[Hướng dẫn] Sử dụng Airplay Mirroring từ iOS lên các thiết bị Minix (dành cho newbie)

eolohd

Active Member

Hẳn các bạn khi tham khảo mua Android Box (AB) đều đọc quảng cáo hoặc nghe các bác bán hàng tư vấn đại loại như:

- Minix X7 có Miracast trình chiếu không dây hay lắm.
- Các thiết bị của Minix được cài sẵn phần mềm bản quyền Airpin Pro (giá khoảng 100k trên Play Store) giúp truyền dữ liệu không dây...
- Các thiết bị của Minix hỗ trợ DLNA (vốn hay thấy dán trên tem các thiết bị TV/laptop của Sony)
- Thiết bị Minix X7 nếu có điện thoại hỗ trợ Miracast có thể làm được y như thiết bị Airport Express của Apple (sử dụng mirroring)...
...
Vậy DLNA là gì? Miracast có gì hay? Mirroring trên thiết bị Apple là gì?... còn rất nhiều câu hỏi và từ khóa tìm kiếm mà mình thấy 1 số bạn tìm kiếm trên Google và refer tới trang web eolohd.com của mình. Vậy xin trình bày 1 bài:
1. Giới thiệu các kiến thức về các giao thức trình chiếu không dây, cách hiểu đơn giản và phân biệt sự khác nhau giữa chúng.
2. Nhân dịp Minix update bản Airpin Pro lên 2.3.5 hỗ trợ Airplay Mirroring, có 1 hướng dẫn nhỏ để các bạn đang dùng thiết bị iOS + Minix có thể vọc vạch cho vui.
Trong bài sẽ cố gắng sử dụng cách hiểu đơn giản nhất, tránh từ ngữ kỹ thuật. Mong nhận được góp ý để hoàn chỉnh những kiến thức sai nếu có từ các bác.

Từ khi thế giới có TV màn hình LCD, LED với kích cỡ lớn, bắt đầu nảy sinh việc tận dụng để chiếu hình ảnh, dữ liệu từ các thiết bị di dộng lên màn hình lớn mà không thông qua các kết nối cổ điển như: VGA/HDMI.. từ đó ra đời các loại giao thức:

* Các giao thức trình chiều không dây: hiện tại có thể đơn giản chia làm 2 nhóm giao thức:

- Giao truyền dữ liệu để trình chiếu các tập tin đa phương tiện (multimedia gồm: video, nhạc, ảnh): có thể kể đến: DLNA (do Sony là chủ xị) sử dụng giao thức UPnP (Universal Plug and Play - phát triển và giới thiệu bởi UPnP FORUM, cộng đồng ngành công nghiệp máy tính) / Airplay (do Apple phát triển độc quyền).
Họ giao thức/tính năng này chỉ cho phép chuyển file NHẠC, VIDEO, ẢNH từ thiết bị di động chiếu lên TV màn hình lớn (truyền kèm cả âm thanh).

- Giao thức truyền toàn bộ dữ liệu từ màn hình hiển thị trên điện thoại lên màn hình lớn: có thể kể đến Miracast (là giao thức ngang hàng phát triển từ Wifi Direct, hoạt động gần giống Bluetooth) / Wifi display (viết tắt WIDI do Intel phát triển và giới thiệu có cùng tính năng với Miracast) / Airplay Mirroring (giao thức độc quyền của Apple dành cho các thiết bị của hãng).
Họ giao thức/tính năng hoạt động nôm na như 1 máy chiếu không dây, những gì hiển thị trên điện thoại/laptop hỗ trợ tính năng này thì sẽ hiển thị 1 duplicate (nhân bản) lên màn hình TV lớn.

Để chạy các giao thức trên, với những bác chơi AB thì cần những gì?

1. UPnP/DLNA/Airplay: bạn cần:
- 01 AB có cài sẵn phần mềm Airpin Pro hoặc tương đương để nhận tín hiệu: bác nào xài AB không phải Minix thì có thể tải từ đây: Hỗ trợ kỹ thuật eoloHD Shop
- Điện thoại cài iOS (iPhone/iPad) thì đã tích hợp sẵn Airplay. Đối với điện thoại chạy Android thì cài phần mềm BubbleUPNP pro (có trong AppstoreVN) hoặc tải bản free tại đây: Bản free giới hạn tính năng

2. Airplay Mirroring / Miracast/ WIDI:
a. Với Miracast hoặc WIDI: bạn cần
- 01 AB cài Android OS version 4.2 trở lên và có hỗ trợ tính năng Miracast trên cấu hình: vd Minix X7
- 01 điện thoại cài Android OS version 4.2 trở lên và có hỗ trợ Miracast/WIDI: vd: oppo Find 5,7, R819 và 1 số dòng máy cao cấp. Mình chỉ mới test với oppo r819 thì chạy ngon lành.

b. Với Airplay Mirroring: bạn cần
- Minix neo X5, X7 cài đặt phần mềm Airpin Pro bản mới nhất 2.3.5. Bạn có thể tải tại đây (lưu ý xóa bản cũ rồi cài lại bản mới này nhé). Mình chưa có thời gian test với các bản AB khác ngoài Minix X7, sẽ test vào cuối tuần cho 1 số dòng khác.
- 01 điện thoại/máy tính bảng của Apple, lưu ý chỉ hỗ trợ:
+ iPhone 4s hoặc mới hơn
+ iPad 2 hoặc mới hơn
+ iPad mini hoặc hơn
+ iPod Touch thể hệ 5
+ Apple TV thế hệ 2 hoặc 3

Để sử dụng tính năng Airplay Mirroring này, bạn làm các bước sau:
- Phải chắc chắn X7 của bạn đã cài bản Airpin Pro mới nhất 2.3.5
- Phải kết nối điện thoại hoặc máy tính bảng cùng mạng không dây với X7
- Trên iPhone/iPad cài hệ điều hành iOS 7 trở lên:
+ Vuốt từ dưới lên, chọn Airplay

+ Chọn thiết bị (thường là iTVxxx) và chắc chắn là nút mirroring được bật như hình:

done và tận hưởng.

- Trên iPhone/iPad cài iOS 6:
+ Bấm 2 lần vào nút home để mở App list đang chạy
+ kéo 2 lần từ trái sáng phải để thấy phần mềm Airplay đang chạy, bấm vào Airplay
+ Chọn Mirroring như hình:

Đã test với iOS7 cũng như iOS6 trên cả iPhone và iPad. Anh em nào có lỗi gì hay thắc mắc thì report giúp nhé.
Cheers,
Long-eoloHD

xibu

Member
Ðề: [Hướng dẫn] Sử dụng Airplay Mirroring từ iOS lên các thiết bị Minix (dành cho newbie)

Em cũng đã thử trên ipad, iphone 4s, và iphone 5 nhưng với con 4s thì chưa Mirroring được :(. Trên 4s bác cài bản iOS bao nhiêu ạ, bản của em là 7.0.3. Ngược lại Mirroring với Himedia Q5 II thì nhận ngon lành :))

eolohd

Active Member
Ðề: [Hướng dẫn] Sử dụng Airplay Mirroring từ iOS lên các thiết bị Minix (dành cho newbie)

a test con 4s chạy bản iOS 6

itvplus

Active Member
Hôm trước đang mò dở cái này thì khách vào nên lại không ngâm cứu đc, hay quá, để tí vọc tiếp :)

daiduongpham

Chưa mirroring được từ iMac hay là Macbook chán quá

xibu

Member

Chưa mirroring được từ iMac hay là Macbook chán quá
Em chưa test thử mirroring từ macbook lên X7 nên không biết là có được hay không. Nhưng với Himedia Q5 II thì Macbook kết nối ngon lành bác ạ, kể từ bản rom cũ nó đã chạy ngon rồi mà hồi đó thì vẫn chưa mirroring từ iphone lên được :))

Daithanhthai

Active Member

Airplay lên X5 mini còn tậm tịt chứ đừng nói là mirroring
Bác nào mirroring đc share video cho bà con xem với ạ
Tks

hotaku85

Member

Airplay lên X5 mini còn tậm tịt chứ đừng nói là mirroring
Bác nào mirroring đc share video cho bà con xem với ạ
Tks

Em mirror trên x5 mini bình thường này có làm sao đâu bác :D

dungtoandung

Well-Known Member

Em vừa test X5 và ipad ngon troét bác nhé

Daithanhthai

Active Member

Em mirror trên x5 mini bình thường này có làm sao đâu bác :D

Em vừa test X5 và ipad ngon troét bác nhé

Mirroring là cái gì hiện trên iPhone iPad hoặc Mac thì sẽ hiện y nguyên trên thiết bị kia, chư ko phải chỉ play media rồi airplay, chơi rồi cast lên
Nếu mà làm đc đúng mirroring như thế thì còn gì bằng

Daithanhthai

Active Member

Sau khi cài bản Airpin mới, lỗi mấy lần, khởi đôgj lại cả 2 máy, router thì em đã mirroring dc
Nhưng độ phân giải chán quá. Ko biết là do độ phân giải của iPad mini kém hay app chỉ cho thế

nguyenvaeco

bác nào thử G2 dùng miracast với em x5mini dc chưa ạ? hay do em x5 mini đang ở androi 4.1 nên chưa có miracast nhỉ?

eolohd

Active Member

Sau khi cài bản Airpin mới, lỗi mấy lần, khởi đôgj lại cả 2 máy, router thì em đã mirroring dc
Nhưng độ phân giải chán quá. Ko biết là do độ phân giải của iPad mini kém hay app chỉ cho thế
Độ phân giải của ipad mini đỉnh lắm bác: 2048×1536 lận, có điều do tỷ lệ màn hình là 4:3 nên khi lên TV sẽ bị thu nhỏ lại. Vấn đề nằm ở con X5mini chỉ hỗ trợ phân giải thực tế HD 720 (1280 x 768) nên khi bác mirroring lên màn hình TV qua X5 mini thì độ phân giải trên TV hiển thị sẽ là 1024 x 768 nên bác thấy chán là đúng rồi.

dungtoandung

Well-Known Member

Mirroring là cái gì hiện trên iPhone iPad hoặc Mac thì sẽ hiện y nguyên trên thiết bị kia, chư ko phải chỉ play media rồi airplay, chơi rồi cast lên
Nếu mà làm đc đúng mirroring như thế thì còn gì bằng

Hiện nguyên hình, không phải airplay bác a. Thế mới hay chứ

eolohd

Active Member

bác nào thử G2 dùng miracast với em x5mini dc chưa ạ? hay do em x5 mini đang ở androi 4.1 nên chưa có miracast nhỉ?

Bắt buộc Android phải trên 4.2 mới support Miracast nhé bác (tất nhiên thiết bị cũng phải có hardware phù hợp). Thực tế hầu như dòng Android Box/stick nào cũng có hardware phù hợp, support Miracast rồi, chỉ cần up ROM lên 4.2.2 là sẽ có biểu tượng WifiDisplay để kết nối. Việc còn lại là chất lượng kết nối thực tế, tất nhiên là phụ thuộc vào dòng AB và thiết bị điện thoại của bác.
Vậy bác up lên 4.2.2 đi rồi test thử với con G2 của bác xem sao (G2 cũng phải lên 4.2 trở lên nhé).

dungtoandung

Well-Known Member

Samsung S3, HTC 600 có miracast được không bác

Daithanhthai

Active Member

Độ phân giải của ipad mini đỉnh lắm bác: 2048×1536 lận, có điều do tỷ lệ màn hình là 4:3 nên khi lên TV sẽ bị thu nhỏ lại. Vấn đề nằm ở con X5mini chỉ hỗ trợ phân giải thực tế HD 720 (1280 x 768) nên khi bác mirroring lên màn hình TV qua X5 mini thì độ phân giải trên TV hiển thị sẽ là 1024 x 768 nên bác thấy chán là đúng rồi.
Cái này bác nói ko đúng
Khi dùng airplay, chất lượng nội dung chơi trên iDevice thế nào nó sẽ cast lên nguyên như thế, tất nhiên giới hạn đầu ra của AB. Bản FW cook mới của X5 mini đã là 1080p
Khi Mirroring, cái app Airpin nó bắt buộc convert các nội dung từ iDevice cast lên thành dạng video. Để đảm bảo vừa covert vừa trình diễn với độ trễ thấp nhất, nó phải cho độ phân giải ở bitrate thấp ở mức chấp nhận đc. Công nghệ mirroring này có lẽ giữa 2 thiết bị cùng của Apple sẽ tốt hơn là giữa các thiết bị khác hãng, khác cấu trúc, khác os mà lại thông qua 1 app của khựa

---------- Post added 22-05-2014 at 10:18 ----------

Hiện nguyên hình, không phải airplay bác a. Thế mới hay chứ

Có tí hay nhưng chưa đủ hấp dẫn bác ơi
Chất lượng thấp, ko ổn định

eolohd

Active Member

Cái này bác nói ko đúng
Khi dùng airplay, chất lượng nội dung chơi trên iDevice thế nào nó sẽ cast lên nguyên như thế, tất nhiên giới hạn đầu ra của AB. Bản FW cook mới của X5 mini đã là 1080p
Khi Mirroring, cái app Airpin nó bắt buộc convert các nội dung từ iDevice cast lên thành dạng video. Để đảm bảo vừa covert vừa trình diễn với độ trễ thấp nhất, nó phải cho độ phân giải ở bitrate thấp ở mức chấp nhận đc. Công nghệ mirroring này có lẽ giữa 2 thiết bị cùng của Apple sẽ tốt hơn là giữa các thiết bị khác hãng, khác cấu trúc, khác os mà lại thông qua 1 app của khựa

---------- Post added 22-05-2014 at 10:18 ----------

Có tí hay nhưng chưa đủ hấp dẫn bác ơi
Chất lượng thấp, ko ổn định

Thanks bác về comment rất hay. Bác bổ sung rất đúng, em xIn phép nói qua 1 chút về mặt kỹ thuật để làm rõ ý của bác:

"Screen mirroring is achieved by transmitting an H.264 encoded video stream over a TCP connection. This stream is packetized with a 128-byte header. AAC-ELD audio is sent using the AirTunes protocol. As for the master clock, it is synchronized using NTP.

Moreover, as soon as a client starts a video playback, a standard AirPlay connection is made to send the video URL, and mirroring is stopped. This avoids decoding and re-encoding the video, which would incur a quality loss."

- Đúng là khi 1 kết nối mirroring được thiết lập thì iDevice sẽ converts content thành video để truyền, chính xác là vì Airplay chạy trên giao thức HTTP (tham khảo bộ tài liệu kỹ thuật Airplay) nên iDevice sẽ truyền dòng tín hiệu video mã hóa H.264 sang thiết bị nhận qua kết nối TCP còn âm thanh AAC-ELD sẽ truyền qua giao thức AirTunes. Giao đoạn này đúng như bác nói.

- Tuy nhiên ngay sau khi kết nối mirroring được thiết lập ổn định, nếu bác phát video hoặc audio thì thiết lập Mirroring sẽ tự động ngừng và thay vào đó 1 thiết lập kết nói tiêu chuẩn Airplay như đang dùng stream Airplay bình thường, do đó sẽ không ảnh hưởng chất lượng video/audio, việc này còn tiết kiệm resource xử lý của CPU.

- Tuy nhiên dù là kết nối Mirroring hay WIDI/Miracast thì độ phân giải của thích bị NHẬN (receiver) vẫn ảnh hưởng nhiều nhất, độ phân giải sẽ phải tự giảm xuống trên thiết bị phát để đủ để hiển thị trên thiết bị nhận.
Vd: em dùng laptop Sony Vaio SVP132A1CW màn hình full HD hỗ trợ WIDI cast lên X7 dùng ROM gốc với đầu ra TV là HD 720. Khi cast thì độ phân giải phải decrease xuống còn 1024x768 để fix với X7, trong khi dùng đt Oppo R819 với phân giải HD720, màn hình 16:9 tương đương TV/X7 thì phát nguyên xi, nét, đẹp y chang với trên điện thoại.

Bên trên