang có ngoài các file: .ifo, .bup và 3 file VTS_01_1, VTS_01_2, VTS_01_3 thì bên cạnh đó còn có các file sub VTS_01_1, VTS_01_2, VTS_01_3 (.ass). Vậy làm sao với ConvertXtoDVD để add sub?
Thanks bác!

Nên tạo ra một "Subtitle" duy nhất cho PHIM trước khi "Import" vào ConvertXtoDVD (Không "support" nhiều "sub" riêng rẽ).

[Bỏ "subtitle" trong cùng một thư mục chung với PHIM & có tên giống y như PHIM, ngoại trừ cái "đuôi"/ "Extension"].

kechiphu

Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Nên tạo ra một "Subtitle" duy nhất cho PHIM trước khi "Import" vào ConvertXtoDVD

Trong trường hợp này (hợp nhất các sub) thì lại phải làm thủ công rồi bác.
Bác có thể giải thích tại sao khi add 3 cái file vào nó cũng nhận cả 3 sub nhưng chỉ cho hiện thỉ cái sub đầu tiên hết sub đó là không hiện nữa. Vậy 2 cái sub kia nó đi đâu ạ?
Rất cám ơn bác đã trả lời.

kechiphu

Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Em chỉ thắc mắc vấn đề này thôi ạ: (Không "support" nhiều "sub" Tiếng Việt riêng rẽ).
Trong trường hợp em đổi tên video, coi như là các film khác nhau để in cùng trên một đĩa cũng: (Không "support" nhiều "sub" riêng rẽ)?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Em chỉ thắc mắc vấn đề này thôi ạ: (Không "support" nhiều "sub" Tiếng Việt riêng rẽ).
Trong trường hợp em đổi tên video, coi như là các film khác nhau để in cùng trên một đĩa cũng: (Không "support" nhiều "sub" riêng rẽ)?

Riêng trong trường hợp của bạn, chỉ còn cách này...

1. Bỏ "file" .VOB + .SUB vào chung với nhau trong cùng một thư mục (và cả 2 phải có tên GIỐNG y hệt nhau, ngoại trừ cái đuôi).
[Tạo 5 thư mục khác nhau nếu có đến 5 "file" .VOB & 5 "file" .SUB]

2. Lặp lại "Step 1" cho tất cả những file .VOB & .SUB còn lại.
3. Cho chạy ConvertXtoDVD.
4. Click "Add File" => Tìm đến từng thư mục đã nói ở trên => "Click" vào từng .VOB (để đem PHIM vào).
5. Click "Convert" (để ráp nối chúng lại với nhau kể luôn cả "Subtitle").

[Thử vậy xem sao!]

kechiphu

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Riêng trong trường hợp của bạn, chỉ còn cách này...

1. Bỏ "file" .VOB + .SUB vào chung với nhau trong cùng một thư mục (và cả 2 phải có tên GIỐNG y hệt nhau, ngoại trừ cái đuôi).
[Tạo 5 thư mục khác nhau nếu có đến 5 "file" .VOB & 5 "file" .SUB]

2. Lặp lại "Step 1" cho tất cả những file .VOB & .SUB còn lại.
3. Cho chạy ConvertXtoDVD.
4. Click "Add File" => Tìm đến từng thư mục đã nói ở trên => "Click" vào từng .VOB (để đem PHIM vào).
5. Click "Convert" (để ráp nối chúng lại với nhau kể luôn cả "Subtitle").

[Thử vậy xem sao!]

Vấn đề thế này khi chạy liệu nó có liền mạch không hay lại delay mấy giây hả bác. em đang để ở chế độ "Nomenu" và Auto-startPlayback.
Giờ ghép phụ đề lại thành một thì vấn đề Time delay phiền phức quá bác.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Vấn đề thế này khi chạy liệu nó có liền mạch không hay lại delay mấy giây hả bác. em đang để ở chế độ "Nomenu" và Auto-startPlayback.
Giờ ghép phụ đề lại thành một thì vấn đề Time delay phiền phức quá bác.

Theo phương cách I để ghép nối.
[Nhằm loại bỏ "delay" giữa 2 đọan phim]

kechiphu

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Theo phương cách I để ghép nối.
[Nhằm loại bỏ "delay" giữa 2 đọan phim]
Thanks bác đã trả lời.
Làm theo cách 1 và đưa các video vào các folder khác nhau (có kèm sub trong các folder) hoặc để chung một folder thì được báo như sau: "the titleset 1 is incomplete. At least one merged file is missing. Complete the titleset with the file merger before attempting to convert".
Cũng với dữ liệu đó làm theo cách II thì chỉ có sub cho đoạn đầu.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Thanks bác đã trả lời.
Làm theo cách 1 và đưa các video vào các folder khác nhau (có kèm sub trong các folder) hoặc để chung một folder thì được báo như sau: "the titleset 1 is incomplete. At least one merged file is missing. Complete the titleset with the file merger before attempting to convert".
Cũng với dữ liệu đó làm theo cách II thì chỉ có sub cho đoạn đầu.

ConvertXtoDVD đã phát hiện những .VOB của bạn KHÔNG phải là 1 phim nguyên vẹn.
Điều này hoàn toàn ĐÚNG bởi bạn đang cho vào từng mảnh nhỏ (.VOB), riêng rẽ (tức SAI "format" của một đĩa DVD). Đó là lý do tại sao ConvertXtoDVD đã báo cho hay và KHÔNG thể tiếp tục..!
[Cách tốt nhất là làm lại 1 "subtitle" duy nhất cho nguyên cả PHIM trước khi "Convert" (như đã hướng dẫn từ đầu..!)]

"Cheer"!

psdts

Re: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

rất hữu ích ,cám ơn đã chia sẽ ........................

sieu_cao

Member

mình sử dụng ConvertXtoDVD để làm karaoke nhưng khi mình làm theo cách ghép phim của bạn khi ra đĩa thì nhạc và beat thì một noi có nghĩa là nhạc bài này nhưng hình bài khác bạn giúp mình vs

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mình sử dụng ConvertXtoDVD để làm karaoke nhưng khi mình làm theo cách ghép phim của bạn khi ra đĩa thì nhạc và beat thì một noi có nghĩa là nhạc bài này nhưng hình bài khác bạn giúp mình vs

sieu_cao,

1. Có bao nhiều bài hát đã được ghép?
2. Phải chăng tất cả đều có cùng một "format" ?

Bên trên