[Hướng Dẫn] Ghép Nhiều PHIM Trên Cùng 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

tuanendy

Ðề: [Hướng Dẫn] GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Mình muốn ghi 5 tập phim mỗi tập dung lượng 900Mb vào 1 đĩa DVD-5 để xem mà phần mềm báo như này

Dung lượng 5 tập x 900Mb/1tập = 4500Mb = 4.39Gb vậy mà ở phần mềm báo tận 6.83Gb là sao nhỉ.
Mình đang dùng bản ConvertXtoDVD 3
Tiện thể phim gốc là 16:9 mà mình burn DVD để xem trên TV 4:3 thì để phần Aspect Ratio là gì cho hợp lý vậy ?
Tks bác nhiều

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: [Hướng Dẫn] GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Mình muốn ghi 5 tập phim mỗi tập dung lượng 900Mb vào 1 đĩa DVD-5 để xem mà phần mềm báo như này

Dung lượng 5 tập x 900Mb/1tập = 4500Mb = 4.39Gb vậy mà ở phần mềm báo tận 6.83Gb là sao nhỉ.
Mình đang dùng bản ConvertXtoDVD 3
Tiện thể phim gốc là 16:9 mà mình burn DVD để xem trên TV 4:3 thì để phần Aspect Ratio là gì cho hợp lý vậy ?
Tks bác nhiều

tuanendy,

Đã được hướng dẫn rất chi tiết (từ A => Z) tại đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...2-huong-dan-chi-tiet-ve-convertxtodvd-94.html

Cheer!

tuanendy

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: [Hướng Dẫn] GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Ý mình là phần mềm báo thế kia thì có nên burn không. Encode xong mà dung lượng lại nhiều hơn phim gốc. Đèn đỏ nhìn hơi lo 8-|
Nên đọc kỹ bài hướng dẫn trước khi bắt tay vào việc..!

Chỉnh sửa lần cuối:

SuperDreamII

Ðề: Re: Ðề: [Hướng Dẫn] GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Ý mình là phần mềm báo thế kia thì có nên burn không. Encode xong mà dung lượng lại nhiều hơn phim gốc. Đèn đỏ nhìn hơi lo 8-|

Không lo bạn ah đèn đo báo vậy thì sẽ cho thấy là chất lượng của film sẽ không được tốt lắm do nhiều phim quá ấy mà nói chung ghép phim kiêu này thì xem tạm bạn ah cứ chạy đi

SuperDreamII

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Hướng Dẫn] GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Bác DATAVIEWER cho em hỏi chút là thẻ Ecoding có 4 tùy chọn em khôg hiểu lắm bác giải thích giùm em từng chức năng của từng thẻ được ko ah . thanks bác nhiều

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Hướng Dẫn] GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Bác DATAVIEWER cho em hỏi chút là thẻ Ecoding có 4 tùy chọn em khôg hiểu lắm bác giải thích giùm em từng chức năng của từng thẻ được ko ah . thanks bác nhiều

"Settings" trên thẻ "Encoding"

Gồm có 4 lựa chọn như sau:

1. Automatic: Hoàn toàn tự động (Được chọn khi KHÔNG hiểu rõ về SP, MP, LP.)
2. SP (Short Project): Khi tổng thời gian của PHIM là 8o phút hoặc ít hơn
3. MP (Medium Project): Khi tổng thời gian của PHIM lên đến 160 phút
4. LP (Long Project): Khi tổng số thời gian của PHIM dài hơn 160 phút

5. Two-pass encoding: PHIM sẽ được "Encoding" 2 lần.
[Điều này giúp cho PHIM đạt được một "Quality" cao hơn, tuy nhiên thời gian "encoding" sẽ lâu hơn..!]

View attachment 90833

Chỉnh sửa lần cuối:

SuperDreamII

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Hướng Dẫn] GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

"Setings" trên thẻ "Encoding"

Gồm có 4 lựa chọn như sau:

1. Automatic: Hoàn toàn tự động (Được chọn khi KHÔNG hiểu rõ về SP, MP, LP.)
2. SP (Short Project): Khi tổng thời gian của PHIM là 8o phút hoặc ít hơn
3. MP (Medium Project): Khi tổng thời gian của PHIM lên đến 160 phút
4. LP (Long Project): Khi tổng số thời gian của PHIM dài hơn 160 phút

5. Two-pass encoding: PHIM sẽ được "Encoding" 2 lần.
[Điều này giúp cho PHIM đạt được một "Quality" cao hơn, tuy nhiên thời gian "encoding" sẽ lâu hơn..!]

View attachment 90833

Vâng ! cảm ơn bác rất nhiều , nếu em ghép nhiều bộ phim vào nhau thì chọn chức năng là 2. SP (Short Project): Khi tổng thời gian của PHIM là 8o phút hoặc ít hơn vẫn chọn Short Project đựoc ko vậy bác , thanks

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Hướng Dẫn] GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Vâng ! cảm ơn bác rất nhiều , nếu em ghép nhiều bộ phim vào nhau thì chọn chức năng là 2. SP (Short Project): Khi tổng thời gian của PHIM là 8o phút hoặc ít hơn vẫn chọn Short Project đựoc ko vậy bác , thanks

Vâng! Bạn có thể chọn như thế.
[Nếu cần thiết, ConvertXtoDVD sẽ tự động điều chỉnh "Bitrate" cho phù hợp với sức chứa của ĐĨA (DVD-5 hoặc DVD-9)

các bạn giúp mình với :(
mình ghi đĩa nhạc xưa cho ba mình, lấy từ youtube xuống.

khi để cho nó hát mãi (ko động chạm j` đến remote chuyển bài next next) thì tự động hết bài này tự qua bài khác...

còn khi em bấm chọn bài nào đó, hoặc qua bài hát khác...
thì KHI HÁT XONG (HÁT HẾT) 1 bài .. thì nó ngưng lại, trả về màn hình đen và HIỂN THỊ TÊN BÀI HÁT VỪA PHÁT XONG và đòi mình bấm PLAY nó mới hát tiếp :(
---
trong khi mình muốn nó hát 1 lèo luôn, tự động chuyển bài khi hát xong :( mà nó cứ hát xong 1 bài là ngưng đòi mình bấm play mới hát tiếp ko à :(
=((

em đang chờ cao nhân vào giúp đỡ cuộc đời của em.. tiu hơn 5 cái DVD rồi ạ :(

mình config đúng như tut luôn
ver 5.0.0.33

hình config của em:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

các bạn giúp mình với :(
mình ghi đĩa nhạc xưa cho ba mình, lấy từ youtube xuống.

khi để cho nó hát mãi (ko động chạm j` đến remote chuyển bài next next) thì tự động hết bài này tự qua bài khác...

còn khi em bấm chọn bài nào đó, hoặc qua bài hát khác...
thì KHI HÁT XONG (HÁT HẾT) 1 bài .. thì nó ngưng lại, trả về màn hình đen và HIỂN THỊ TÊN BÀI HÁT VỪA PHÁT XONG và đòi mình bấm PLAY nó mới hát tiếp :(
---
trong khi mình muốn nó hát 1 lèo luôn, tự động chuyển bài khi hát xong :( mà nó cứ hát xong 1 bài là ngưng đòi mình bấm play mới hát tiếp ko à :(
=((

em đang chờ cao nhân vào giúp đỡ cuộc đời của em.. tiu hơn 5 cái DVD rồi ạ :(

mình config đúng như tut luôn
ver 5.0.0.33

hình config của em:

monkeykingc1,

...Không hề khó! Mọi người đã làm được, Bạn sẽ làm được..!

Theo những "Step" sau:
[Hy vọng sẽ KHÔNG mất tiêu thêm ĐĨA!]

1. Trên thẻ "General":

a) Bỏ trống / Không có dấu "x" tại "Check internet for update..."
b) Thêm vào dấu "x" tại "Do not prompt for updates".

2. Trên thẻ "DVD Menu" => Thêm vào dấu "x" Tại "Loop playback"

3. Trên thẻ "Burning" => Bỏ trống / Không có dấu "x" tại "Delete folder after successful burn".
[Sau khi "Burn" ra đĩa, tự mình sẽ xóa bỏ / "delete" lấy, khi cần..! Bởi đôi khi phải "Burn" thêm đĩa thứ 2]

4. Click "OK" => "Restart" ConvertXtoDVD.
[Luôn luôn "Restart" (Tắt/Mở) ConvertXtoDVD sau khi thay đổi bất cứ điều gì trên phần "Settings".]

"Good Luck"!

Chỉnh sửa lần cuối:

mất thêm 1 đĩa T_T

vd: hát hết 1 bản "cát bụi" vẫn trả về menu của bài "cát bụi". đòi bấm play/enter. bấm xong là đĩa hát lại bài "cát bụi" luôn.. ~X(~X(~X(~X(thiệt là khổ sở với giữa 2 bài hát mà :(

nhiều khi ghi ra đĩa cả trăm bài mà zị chết nun

mong được giúp đỡ hức hức
(mod đừng xoá bài của em)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

mất thêm 1 đĩa T_T

vd: hát hết 1 bản "cát bụi" vẫn trả về menu của bài "cát bụi". đòi bấm play/enter. bấm xong là đĩa hát lại bài "cát bụi" luôn.. ~X(~X(~X(~X(thiệt là khổ sở với giữa 2 bài hát mà :(

Đi vào "Settings" => Trên thẻ "DVD Menu" => Chụp giủm 1 tấm "screenshot".

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

nó thế nì nè bạn

monkeykingc1,

Thử chọn một "Menu Template" khác, có tên "Classic, Simple but elegant" (Xem hình kèm theo).
[Nếu tình trạng cũ vẫn còn tiếp tục xãy ra, nên dùng "Version 4", bởi dù sao chăng nữa, "Version 5" vẫn đang ở trong giai doạn "Beta". Còn có nhiều lỗi..!]

"Cheer"!

SuperDreamII

mất thêm 1 đĩa T_T

Theo em nếu không quan trọng thì bác bỏ phần menu đi cũng đựoc cứ hát hết bài này đến bài kia luôn chọn dòng :

-Hàng 1: (Auto-start playback: Đĩa sẽ tự động "PLAY" ngay sau khi được đút vào máy."Main Menu" tức "Menu" chính sẽ không xuất hiện).

monkeykingc1,

Thử chọn một "Menu Template" khác, có tên "Classic, Simple but elegant" (Xem hình kèm theo).
[Nếu tình trạng cũ vẫn còn tiếp tục xãy ra, nên dùng "Version 4", bởi dù sao chăng nữa, "Version 5" vẫn đang ở trong giai doạn "Beta". Còn có nhiều lỗi..!]

"Cheer"!

bản 4 hư vài đĩa lên bản 5 tình trạng này tiếp ấy ạ
mà bác data ui ^^ trong mục 1 bác khoanh tròn ấy.. có NO MENU. mình có nên tick chọn cái đó ko nhỉ ?

Theo em nếu không quan trọng thì bác bỏ phần menu đi cũng đựoc cứ hát hết bài này đến bài kia luôn chọn dòng :

-Hàng 1: (Auto-start playback: Đĩa sẽ tự động "PLAY" ngay sau khi được đút vào máy."Main Menu" tức "Menu" chính sẽ không xuất hiện).

là hàng 1 mình đánh dấu check vào hay để trống vậy bạn ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bản 4 hư vài đĩa lên bản 5 tình trạng này tiếp ấy ạ
mà bác data ui ^^ trong mục 1 bác khoanh tròn ấy.. có NO MENU. mình có nên tick chọn cái đó ko nhỉ?
monkeykingc1,

1. Chọn "No Menu" (nếu KHÔNG muốn có "Menu").
2. Giữ y nguyên tất cả những điều còn lại (khung màu ĐỎ số 2) trên thẻ "DVD Menus" .

Chỉnh sửa lần cuối:

thanks bạn data mình sẽ test vấn đề này sau!

mình có vấn đề thế này:
mình convert film Bait 2012
ConvertXtoDVD thì quá tuyệt, ảnh rất nét, nhưng cái phụ đề dính liền vào file .mkv khi burn ra DVD thì lỗi font chữ :(

bèn vào ngay settings tìm subtiles thì nó thế này >"<

chịnh lại vietnam vi là ok phải hum mí bạn :p

mình muốn hỏi là:
1. khi mình convert = ConvertXtoDVD xong mình không muốn burn và để đó. Vì muốn kiểm tra chất lượng phim thế nào = việc ghi ra file film ảo và dùng ổ đĩa ảo để test trước. vậy soft nào để ghi ra file phim ảo và soft đọc file film ảo)

2. khi trường 1 hợp ok, phim chạy tốt thì mình muốn quay lại convertxtodvd để burn thì có được không? phải chỉnh thế nào để chỉ burn nhỉ :(
sọ ghi nero rồi. ghi ra mất âm thanh

dưới đây 2 câu hỏi của bạn mình, cùng là thành viên của diễn đàn,nhờ mình hỏi giúp:
3. ví dụ file video nguồn của mình tỉ lệ 4:3. muốn ghi ra để phát full trên laptop, LCD màn ảnh rộng 16:9 thì chỉnh thế nào nhỉ?

4. Nếu ghi 100 bài hát lên DVD. khi phát mình muốn có danh sách để chọn bài thì nên ghi convertxtodvd và chỉnh sao nhỉ?

big thank cho mọi lời giải đáp :( =((=((

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên