[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

huynhsang9x

Ðề: [Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

Dân chuyên nghiệp thì phải linux. Mỗi lần làm gì thì phải gõ bàn phím với màn hình đen chữ trắng. mà NAS thì phải linux mới đúng bài

hellboyloving

Thanks bro nhiều, tiện cho mình hỏi nhà mình có cái case cũ, CPU Pentium D. Ram 1G, giờ mình chỉ cần mua thêm HDD là có thể tận dụng lại cái case cũ làm NAS dc ko. Mình muốn steam phim HD cho 2 TV ở nhà nhùng ko hổ trợ DLNA, vậy mình có thể mua USB Android (có DLNA) gắn vào 2 TV là có thể không?

Mong các bro có kinh nghiệm giúp đỡ mình với. Cảm ơn rất nhiều.

maiyeu004

Banned

PC NAS - Windows Server 2012 - SMB ; FTP server --> LAN GIGA --> Android TV box --> KODI XBMC -- > Treamming mọi thứ khá okey

Chơi luôn file iso, mkv, avi, mp2. mp4 .......

Và nhiều nhiều add-ons on XBMC nữa

TopNO1

thanks bác chủ rất nhiều :D

hịc công nghệ giờ đi nhanh quá , em như lúa ở tỉnh mới lên vậy không biết gì mà mò cả . chán vãi

do_long_khach

Well-Known Member

Tôi có 1 con mini pc làm máy nghe nhạc và download. Phim thì xem bằng Oppo. Liệu có thể biến mini pc này thành nas cho Oppo xài mà pc vẫn dùng nghe nhạc và điều khiển từ xa bình thường ko nhỉ?

minhdangkt

Well-Known Member

Máy PC cũ nhà em Main gagabyte, cpu E2180, ram 2G. Tận dụng làm PC down phim + NAS được không mấy bác?

Mục địch NAS của em: down phim, nhạc, luu trữ, chia sẻ, streaming phim 720p, 3D file .ISO tầm 25G tới smart TV, HDP qua mạng LAN.

Gà mờ bắt đầu nghiên cứu, mong các bác giúp

Thangnv87

Hi bạn,

Bạn hoàn toàn làm được chỉ cần cài đặt os và cấu hình là xong, ahm thêm cái ổ cứng với mạng lan 1G nữa.

Máy PC cũ nhà em Main gagabyte, cpu E2180, ram 2G. Tận dụng làm PC down phim + NAS được không mấy bác?

Mục địch NAS của em: down phim, nhạc, luu trữ, chia sẻ, streaming phim 720p, 3D file .ISO tầm 25G tới smart TV, HDP qua mạng LAN.

Gà mờ bắt đầu nghiên cứu, mong các bác giúp

Lê Luân

Member

PC NAS - Windows Server 2012 - SMB ; FTP server --> LAN GIGA --> Android TV box --> KODI XBMC -- > Treamming mọi thứ khá okey

Chơi luôn file iso, mkv, avi, mp2. mp4 .......

Và nhiều nhiều add-ons on XBMC nữa

Bác có thể làm 1 bài config chi tiết trên Windows Server không

ryan_mu

Member

Không biết có bác nào ở đây dùng NAS PC cài đặt personal Cloud chưa ?
E thấy cài được thì đỡ phải icloud, hay các dịch vụ lưu trữ của các nhà cung cấp thứ 3 vì độ bảo mật và dung lương hạn chế.

latruong

Member

Em mới cài Ubuntu Server 14.04 +Plex Media Server thấy đáp ứng việc xem phim trên IPad, IPhone, Amazon FireTV, Apple TV và HTPC nhanh và ổn định hơn trên Windows 2012. Đặc biệt là Mount và đọc ghi được trên các HDD NTFS lưu trữ cũ và các HDD lâu lâu nhờ dịch vụ chép film. Nói chung là rất hoàn hảo. Cám ơn chủ thớt nhiều

Em xài 1 con PC cài Windows XP SP3 rồi xài remote desktop share HD/lossless, kéo torrent thoải mái cần gì phải thế này cho khổ

ongtrumkon89

Well-Known Member
trong thời buổi virus hoành hành thế này thì các bác nên cài Linux cho an toàn dữ liệu

coolpix8700

Well-Known Member
Em xài 1 con PC cài Windows XP SP3 rồi xài remote desktop share HD/lossless, kéo torrent thoải mái cần gì phải thế này cho khổ

Nếu chỉ torrent+chứa ít film thì em đang có cái Buffalo LS 410 (chỉ 1 ổ cứng. loại 420 chứa được 2) được gắn 1 ổ black 3T.
Kích thước 127 x 87 x 205 mm, nặng 0,8kg.
Nó ngốn 15w điện, chạy 24/24; 7/7 được gần 6 năm nay rồi (đến hôm nay chỉ riêng ở trang NETHD đã úp lên 47 ngàn 351 terabytes)!
Để xem film thì tốc độ chép xuống từ nó thường xuyên đạt 120Mb/s nên với film bluray gốc 1080p vô tư!

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member
Nếu chỉ torrent+chứa ít film thì em đang có cái Buffalo LS 410 (chỉ 1 ổ cứng. loại 420 chứa được 2) được gắn 1 ổ black 3T.
Kích thước 127 x 87 x 205 mm, nặng 0,8kg.
Nó ngốn 15w điện, chạy 24/24; 7/7 được gần 6 năm nay rồi (đến hôm nay chỉ riêng ở trang NETHD đã úp lên 47 ngàn 351 terabytes)!
Để xem film thì tốc độ chép xuống từ nó thường xuyên đạt 120Mb/s nên với film bluray gốc 1080p vô tư!

Hay nhỉ? Có lẽ mình cũng làm 1 cái buffalo cắm HDD vào kéo Torrent thôi. Bữa giờ toàn chơi PC, hay bị tình trạng reboot chả hiểu tại sao....

caocao_203

Các bác cho em hỏi, khi lưu trữ phim trên nas, cấu hình thế nào để đầu phát đọc được phim trên đó nhỉ.

Bên trên