[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

Redhat703

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Laptop xai it dien hon la desktop. Minh truoc toan xai cai Toshiba 1.8GHz single core tat man hinh di (gap xuong) de down torrent save vo WD extermal 500GB, do thu thi thay cong xuat khoang 19W (external HDD ko do vi nho qua).
De chay duoc gan 1 thang thi bi tui Comcast no lock (bandwidth len tren >250GB/month) cho nen bay gio ko down nhieu nua !!!!

Dr_slums

Ðề: [Cheap Home NAS] - Hướng dẫn tự build một NAS cho mục đích HD/Lossless Music/Torrent

Em dùng charter chẳng thấy thằng nào đến khoá em vì tội down nhiều cả. Hay bác chuyển sang charter đi. Em đang tính làm quả fios mang qua nhà thằng bạn thấy fios mà ham quá. Nếu dùng cả cable thì chẳng đắt hơn là mấy lại siêu siêu nhanh.

Meg2k

Đã có bác nào thử down torrent rồi save/cóp dữ liệu ra NAS chưa ạ? Em mới có ý tưởng vậy chưa thử bao h.

Chưa hiểu ý tưởng này là sao :) đa số NAS bây giờ đều tích hợp BT client cả mà?

Laptop xai it dien hon la desktop. Minh truoc toan xai cai Toshiba 1.8GHz single core tat man hinh di (gap xuong) de down torrent save vo WD extermal 500GB, do thu thi thay cong xuat khoang 19W (external HDD ko do vi nho qua).
De chay duoc gan 1 thang thi bi tui Comcast no lock (bandwidth len tren >250GB/month) cho nen bay gio ko down nhieu nua !!!!

Mình từng toi một con T42 vì down torrent, mấy con laptop sử dụng làm NAS chán lắm (cắm torrent chạy liên tục thì xót quá mà nếu tắt nó đi thì chẳng biết lấy cái gì download torrent).

Dr_slums

Ý em là:
Cái máy của em hét khấu hao rồi. Bây h bán đi chắc được 1-200$ là cùng. Pin hỏng hẳn rồi. Vậy nên giữa việc mua 1 cái máy để bàn để dơnload và dùng cái máy sẵn có bật 24/24 thì dùng cái máy laptop vẫn có lợi hơn.
Vấn đề là cái ổ cứng của em có 320G. Nếu gắn 1 ổ cứng mạng vào mà là loại không thể down torrent được thì em chỉ cần dùng nó như chỗ lưu trữ file thôi. Máy tính sẽ truy xuất đọc/ghi dữ liệu từ ổ cứng mạng thì có được không?

Meg2k

Ý em là:
Cái máy của em hét khấu hao rồi. Bây h bán đi chắc được 1-200$ là cùng. Pin hỏng hẳn rồi. Vậy nên giữa việc mua 1 cái máy để bàn để dơnload và dùng cái máy sẵn có bật 24/24 thì dùng cái máy laptop vẫn có lợi hơn.
Vấn đề là cái ổ cứng của em có 320G. Nếu gắn 1 ổ cứng mạng vào mà là loại không thể down torrent được thì em chỉ cần dùng nó như chỗ lưu trữ file thôi. Máy tính sẽ truy xuất đọc/ghi dữ liệu từ ổ cứng mạng thì có được không?

Được bạn ơi, bình thường mà :) mình hiện tại đang chạy con Server này để download torrent, lâu lâu vẫn chuyển dữ liệu sang con Buffalo NAS mà.

saigonson

Đọc bài viết của bạn Meg2k hay quá nên lục lọi trong đống đồ củ ở nhà ra để build cái NAS, gom góp được những món sau:
-Main Asock chipset 820
-2 x 128M SDRAM @-)
-P4 1.6GHz
-VGA Geforce2 MX200 (con này chắc đỉnh một thời :"> )
-2 cái HDD 20G
-Card mạng 100

Về cấu hình máy của mình nghỉ chắc là yếu vì phần cứng cũ, ổ cứng thì IDE + cộng thêm card mạng có 100 à (và hiện giờ mình cũng chưa cài đặt hoàn chỉnh để thử tải) nhưng được cái là không tốn tiền :x

Về P4 tốn điện thì mình cũng lo nên thỉnh ý kiến cụ gúc-gồ về mức tiêu thụ điện năng của P4 những cũng khó quá con này cũ rùi (thông tin thì cả đống nhưng không co cái thông tin cần) , cuối cùng nhớ tới trang Techpowerup vào tìm thì thấy thông tin con P4 ngốn 52W cũng không đến nỗi nào

http://www.techpoweru.p.com/cpudb/294/Intel_Pentium_4_1.6GHz.html

Bây giờ vừa có cái để học hỏi, vừa có cái để vọc và vừa tận dụng phần cứng cũ hehehe

Đang vướng cái là cái vụ map port vào modem ADSL qua DynDNS để truy cập từ xa (Modem mình mình là Planet 4400) , hiện giờ chỉ map được vào trang config modem từ xa thôi :(( , không map được torent hay mấy thứ khác qua modem ADSL, bạn Meg2k hoặc huynh nào biết xin chỉ giúp thanks trước.

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

Đang vướng cái là cái vụ map port vào modem ADSL qua DynDNS để truy cập từ xa (Modem mình mình là Planet 4400) , hiện giờ chỉ map được vào trang config modem từ xa thôi :(( , không map được torent hay mấy thứ khác qua modem ADSL, bạn Meg2k hoặc huynh nào biết xin chỉ giúp thanks trước.

Nếu bạn dùng DDNS để kết nối vào máy ở nhà mà bạn lại được trỏ tới trang Config Modem là do một vài nguyên nhân:

1. Bạn chưa forward port của router trỏ về địa chỉ IP của server của bạn
  2. Bạn chưa tắt tính năng WAN Support trong modem/router của bạn (mình từng bị cái này rồi với cái Router ADSL của mình, trong phần cấu hình nó cho phép LAN/WAN Support cho SSH, Telnet, HTTP..vv; bạn nên tắt phần WAN support đó mà chỉ để LAN support ==> chỉ có thể vào trang cấu hình router ADSL từ trong LAN, ngoài LAN không được phép :)

Nếu bạn tắt tính năng WAN Support của Router ADSL mà bạn muốn chỉnh cấu hình của Router từ Internet thì vẫn có cách (cách này mình hay dùng): connect vào server ở nhà vào trang Webmin ==> HTTP Tunnel ==> IP LAN của Router (lúc này bạn đang connect vào router ở nhà thông qua Server Linux và Router cho phép bạn kết nối (nếu đã bật phần LAN Support).

Đối với mình một con LAN NAS mà lúc idle chạy 52W là đáng kể đấy bạn (con Buffalo NAS Live của mình khoảng 11W idle, con PC NAS này chẳc khoảng 30~40W)

saigonson

Thanks huynh Meg2k. Để cấu hình như huynh chỉ. Cái PC NAS này coi như là ''thực hành'' khi có tiền chơi con như huynh hehehe

arryo

Active Member

lâu rồi không vào hỏi thăm bạn Meg2K. Bạn Meg cho hỏi với, bạn có dùng chương trình nào để download rapidshare links hoặc megaupload links hbằng Ubuntu không? Chương trình kiểu như Jdownloader ấy. Hiện giờ máy windows vẫn phải cày bừa cái jdownloader ấy, nếu có cái đấy cho NAS nữa thì tiện quá, cho windows về vườn luôn

puma07

Member

lâu rồi không vào hỏi thăm bạn Meg2K. Bạn Meg cho hỏi với, bạn có dùng chương trình nào để download rapidshare links hoặc megaupload links hbằng Ubuntu không? Chương trình kiểu như Jdownloader ấy. Hiện giờ máy windows vẫn phải cày bừa cái jdownloader ấy, nếu có cái đấy cho NAS nữa thì tiện quá, cho windows về vườn luôn
mình cài webserver cho NAS, rồi cài Rapidleech down tạm, chưa tìm ra được cách nào khác hay hơn
Meg2K có cách nào hay hơn ko :x

chickro

mình cài webserver cho NAS, rồi cài Rapidleech down tạm, chưa tìm ra được cách nào khác hay hơn

Bạn có thể hướng dẫn mình làm cách của bạn cài Webserver cho Nas, rồi dùng Rapidleech down Rapidshare được ko, thanks!!!>:D<

Meg2k

Mình ít khi lấy từ RapidShare lắm arryo nên cũng không tìm hiểu về vụ JDownloader nhưng theo mình có một JDownloader được biên dịch cho hệ Debian (Ubuntu là Debian-based), arryo / puma07 tìm hiểu thử xem rồi hướng dẫn cho anh em...
Mình mới lấy con Buffalo LinkStation Live về vọc thử và thấy rằng nó không thể so sánh với cái PC NAS được nên vẫn chạy song song 2 em...

Bạn có thể hướng dẫn mình làm cách của bạn cài Webserver cho Nas, rồi dùng Rapidleech down Rapidshare được ko, thanks!!!>:D<

Nếu lúc bạn cài đặt Ubuntu mà chọn cài đặt LAMP thì Webserver đã có sẵn rồi :)

chickro

Mình ít khi lấy từ RapidShare lắm arryo nên cũng không tìm hiểu về vụ JDownloader nhưng theo mình có một JDownloader được biên dịch cho hệ Debian (Ubuntu là Debian-based), arryo / puma07 tìm hiểu thử xem rồi hướng dẫn cho anh em...
Mình mới lấy con Buffalo LinkStation Live về vọc thử và thấy rằng nó không thể so sánh với cái PC NAS được nên vẫn chạy song song 2 em...

Nếu lúc bạn cài đặt Ubuntu mà chọn cài đặt LAMP thì Webserver đã có sẵn rồi :)

Ý mình là hướng dẫn mình cách cài JDownloader hay Rapidleech lên Ubunte để down, mà ko biết nó có giao diện giống down torrent ko ta?

arryo

Active Member

Jdownloader có version dành cho linux nhưng phải có java, nếu như vậy thì là nó dùng windows interface rồi. Trong trang chủ của jdownloader họ cũng nói là Terminal User Interface vẫn chưa được thực hiện. Như vậy hiện giờ dùng jdownloader là không thể.

Meg cho mình hỏi thêm nữa

1) trong bài đầu tiên Meg có đề cập đến nếu mình muốn cài giao diện windows vào được. Meg có thể viết hướng dẫn cách cài không?

2) Bây giờ mình có 2 cái linux box, copy bằng cách nào nhanh và hiệu quả nhất. Mình đã thử rync rồi nhưng cực kỳ chậm. Còn copy qua samba thì mình không thích

Cám ơn

Meg2k

Jdownloader có version dành cho linux nhưng phải có java, nếu như vậy thì là nó dùng windows interface rồi. Trong trang chủ của jdownloader họ cũng nói là Terminal User Interface vẫn chưa được thực hiện. Như vậy hiện giờ dùng jdownloader là không thể.

Thường mấy cái Java program nếu thiết kế tốt thường kèm theo tham số -NoGUI để cho phép mình chạy command line, Jdownloader không có à?

1) trong bài đầu tiên Meg có đề cập đến nếu mình muốn cài giao diện windows vào được. Meg có thể viết hướng dẫn cách cài không?

Mình chưa test thử bao giờ vụ này đâu vì cái server của mình đang chạy ổn, chưa muốn vọc hơn, arryo thử xem vì có người làm rồi:

Mã:
sudo apt-get install ubuntu-desktop
startx

2) Bây giờ mình có 2 cái linux box, copy bằng cách nào nhanh và hiệu quả nhất. Mình đã thử rync rồi nhưng cực kỳ chậm. Còn copy qua samba thì mình không thích

Cám ơn

Hiện tại mình thường dùng phương pháp login SSH vào Linux NAS 1, mount kết nối Samba từ Linux NAS 2 vào Linux NAS 1 và chép như bình thường (lúc này dữ liệu được truyền trực tiếp giữa NAS 1 <=> NAS 2 không thông qua PC...

Mã:
smbmount
smbclient

Mình không thích sử dụng rsync và scp vì nó rối quá mà mình cũng chẳng chép dữ liệu gì secure đến mức phải sử dụng scp cả :)

arryo có cao kiến gì hơn không? :) mình hiện tại đang chạy 2 NAS một lúc và chỉ biết sử dụng phương pháp thế thôi (hình như không có phương pháp nào nhanh hơn vì mạng 100Mbs tốc độ lý thuyết tối đa có 12MB/s thôi :( )

hacthientinhky

Bác Meg cho mình hỏi:

Mình đã xây dựng PC NAS theo hướng dẫn của bác.

Vậy có cách nào dùng torentflux khi down torrent thì ở HDD chạy ubuntu. Down xong nó move qua HDD chứa dữ liệu không?

Nếu để ổ chứa dữ liệu chạy torrent 24/24 em hơi sợ.

Đã thử cài rTorrent như bác arryo hướng dẫn nhưng không thành công.

Meg2k

Bác Meg cho mình hỏi:

Mình đã xây dựng PC NAS theo hướng dẫn của bác.

Vậy có cách nào dùng torentflux khi down torrent thì ở HDD chạy ubuntu. Down xong nó move qua HDD chứa dữ liệu không?

Nếu để ổ chứa dữ liệu chạy torrent 24/24 em hơi sợ.

Đã thử cài rTorrent như bác arryo hướng dẫn nhưng không thành công.

Cho mình hỏi là bạn muốn nó tự động chép qua HDD hay là bạn muốn chép bằng tay? Nếu chép bằng tay thì HDD dữ liệu của bạn cũng phải đang chạy (bạn không dự định spin-down, sau đó khởi động lại nó, chép qua, xong lại spin-down?)

Nếu bạn muốn chép tự động thì sẽ setup một cron job để chạy khoảng 5 phút một lần kiểm tra nếu torrent download xong rồi thì
  • Stop Torrrent
  • Xóa Torrent
  • Di chuyển sang HDD dữ liệu

Nếu bạn muốn di chuyển bằng tay thì login vào SSH, gõ một vài lệnh sau là xong (mình dùng PuTTY nên nhanh lắm):

Mã:
cd /home/torrent
ls
(lấy chuột trái chọn thư mục chứa phim trên danh sách ls)
sudo mv (click chuột phải) /home/movies

mất khoảng 10 giây ! :)

hacthientinhky

Nếu mình di chuyển bằng tay thì torrent đó còn tiếp tục seed hay không?

Mình có 2 HDD trong cái PC NAS của mình như thế này:

a. 1 ổ 80G chạy ubuntu.
b. 1 ổ 1TB lưu film mount vào /home

Mình muốn khi leech torrent film thì ghi vào ổ a. Leech xong tự động move vào ổ b và tự động chuyển sang chế độ seed. Mục đích nhằm tránh phân mảnh cho ổ b.

À còn chuyện này Meg ơi.
Dùng PUTTY chạy cập nhật cho server
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade
Trong lúc server đang cập nhật mình thoát ra khỏi PUTTY thì server vẫn tự cập nhật cho xong luôn phải không?

Meg dùng blackberry ssh vào server như thế nào vậy?

Cám ơn bạn nhiều.

Meg2k

Nếu mình di chuyển bằng tay thì torrent đó còn tiếp tục seed hay không?

Mình có 2 HDD trong cái PC NAS của mình như thế này:

a. 1 ổ 80G chạy ubuntu.
b. 1 ổ 1TB lưu film mount vào /home

Mình muốn khi leech torrent film thì ghi vào ổ a. Leech xong tự động move vào ổ b và tự động chuyển sang chế độ seed. Mục đích nhằm tránh phân mảnh cho ổ b.

Không thể tiếp tục seed được nếu như bạn chuyển dữ liệu sang một ổ khác, vì torrentfluxb4rt chỉ cho phép bạn đọc/ghi dữ liệu dưới cùng một gốc thư mục (VD của mình là /home/torrent ==> ngoài thư mục này thì TFB4rt không cho phép).

À còn chuyện này Meg ơi.
Dùng PUTTY chạy cập nhật cho server
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade
Trong lúc server đang cập nhật mình thoát ra khỏi PUTTY thì server vẫn tự cập nhật cho xong luôn phải không?

Nếu server đang cập nhật mà bạn thoát ra khỏi PuTTY thì server cũng....ngừng cập nhật luôn. Bạn muốn gõ xong 2 câu lệnh trên rồi thoát PuTTY ra, bạn làm như sau (cách này áp dụng trong nhiều trường hợp chứ không phải chỉ trường hợp này).

Mã:
screen
(bạn có thể làm bất kỳ lệnh nào bình thường, lúc này đang làm việc trong một session khác).
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade
(Bấm Ctrl-A sau đó Ctrl-D) ==> nhận được thông điệp detached

Lúc này bạn đã có thể tắt PuTTY được rồi, session của 2 câu lệnh kia vẫn đang chạy :) nếu bạn muốn login vào session đó thì cứ login như bình thường và gõ lệnh sau

Mã:
screen -r

Câu lệnh trên sẽ dẫn bạn về lại với session update server trước đó bạn detach. Mình cũng thường dùng cách này khi đang lỡ làm một cái gì đó mà phải tắt SSH Client, sau đó mở lại :) thường thì ngay khi login vào SSH là mình chạy screen khác ngay.....

Meg dùng blackberry ssh vào server như thế nào vậy?

MidpSSH :) ==> http://www.xk72.com/midpssh/download.php

Mình thường dùng BlackBerry để reset lại torrentfluxb4rt trong một vài trường hợp bị.... cúp điện mà lười bật máy lên, hoặc SSH để restart lại torrent lúc đang ở ngoài đường :) bằng mấy cái .sh script (MidpSSH hỗ trợ Wifi lẫn GPRS và có hỗ trợ cài đặt OTA). Thử đi bạn.....

P/S: mình sử dụng BB 8820.

Bên trên