Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

hoangkien151092

Ðề: Hướng dẫn remux 3D Blu-ray ISO (không menu)

Đang hóng phần continue của bác, cái này mình tìm hiểu qua nên cũng biết chút ít rồi. Phần sau có 1 cái video nhưng quá mờ mình không nhìn được gì cả :((

Công Audio

Thank bác nhiều nhé! em làm theo hướng dẫn và thấy ok

minhjirachi

Well-Known Member

Cuối cùng cũng hoàn tất bài viết. Phê thật.

Tmobile

Member

Bài viết quá khủng, cám ơn chủ thớt nhiều! chuẩn bị bắt đầu thử thôi!

Tmobile

Member

Các ảnh trong bài hướng dẫn menu bé quá minhjirachi ơi, bác có thể up ảnh to hơn chút nữa được không?

minhjirachi

Well-Known Member

Các ảnh trong bài hướng dẫn menu bé quá minhjirachi ơi, bác có thể up ảnh to hơn chút nữa được không?

Ảnh đó độ phân giải là full HD rồi. Nếu không rõ thì download về xem thử coi sao.

minhjirachi

Well-Known Member

Như mình đã nói là hiện tại đã có tool giúp các bạn qua toàn bộ những lỗi gặp phải trong Scenarist. Hôm nay mình xin công bố phần mềm đó chính là tsmuxer v2.1.6. Với phần mềm này thì cách remux đĩa 3D cực kỳ đơn giản và đơn giản hơn bao giờ hết. Bạn chỉ cần add playlist chính vào (scan bằng BDinfo) sau đó loại những audio và sub bạn không mong muốn đi sau đó chọn đầu ra là Bluray ISO và tiến hành mux là được.

Khá đơn giản phải không nào?

Ưu điểm:
  • Dễ sử dụng.
  • Không bị dính lỗi nghiêm trọng như trong Scenarist.
  • Tự động ghép các files bị cắt nhỏ lại với nhau (những film của Walt Disney).

Khuyết điểm:
  • Không thể giữ nguyên cấu trúc 3D Blu-ray (mất menu). Tác giả hứa sẽ cố gắng fix lỗi này.
  • Phụ đề có offset nhưng là offset tĩnh trong mọi thời điểm.
  • Không thể custom offset sub theo ý muốn ngoài những option cho trước.
  • Hiện tại chưa có khả năng ghép những audio TrueHD.

Nói chung hiện tại phần mềm này giúp ta dễ làm việc hơn vì xử lý khá tốt với những âm thanh bị overlapping. Sau khi mux ra file Blu-ray ISO thì các film chính sẽ được ghép lại với nhau, các luồng âm thanh chạy kèm cũng tương tự.

Nếu mọi người thắc mắc về offset tĩnh và offset động thì mình sẽ giải thích nho nhỏ như sau:

Offset động là con số lưu độ sâu, nổi của một phụ đề. Giống như khi bạn đập mặt mình vào nước thì có phải nước sẽ nảy lên không? Bạn sẽ có cảm giác nó chạy thẳng vào mặt mình. Lúc đó phụ đề phải nổi để tăng tính chân thật của film. Tuy nhiên nếu bạn rút mặt mình khỏi mặt nước thì có phải là bạn thấy nước chuyển động ngược chiều lại với bạn? Lúc đó phụ đề phải có độ sâu để tạo tính chân thật. Và con số này sẽ thay đổi liên tục trong quá trình xem film (VD: ở rạp đôi khi bạn thấy sub phẳng, đôi khi sẽ nổi và có lúc thì nó sẽ chìm).

Quan trọng là dùng phần mềm này để join files lại với nhau chứ không thể dùng để remux nếu muốn có menu. :D

muadong

Member

Đọc bài viết trên em hơi mù mờ nhưng lại muốn tìm hiểu thêm..bác cho em vài ý kiến nhé
1.thí dụ ..3D ISO nguyên gốc... em chỉ muốn cho thêm phụ đề tiếng việt nổi 3D ...như bác giải thích là
phấn Phụ đề có offset nhưng là offset tĩnh trong mọi thời điểm.
Không thể custom offset sub theo ý muốn ngoài những option cho trước
có nghĩa là không setup được phụ đề nổi cố định....?...mà là giống kiểu phụ đề việt mà bác đã làm nó nhô ra,thụt vô theo từng phân cảnh.(theo kiểu này thì cũng được em cũng muốn thử làm xem sao)
2.em không cần menu,chapter,thuyết minh việt.
vậy em phải làm những bước như thế nào...?

minhjirachi

Well-Known Member

Đọc bài viết trên em hơi mù mờ nhưng lại muốn tìm hiểu thêm..bác cho em vài ý kiến nhé
1.thí dụ ..3D ISO nguyên gốc... em chỉ muốn cho thêm phụ đề tiếng việt nổi 3D ...như bác giải thích là
phấn Phụ đề có offset nhưng là offset tĩnh trong mọi thời điểm.
Không thể custom offset sub theo ý muốn ngoài những option cho trước
có nghĩa là không setup được phụ đề nổi cố định....?...mà là giống kiểu phụ đề việt mà bác đã làm nó nhô ra,thụt vô theo từng phân cảnh.(theo kiểu này thì cũng được em cũng muốn thử làm xem sao)
2.em không cần menu,chapter,thuyết minh việt.
vậy em phải làm những bước như thế nào...?

Để làm theo mục đích của bạn thật sự không hề khó chút nào. Bạn chỉ cần dùng phần mềm tsmuxer bản mới nhất. Sau đó bạn add playlist chính của film vào hoặc file .ssif cũng được. Sau đó bạn có thể remove những phụ đề không cần thiết ra và add thêm phụ đề bạn cần vào. Kế đến bạn hãy chỉ 3D offset cho nó nữa là xong (bạn nên mò thử từng cái xem coi cái nào phù hợp thì dùng). Bạn chỉ có việc chọn output đầu ra là file .ISO là được.

Với cách này bạn sẽ lược bỏ hoàn toàn đĩa gốc và chỉ có thêm vào subtitle bạn cần thôi. Đưa vào đầu thì nó sẽ play luôn mà không thông qua bất kỳ menu nào.

muadong

Member

Để làm theo mục đích của bạn thật sự không hề khó chút nào. Bạn chỉ cần dùng phần mềm tsmuxer bản mới nhất. Sau đó bạn add playlist chính của film vào hoặc file .ssif cũng được. Sau đó bạn có thể remove những phụ đề không cần thiết ra và add thêm phụ đề bạn cần vào. Kế đến bạn hãy chỉ 3D offset cho nó nữa là xong (bạn nên mò thử từng cái xem coi cái nào phù hợp thì dùng). Bạn chỉ có việc chọn output đầu ra là file .ISO là được.

Với cách này bạn sẽ lược bỏ hoàn toàn đĩa gốc và chỉ có thêm vào subtitle bạn cần thôi. Đưa vào đầu thì nó sẽ play luôn mà không thông qua bất kỳ menu nào.

Đúng là kiểu ISO này em vẫn thích (đưa vào đầu thì nó sẽ play luôn mà không thông qua bấy kỳ menu nào,mà lại vẫn có phụ đề việt).cám ơn bác...nhưng mà TSMUXER phiên bản nào mới vậy,nếu không ngại bác cho em luôn được không...?...dù là mò mẫm được hay không...em vẫn mong đợi những phim của bác và nhóm VAV.

minhjirachi

Well-Known Member

Đúng là kiểu ISO này em vẫn thích (đưa vào đầu thì nó sẽ play luôn mà không thông qua bấy kỳ menu nào,mà lại vẫn có phụ đề việt).cám ơn bác...nhưng mà TSMUXER phiên bản nào mới vậy,nếu không ngại bác cho em luôn được không...?...dù là mò mẫm được hay không...em vẫn mong đợi những phim của bác và nhóm VAV.

Bạn vào đường dẫn này và tải bản 2.2.3 là được.

tsMuxeR 1.10.6/2.2.3 beta - VideoHelp.com Downloads

muadong

Member

khi em BROWSE để mở phim ISO cho BDInfo v.0.5.8 thì nó báo UNABLE TO LOCATE BD STRUCTURE .....bác có biết tại sao nó bị như vậy không?

muadong

Member

xin lỗi bác em đã mới biết mở được rồi

sau khi BDInfo mở ISO xong ....em liền scan 00800.MPLS khoảng 20 phút..khi nó báo xong ..em mở tsMUXER rồi add file 00800.mpls ở BDMV/PLAYLIST/00800.mpls.....Can't detect stream type.file name k:BDMVPLAYLIST\00800.mpls......nó không mở được...bác giúp em với

minhjirachi

Well-Known Member

sau khi BDInfo mở ISO xong ....em liền scan 00800.MPLS khoảng 20 phút..khi nó báo xong ..em mở tsMUXER rồi add file 00800.mpls ở BDMV/PLAYLIST/00800.mpls.....Can't detect stream type.file name k:BDMVPLAYLIST\00800.mpls......nó không mở được...bác giúp em với

Bạn scan làm gì. Chỉ cần mở với BDInfo coi thông tin playlist chính thôi. Bạn đang dùng bản version bao nhiêu? Hãy download bản mới nhất coi hết lỗi không? Tại vì bạn để ý đi. Nó báo là do đường dẫn bạn chỉ định không hợp lệ. Ngay chữ K: thiếu mất dấu \ nên nó không xác định được đường dẫn.

muadong

Member

Bạn scan làm gì. Chỉ cần mở với BDInfo coi thông tin playlist chính thôi. Bạn đang dùng bản version bao nhiêu? Hãy download bản mới nhất coi hết lỗi không? Tại vì bạn để ý đi. Nó báo là do đường dẫn bạn chỉ định không hợp lệ. Ngay chữ K: thiếu mất dấu \ nên nó không xác định được đường dẫn.

DAEMON Tool Lite (mount ISO)
BDInfov.0.5.8 (Browse..... BD-ROM Drive (K: DRIVE-ANGRY
tsMUXER GUI 2.2.3(b) (chỗ INPUT ...add.....BD-ROM Drive (K)..BDMV...STREAM....SSIF....rồi bị báo lỗi cant not detect stream type.file name
K:\BDMVSTREAM\SSIF\00037.ssif

sherk

Khi add phụ đề .srt thỉ chỉ add được phụ đề chìm (2D) không chỉnh được phụ đề nổi (3D). Bạn cho mình hỏi làm cách nào để add được phụ đề nổi từ file .srt. Tks!

minhjirachi

Well-Known Member

DAEMON Tool Lite (mount ISO)
BDInfov.0.5.8 (Browse..... BD-ROM Drive (K: DRIVE-ANGRY
tsMUXER GUI 2.2.3(b) (chỗ INPUT ...add.....BD-ROM Drive (K)..BDMV...STREAM....SSIF....rồi bị báo lỗi cant not detect stream type.file name
K:\BDMVSTREAM\SSIF\00037.ssif

Mình chưa gặp lỗi này bao giờ. :D
Bạn thử test trên một máy khác xem nó có bị điều tương tự hay không?

Khi add phụ đề .srt thỉ chỉ add được phụ đề chìm (2D) không chỉnh được phụ đề nổi (3D). Bạn cho mình hỏi làm cách nào để add được phụ đề nổi từ file .srt. Tks!

Bạn để ý chút xíu là khi bạn add phụ đề vào thì ở phần option sẽ có 1 phần gọi là 3D Offset. Bạn chỉnh con số đó khác zerro là được. Thông thường mình thường để từ plane #8 tới plane #11. Bạn nên thử xem hiệu ứng nó như thế nào. Nếu thấy nổi quá thì hạ xuống và ngược lại.

Ngoài ra nếu bạn remux theo kiểu nguyên bản full java menu thì bạn sẽ không cần quan tâm thông số này làm gì. Cứ để mặc định là zerro và phần còn lại là Java nó sẽ làm từ A -> Z cho bạn luôn.

Chúc hai bạn thành công.

Bên trên