[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Hic.. Bác vào giúp em làm sao copy data các ổ đĩa định dạng linux (khoảng 7tb) bằng win 7 vậy, nas bay giờ em đã cài win server 2008 r2 rồi. Pc win 7 cũng cài thêm ubuntu 12.04 rồi... Nhưng nó chẳng nhận các ổ cứng định dạng linux sfx này. Phần mềm đọc linux như post trên em cũng cài nhưng tuy win thấy ổ nhưng là định dạng raw...
Bây giờ phải cài thêm gì để copy data các ổ sfx qua ổ mới ntfs vậy các bác. Hic..hic.

win chỉ nhận dạng được HDD ddianhj dạng ext3. Sử dụng phần mềm Ext2Fsd-0.48.exe. sfx là định dạng nào của linux mình hông thấy có loại này hay là xfs. Bạn đã cài ubuntu rồi thì cứ cắm vào và dùng ubuntu copy thôi chứ có gì đâu. Cài thêm trong ubuntu sử dụng ubuntu software center để cài phần gparted để xem máy có hỗ trợ định dạng đó không nếu khoogn có thì cài thêm gói đó vào (google). Chạy gparted vào view file system support sẽ liệt kê bảng các định dạng được hỗ trợ hay khoogn hỗ trợ. Cài thêm sẽ được hết. Nếu cảm thấy khó quá thì lấy cái usb 1G cài slax lên usb rồi khởi động nó từ usb sẽ đọc được tất cả các định dạng.

thanhyk

Well-Known Member
Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

pc win 7 em mới cài ubuntu chiều nay, mà sao em gắn ổ đĩa xfs (em viết nhầm sfx) vào main lẫn cổng usb đều không thấy khi mở ubuntu, nó lại thấy các ổ đĩa định dạng win mới lạ. Còn hôm trước cài ext2Fsd thì khi mở thì thấy ổ đĩa nó sfx định dạng raw (trang trước em có chụp hình bác xem giúp) và cũng không thể mở hoặc copy được. Còn một phần mềm nữa hình như ready linux gì đó em cũng cài nhưng ổ đĩa nó liệt kê file gì đó hổng giống data phim em lưu và dung lượng các file này rất nhỏ... Nói chung em mù IT bây giờ ai nói cài gì cài đó (cũng rành được chút) nhưng vẫn không biết làm sao thấy các file và copy nó từ ổ cứng xfs..

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

---Bác thanhyk sao bác khổ về mấy cái định dạng vậy??? ---Nếu là mình thì del hết để đỡ suy nghi-----------

thanhyk

Well-Known Member

Hơn 7tb công sức 3 tháng downl bác ơi. Thôi bác chỉ em theo kiểu đơn giản cần làm ntn.. Hiện có 7tb data định dạng từ nas buffalo firmware 1.14, em đã xóa firmware này và cài window server 2008 r2 cho nas và gắn vài ổ mới định dạng theo win. Em có 1 htpc cài win 7 (trước để dùng webgui điều khiển nas khi chưa xóa firmware 1.14), trên htpc này đã cài ubuntu 10.04. Bây giờ cần cài phần mềm hoặc thao tác gì để copy các ổ cũ (định dạng theo 1.14) qua các ổ mới của nas cài 2008 r2. Thân

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Dùng nas linux phức tạp lắm...lúc trước mình cũng nghĩ nas tiện mà thực sự đi sâu vào rất mệt và không tương thích...
-Nếu là data phim nhac ra ngoai chép lại...tks

pc win 7 em mới cài ubuntu chiều nay, mà sao em gắn ổ đĩa xfs (em viết nhầm sfx) vào main lẫn cổng usb đều không thấy khi mở ubuntu, nó lại thấy các ổ đĩa định dạng win mới lạ. Còn hôm trước cài ext2Fsd thì khi mở thì thấy ổ đĩa nó sfx định dạng raw (trang trước em có chụp hình bác xem giúp) và cũng không thể mở hoặc copy được. Còn một phần mềm nữa hình như ready linux gì đó em cũng cài nhưng ổ đĩa nó liệt kê file gì đó hổng giống data phim em lưu và dung lượng các file này rất nhỏ... Nói chung em mù IT bây giờ ai nói cài gì cài đó (cũng rành được chút) nhưng vẫn không biết làm sao thấy các file và copy nó từ ổ cứng xfs..

đầu tiên bác cứ cắm HDD dùng ubuntu xem nó là định dạng gì cho chắc rồi thao tác tiếp. Nếu dùng xfs thì làm như bên dưới.

vào terminal gõ lệnh sau:
sudo apt-get install xfsprogs, xfsdump -> enter
sau khi cài xong gắn HDD vào copy. Nếu không được thì khởi động lại hệ thống để thêm định dạng mới vào.

thanhyk

Well-Known Member

Em mở ubuntu nó lại không thấy ổ cứng xfs này mới chết, nó lại thấy các ổ ntfs của win...
Có nghe bác xtdv bên 4rum khác nói mở ubuntu phải đánh thêm câu lệnh gì nữa mà em hổng biết.
Vào terminal...là vào đâu bác. Công nhận mới thấy giao diện ubuntu lần đầu trong đời rất đẹp và 'cảm giác' thân thiện, hy vọng biết xài nó chưa tới 'cuối đời'...
Có bác nào có năng khiếu 'sư phạm' thì giúp em, chứ toàn chuyên viên và chuyên gia thì chỉ em không hiểu đâu...

À em cần invite trên hdbits bác giúp em nhé. Thanks bác.

Em mở ubuntu nó lại không thấy ổ cứng xfs này mới chết, nó lại thấy các ổ ntfs của win...
Có nghe bác xtdv bên 4rum khác nói mở ubuntu phải đánh thêm câu lệnh gì nữa mà em hổng biết.
Vào terminal...là vào đâu bác. Công nhận mới thấy giao diện ubuntu lần đầu trong đời rất đẹp và 'cảm giác' thân thiện, hy vọng biết xài nó chưa tới 'cuối đời'...
Có bác nào có năng khiếu 'sư phạm' thì giúp em, chứ toàn chuyên viên và chuyên gia thì chỉ em không hiểu đâu...

À em cần invite trên hdbits bác giúp em nhé. Thanks bác.

alt+F2 gõ ter sẽ hiện ra và click chuột vào biểu tượng terminal (màn hình đen giống như dos)

thanhyk

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

chính xác. NAS mà dùng RAID thì chỉ còn cách duy nhất là cài firmware lại, setup lại cái NAS đó rồi copy fime ra ngoài hết thôi. Chứ dính vào 1 hồi bác kia mất sạch dữ liệu nếu kô rành.

Dạ em không có raid. Em mới cài teamview cho ubuntu, nhưng không biết vào đâu để mở, chỉ em cách vào đâu để mở các chương trình cài đặt nói chung (kiểu như win thì nhấp nut start rồi chọn chương trình í mờ...). Em sẽ thử theo cách terminal, nếu chưa được lại nhờ các bác teamview giúp.
@ giahandanang: bác còn giúp invite bên vnbits được không ạ..
@ justbenice: bác thường uống cafe ở đâu, hoặc cho em số phone ghé thăm bác được không..

Ðề: Re: Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Dạ em không có raid. Em mới cài teamview cho ubuntu, nhưng không biết vào đâu để mở, chỉ em cách vào đâu để mở các chương trình cài đặt nói chung (kiểu như win thì nhấp nut start rồi chọn chương trình í mờ...). Em sẽ thử theo cách terminal, nếu chưa được lại nhờ các bác teamview giúp.
@ giahandanang: bác còn giúp invite bên vnbits được không ạ..
@ justbenice: bác thường uống cafe ở đâu, hoặc cho em số phone ghé thăm bác được không..

Cũng y như mở terminal. alt + F2 gõ team sẽ hiện ra và click thì chạy

thanhdden

Active Member
Re: Ðề: Xin hướng dẫn làm PC NAS server để lưu trữ dữ liệu - Truy cập dữ liệu qua mạng WiFi - Internet

Em cũng đang muốn dựng 1 media center để stream media qua mạng cho tiết kiệm chi phí nhưng thắc mắc đoạn điều khiển, ví dụ nếu xem ở tivi nối trực tiếp với pc media center thì ok, nhưng nếu pc để ở tầng 2 mà muốn xem phim ở tivi ở tầng 1 thì liệu có phải lên tầng 2 bật pc, rồi truy cập vào thư mục phim, làm các thao tác để bật phim lên, sau đó rồi lại xuống tầng 1 chỉnh tivi để xem phim phát từ pc media center đó phải không bác? rồi nếu mình muốn thao tác tua đi tua lại, bật tắt liệu có phải lên tầng 2 để thao tác không ạ?, nếu điều khiển được pc từ chính tivi dưới tầng 1 thì ok quá
Có gì bác chỉ chi tiết giúp em với nhé
Thank bác

TV của bác phải chơi được phim qua mạng UPnP/DLNA, thường samsung chơi ngon. nhưng chơi cách này xem phim bộ thôi, chứ fullHD e bị giật.

Em hay dùng HD player (hoặc laptop) cắm cáp mạng giga nội bộ phát ra TV, dùng 1 PC lưu phim rồi share bình thường. muốn xem phim thì chịu khó mở PC lên. Nếu muốn tiện hơn thì set trong Bios "Resume last state after power loss", rồi cắm dây nguồn PC qua 1 ổ điện có thể tắt mở từ xa, ổ điện này tìm mua ở các cửa hàng bán đồ điện.

thanhyk

Well-Known Member

Em gõ các câu lệnh như bác hướng dẫn nhưng nó nói không có hỗ trợ...
Em mở teaview từ ubuntu được rồi, có bác nào giúp em được không...cảm ơn rất nhiều ạ. Em khổ với mấy cái hdd từ nas linux quá, lại để không mấy cái hdd mới mua mà không biết copy qua cả nửa tháng nay...

thanhyk

Well-Known Member

Có bác nào giúp em qua teamview được tốt quá...xin được thanks..thanks..10 lần.

dungsin_lqd

Well-Known Member

---Data quan trọng lắm không--thấy bác khổ với data đó quá...nếu là mình thì del không thương tiếc-chơi hd audio là để nó phục vụ mình chứ...................

thanhyk

Well-Known Member

...nó cũng chỉ là phim/ ca nhạc thui... Nhưng không lẽ xóa đi rồi lại mất 3 tháng tải lại nó, với lại chắc cũng có nhiều file mất link down hổng chừng. Em kẹt quá sẽ kiếm đường 'mượn' cái nas cùi ai đó dễ thương hoặc cài linux 1.14 song song với win được không nhỉ. À hình như bác nào có chỉ cách dùng usb 2gb gì đó chạy linux này...xem ở đâu làm được nhỉ.

xuanvus

Member

thanhyk

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

- Bác PM cho mình số điện thoại của bác có gì mình alo và teamview hỗ trợ bác

Số em xui quá bác ơi, cài teamview mà nó hổng kết nối được (em thử bằng ipad), ubuntu nó báo lỗi gì đó có cần gửi thông báo không..., kể cả mở temmina điều khiển từ xa cũng báo lỗi như vậy. Thôi, chỉ em cài slax gì đó đi. Thanks

Ðề: Re: Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Số em xui quá bác ơi, cài teamview mà nó hổng kết nối được (em thử bằng ipad), ubuntu nó báo lỗi gì đó có cần gửi thông báo không..., kể cả mở temmina điều khiển từ xa cũng báo lỗi như vậy. Thôi, chỉ em cài slax gì đó đi. Thanks

Hôm tối chủ nhật gọi cho bạn mà bạn không nghe máy. ọc ọc. Bạn bị lỗi gì post vào đây để mình xem thử coi. Cài teamview thì down 1 gói có đuôi deb về sai đó click double vào file đó thì nó đưa vào ubuntu software và chọn install

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác thanhyk đang thanh lý nas .............chắc bác mệt với nó nên cho lên đường.......

Bên trên