Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

hdradio

Member
Ðề: Re: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

Sau khi trao đổi 1 chút với 1 bạn thì mới thấy 3D Menu có 1 ải khó hơn mình tưởng nhiều. Nhưng nếu qua được ải này thì gần như các bạn đã đi được 80% chặn đường. Hết hy vọng. :D

Mình sẽ cố gắng tìm cách để làm được việc này nhưng coi bộ dù muốn dù không thì chắc cũng không share được cách làm 3D Menu. Không phải vì vấn đề gì khó nhưng nếu bạn nào đã làm thành công 3D Menu thì chắc sẽ trả lời được việc này. :D

Mình hy vọng là mình có thể làm bài re-encode trong thời gian không xa (khoảng 2 tuần nữa).
Rất cảm ơn bài viết của bác, Nhưng nói thật là em ko hiểu tại sao lại ko share được, chẳng lẽ vì khó làm nên ai biết là chỉ 1 mình biết thôi hả bác?

minhjirachi

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

Rất cảm ơn bài viết của bác, Nhưng nói thật là em ko hiểu tại sao lại ko share được, chẳng lẽ vì khó làm nên ai biết là chỉ 1 mình biết thôi hả bác?

Giờ thì mình tìm ra được cách rồi. Nhưng mà nói thật ra thì cũng chẳng phải khó share lắm. Thực tế khi người remux phim đưa ra thì chính bạn cũng đã có thể lấy được menu họ remux và chỉnh lại theo ý mình. Nhưng quan trọng ở đây là công làm thôi. Hiện tại theo mình thì phải tách từng nút trong 1 file ảnh cha ra để làm. Chính vì vậy mà rất mất công. Mình có thử làm thì mình nghĩ nếu bạn làm không sai gì hết luôn thì tầm khoảng 3 ngày mới xong giao diện 1 cái menu. Nếu có team thì chắc khoảng 1 ngày (nếu mọi người đều rành và biết tách ảnh photoshop). Sau đó thì bạn còn phải đi path cho từng button, hiệu ứng và đem ghép với phim.

Theo lời của một bạn nói với mình thì mình nghĩ có 1 chút sai lầm nghiêm trọng khiến mình khi đi hỏi thì gặp khó khăn và thậm chí là chọc tức người mình cần hỏi. Nhưng cho đến hiện tại thì mình tiến cũng gần tới cái đích rồi. Menu mình đã tạo được hoặc có thể nói là "lấy cắp" từ người đi trước được. Quan trọng bây giờ mình đang kẹt là quá trình ghép vào film, tắt mở button và làm cho button chạy đúng tính năng của mình. Nói tóm lại thì mình rất hy vọng là mình có 1 bài hoàn chỉnh về vấn đề menu này luôn. Và hy vọng các bạn không còn gì "khuất mắt" trong việc remux 3D Bluray.

Chỉnh sửa lần cuối:

atnxh

Member
thanks chủ thớt rất nhiều: một sự chia sẽ ngọt ngào
Đã nhiều người remux được, thì sẽ không còn gọi là các sp độc đáo chỉ có ở các Tracker nữa
bác có nghỉ chia sẽ remux giảm đi độ hot ở các Tracker ko

traitimtraoem

Active Member
Ðề: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

Em làm đến đoạn cuối nó báo thế này bác ạ. Bác xem giúp em với, ko MUX đc

minhjirachi

Well-Known Member
Re: Ðề: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

Em làm đến đoạn cuối nó báo thế này bác ạ. Bác xem giúp em với, ko MUX đc

Theo như lỗi nó ghi là kích thước file sub của bạn nó còn bự hơn cả khung hình của phim nữa. Bạn nên download thử sub khác xem coi sao.

traitimtraoem

Active Member

À... em tìm đc rồi. Lỗi ở đoạn này Offset Sequence, em bỏ đi cho về default là ngon. Nó đang MUX rồi bác ạ. Em cảm ơn bác

Lỗi đấy ko phải Sub bác ạ. Nó đề là playlist có nghĩa là nỗi phần chapter. Chắc phần làm csv cho chapter em làm nó bị lỗi

traitimtraoem

Active Member

Ôi... hình arh và phụ đề ngon lắm bác à. Nhưng sao ko có tiếng. Em ko hiểu sai ở đâu nữa

minhjirachi

Well-Known Member

Ôi... hình arh và phụ đề ngon lắm bác à. Nhưng sao ko có tiếng. Em ko hiểu sai ở đâu nữa

Bạn kiểm tra lại xem file decode và MUI Generate ra hợp lý chưa? Sau đó kiểm tra xem đã set framerate này nọ khớp chưa? Cuối cùng là phần timming info.

kk_tt

Em xin chân thành cảm ơn bác minhjirachi đã hướng dẫn bài này. Một bài viết quá hay, chắc em phải đợi 1 thời gian nữa mới đủ đồ nghề làm công việc này.
Giờ em có 1 file Audio Thuyết Minh khớp với Phim 3D rồi. Em muốn ghép vào có cách nào không bác nhỉ???

bạn thớt cho minh hỏi là có khả năng container mkv chứa được bluray 3D không, vì mih muổn remux bluray 3D về 1 file duy nhất mkv thôi, ko menu, như bạn làm là sẽ thành 1 cấu trúc Blu-ray, ko biết mih hiểu đúng ko?.

minhjirachi

Well-Known Member

bạn thớt cho minh hỏi là có khả năng container mkv chứa được bluray 3D không, vì mih muổn remux bluray 3D về 1 file duy nhất mkv thôi, ko menu, như bạn làm là sẽ thành 1 cấu trúc Blu-ray, ko biết mih hiểu đúng ko?.

Hiện tại thì không thể bạn àh. Trừ 1 nước là bạn re-encode như bác laumam thì ok. Nhưng như vậy thì chất lượng 3D giảm đáng kể. Do vậy mà chẳng ai lại đi làm điều này cả.

nếu mình sử dụng MultiAVCHD để bỏ (blank) quảng cáo (cho các phim khác, thường nằm ngay phần đầu), và warning... (là các video nhỏ đc gọi ra do interleave trong cấu trúc bluray) thì bluray 3D sẽ vẫn giữ nguyên chất lượng ko?, nếu là 2D và video là AVC (VC-1 mih ko chắc vì support của MultiAVCHD ko thấy ghi) thì mih còn chắc.

Chắc phải đợi khi nào có khả năng remux bluray 3D về 1 file duy nhất (hi vọng 1 sẽ có 1 container nào đó làm đc điều này).

minhjirachi

Well-Known Member

nếu mình sử dụng MultiAVCHD để bỏ (blank) quảng cáo (cho các phim khác, thường nằm ngay phần đầu), và warning... (là các video nhỏ đc gọi ra do interleave trong cấu trúc bluray) thì bluray 3D sẽ vẫn giữ nguyên chất lượng ko?, nếu là 2D và video là AVC (VC-1 mih ko chắc vì support của MultiAVCHD ko thấy ghi) thì mih còn chắc.

Chắc phải đợi khi nào có khả năng remux bluray 3D về 1 file duy nhất (hi vọng 1 sẽ có 1 container nào đó làm đc điều này).

Mình cũng chưa thử MultiAVCHD để làm điều này và nghe nói là nó không support đâu bạn àh. Hồi trước mình có dùng thể thay sub nhưng không được. Nếu đoạn quảng cáo của bạn là 2D thì bạn nên thử đại coi sao. Còn đoạn quảng cáo là 3D luôn thì thôi hết hy vọng và làm như vậy thì yên tâm là chất lượng phim gốc vẫn được giữ nguyên.

Tmobile

Member

Mình đang làm theo hướng dẫn remux 3d bluray nhưng hiện vướng ở chỗ dùng eac3to với âm thanh thanh dtshd. Mình đã rename file dtshd thành dtshd+ac3 thì eac3to báo lỗi "Source file "*.dtshd" not found". Nếu để nguyên tên *.dtshd khi chuyển qua dts thì báo lỗi "Error The read data size was over buffer size", nếu chuyển qua ac3 gặp báo lỗi : The libav decoder reported error -1094995529 while decoding aborted at file position 1619525632

Khi chạy ScenaristBD mình gặp báo lỗi "Warning: Unable to detect security dongle or Sonic Hardware. Check that required hardware/dongle devices are installed, and the drivers have been installed correctly."

Rất mong bác hướng dẫn giúp!

Cám ơn nhiều!

minhjirachi

Well-Known Member

Mình đang làm theo hướng dẫn remux 3d bluray nhưng hiện vướng ở chỗ dùng eac3to với âm thanh thanh dtshd. Mình đã rename file dtshd thành dtshd+ac3 thì eac3to báo lỗi "Source file "*.dtshd" not found". Nếu để nguyên tên *.dtshd khi chuyển qua dts thì báo lỗi "Error The read data size was over buffer size", nếu chuyển qua ac3 gặp báo lỗi : The libav decoder reported error -1094995529 while decoding aborted at file position 1619525632

Khi chạy ScenaristBD mình gặp báo lỗi "Warning: Unable to detect security dongle or Sonic Hardware. Check that required hardware/dongle devices are installed, and the drivers have been installed correctly."

Rất mong bác hướng dẫn giúp!

Cám ơn nhiều!

Mình nhớ nhầm tí xíu. Nếu file đó là *.dtshd thì bạn import trực tiếp vào Scenarist luôn.

Còn lỗi chạy Scenarist BD thì bạn xem lại dùm mình file hướng dẫn nha. Nếu vẫn không được thì chắc bạn hãy download bản 5.7 về và sau đó cài chồng lên là được. (Nhớ kỹ là phải copy 2 file .dll theo hướng dẫn trước khi crack nha bạn)

Chỉnh sửa lần cuối:

Tmobile

Member

Cám ơn bác, cuối cùng cũng remux được Iron Man 3 rồi!
Tuy nhiên mình thử với phim Jurassic Park 3D thì HdBrStreamExtractor không Extract được 2 files H264, đến 59% treo lại 1 lúc lâu rồi báo hoàn thành. Bác có kinh nghiệm nào vượt qua lỗi này giúp mình với

minhjp

Well-Known Member

Bác cho hỏi mấy film 2D iso lấy những CT nào trên đây của bác để mux fu đề vào được nhờ bác HDan dùm luôn nhé. Thanks bác

Bên trên