Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

unchainmedoly

Active Member
Ðề: Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

Thanks bác chủ, đúng cái em cần... để từ từ em học hỏi,...

trandangha

Rất hay rất bổ ích, cảm ơn bác chủ!

philongvn

Member

Cảm ơn bài viết hay và những đóng góp của bác. Cái XPEnology có cái hay là có rất nhiều công cụ rất hay.
Em cũng đã từng làm theo cách này nhưng vì cpu yếu quá nên lại phải bỏ. Em thấy dùng VirtualBox thì tắt máy hay khởi động lại cũng kệ cái máy ảo synology mà, sao VMware lại không làm được nhỉ. Tham khảo thêm về XPEnology

baiviet

Active Member

Bác chủ vừa có điều kiện lại vừa hiểu biết, thật khâm phục !

rock_o0o

Member

bài của bác có lượng thông tin khủng khiếp quá, bái phục bái phục

ailangthang

Active Member

Cuối cùng cũng đọc xong hết bài viết của pác chủ, rất ư là chi tiết.
Mình đang băn khoăn với 1GB RAM của NAS có thể chạy mượt mà khi share cho 2 hoặc 3 máy trạm truy cập xem phim cùng lúc ko?

vodafone1919

Active Member

Hay quá......................

quangdauit

Re: Ðề: Re: Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

Mình cũng đang test thử cái vụ này.
ESXi cũng là của VMWare đó bạn.
Nhưng nếu dùng với ESXi thì không thể chơi với HTPC vì không có graphic interface. Trong bài viết tôi có đề cập nếu bạn đọc kỹ.

ESXi cũng là VMWare luôn nhưng khác với VMWare workstation, ESXi cho phép 2 máy ảo chạy độc lập với nhau. Cái thắc mắc của mình là liệu khi cài Nas vào thì nó có cho cài chế độ Idle của Hdd hay không. Nhờ bác test giúp, kinh tế đang eo hẹp nên mình chưa có đủ $ đầu tư để test :D.

luutruct

Thanks , rất bổ ích

0203

:D, Em có quan tâm nh ko đủ can đảm để đọc từ đầu đến cuối.

đánh dấu...rồi sẽ mò theo chân bác..cám ơn nhìu

hieuspb

Mình cũng từng thử làm nhưng sau rồi mình dùng 1 cái laptop có card rời + 1 dock ổ cứng gắn đc 4 cái + 1 phần mềm dlna là vừa stream được, vừa passthouht tín hiệu âm thanh qua HDMI của laptop vào dàn được, vừa cắm trực tiếp vào tivi đc, đownload upload các thứ xem qua màn hình laptop lại tiện hơn nhiều. Tất nhiên nhu cầu của mình chỉ giải trí bình thường.
Hệ thống của bác rât chuẩn chỉ...anh em nào chơi HD pro với lai âm thanh true HD các thứ thì hiển nhiên là phải làm theo của bác rồi.

bibobibapro

đặt gạch rảnh vào xem kỹ hơn

daicakimcuong

Well-Known Member

kiếm đâu ra bài nào hay như này chài... tranh thủ build 1 cái thôi. tks pác chủ đã dày công làm bài này nha.. Bài bác thuộc dạng hàng kiếm trên HDVN đó.

--Em hỏi bác chủ 1 câu: Xây dựng hệ thống như bác thì khi bật máy thì phần mềm VMWare có tự bật? và OS Nas ảo tự bật hay phải bật thủ công...

Bạn cho tôi cái địa chỉ email đi, tôi sẽ gửi script files cho bạn.
Bạn nói là build xong rồi thì post hình lên đây cho mọi người cùng chiêm ngưỡng và chúc mừng cho bạn.

Cám ơn bác đã viết 1 bài hết sức chi tiết và cụ thể. i tờ về IT như mình mà cũng cảm thấy là dễ hiểu và làm theo được.
Remote cho HTPC? Chẳng phải bây giờ đã có thể dùng Android phone, android slate, iOS device để điều khiển HTPC hay sao mà còn phải mua remote riêng cho nó? 1 cái fly mouse kèm bàn phím thì sao?

Ngày nay ý tưởng dùng smart phone để điều khiển HTPC cũng không có gì mới. Hiện tôi cũng đang dùng phone (qua DS audio) để nghe nhạc thẳng từ Nas ra luôn Denon X4000. Chỉ có điều tôi muốn dùng chỉ một remote control để điều khiển không những HTPC mà luôn cả luôn TV, AVR,...

Ngoài ra, ở TPHCM hiện nay đang có khá nhiều máy tính cũ được rao bán với giá khá bèo (600k 1 máy P4 3.0Ghz, 1GB DDR2), theo bác nếu dùng riêng 1 bộ như vậy để làm NAS thì có nên không?
Bạn có thể dùng bất cứ máy PC cũ nào làm Nas cũng được, miễn là thằng XPEnology nó có driver (được cài sẵn) cho máy của bạn. Ngoài ra nếu dùng máy cũ thì hay bị "những người giấu mặt" vào chê nào là nóng, chạy không ổn định, to, xấu,. blah ... blah... cũng khổ thân.

Kinban

Member

Cảm ơn bác!
Bài của bác nhiều... $ và kiến thức.
Em sẽ hấp thụ dần dần.

:D Bác chủ lại chia sẻ những ý tưởng tiện dụng

Nhưng em có một việc nhờ bác mà chẳng liên quan tới chủ đề và box này (chỉ vì soi thấy cái danh sách film của bác thôi :D)

Bác có cho em xin cái film: Fung Fu Panda 2011 3d/1080 gì gì cũng được dạng có thuyết minh về cho nhóc xem!(http://www.hdvietnam.com/diendan/12...huc-hoi/911922-em-xin-film-kung-fu-panda.html)

Em xin mãi mà chẳng bác nào cho, kể cả bác chủ Nguyễn Huy (link die rồi)
Em cảm ơn bác! :D

Bạn hỏi lầm người rồi. Nào giờ mình không coi phim có lồng tiếng. Sorry...

Cảm ơn bài viết hay và những đóng góp của bác. Cái XPEnology có cái hay là có rất nhiều công cụ rất hay.
Em cũng đã từng làm theo cách này nhưng vì cpu yếu quá nên lại phải bỏ. Em thấy dùng VirtualBox thì tắt máy hay khởi động lại cũng kệ cái máy ảo synology mà, sao VMware lại không làm được nhỉ. Tham khảo thêm về XPEnology

Bạn đã từng dùng qua VirtualBox chưa? Bạn ơi, VirtualBox (giống như VMware Workstation) cũng cần phải có 1 OS nền hay host OS (Windows, MAC, Linux, ...) để nó có thể cài vào được. Vậy khi cái OS nền đó bị tắt đi thì bản nó còn không sống nổi huống chi cái Nas ảo. Link bạn cho chẳng ăn nhập vào đâu cả.
Bạn nên đọc thêm về VirtualBox.

Cuối cùng cũng đọc xong hết bài viết của pác chủ, rất ư là chi tiết.
Mình đang băn khoăn với 1GB RAM của NAS có thể chạy mượt mà khi share cho 2 hoặc 3 máy trạm truy cập xem phim cùng lúc ko?

Cũng tùy mấy cái máy trạm này có bắt nó encoding hay không. Như dù có hay ko thì phần nhiều nó lại lệ thuộc vào CPU chứ không phải RAM. Còn nếu bạn cảm thấy vẫn còn phiêu phiêu thì vào settings bổ thêm 1GB Ram cho nó, cái này làm dễ ẹt không tới 5s. Nói chung với hệ thống HTPC-Nas, cứ cắm 1 thanh Ram 4GB rồi thì tùy cơ ứng biến. Tôi đã thử cho thằng HTPC 2GB ram còn Nas 2GB thì thấy cả 2 cũng đều chạy phà phà. Nhất là HTPC vẫn xem phim bluray 3D iso bình thường. Cái hay của VMware là nó cho phép bạn gia giảm Ram cho Nas thoải mái vào bất cứ lúc nào bạn thấy cần thiết.

laodaidu

Active Member

Bác chủ cho mình hỏi 1 chút là máy này trước khi cài các pm:VMware Workstation (hiện nay là version 10)
• VrtlNas_x64_5032_DSM_50-4493 dưới dạng iso file.
• DSM version 5.0-4493.
• Update 7 của version 5.0 (tùy chọn).
• Synology Assistant
thì HĐH chính là gì ah: window server, win 7, win 8. Ý mình là HĐH để cài pm để máy làm htpc như XBMC, powerdvd14, Advanced codec...foolbar đó.
Cảm ơn!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên