Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

Ðề: Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

các bác cho mình hỏi mua cái nas ví dụ 4hdd ,sau này muốn gắn thêm thì làm sao gắn nhỉ......gà mờ ..thank các bác.

ngdhieu

Well-Known Member

các bác cho mình hỏi mua cái nas ví dụ 4hdd ,sau này muốn gắn thêm thì làm sao gắn nhỉ......gà mờ ..thank các bác.

Gà mờ giống mình thì nên làm thế này: Mang cả cái HDD và cái NAS ra tiệm nhờ KTV họ làm cho.
Quẳng ở đó, đi uống cà-phê hay đi làm việc, chiều ghé lại lấy và trả ít phí dịch vụ. Quá ngon và quá khỏe.

langtu27

Well-Known Member

1 bài viết quá tâm huyết và chi tiết, em sẽ lưu lại bài này trong máy để nghiên cứu, thực hành.

conando

Well-Known Member

"Xong save cái file này lại. Muốn chắc ăn bạn lại thử mở lại cái file đó xem cái dòng mình mới thêm vào coi nó còn ở đó không? Thế là hoàn tất!"
Đọc câu này xong em lại bật cười vì cứ nghĩ mình kỹ càng vì thường làm vậy, hóa ra bác chủ cũng thế.

Gà mờ giống mình thì nên làm thế này: Mang cả cái HDD và cái NAS ra tiệm nhờ KTV họ làm cho.
Quẳng ở đó, đi uống cà-phê hay đi làm việc, chiều ghé lại lấy và trả ít phí dịch vụ. Quá ngon và quá khỏe.

ý mình là giờ có 4hdd sau này mua thêm ví dụ 5 10 cái hdd nữa thì sao ah....

philongvn

Member

Bạn đã từng dùng qua VirtualBox chưa? Bạn ơi, VirtualBox (giống như VMware Workstation) cũng cần phải có 1 OS nền hay host OS (Windows, MAC, Linux, ...) để nó có thể cài vào được. Vậy khi cái OS nền đó bị tắt đi thì bản nó còn không sống nổi huống chi cái Nas ảo. Link bạn cho chẳng ăn nhập vào đâu cả.
Bạn nên đọc thêm về VirtualBox.

Mình dùng cả hai rồi. Mình khôgn nhầm đâu chỉ là bạn không hiểu ý mình thôi. Cái link là để tham khảo cách cài XPEnology chứ mình không nói đến cái máy ảo. Còn bác chủ nói thế này:
"- Mỗi lần tắt hệ thống HTPC-Nas, tôi phải vào tắt cái Nas XPEnology trước, sau đó là VMware rồi mới shutdown cái máy thật là bất tiện. Vậy có cách gì mỗi lần shutdown là máy sẽ tự động làm theo trình tự tôi vừa nói không?"
Cho nên tôi mới muốn nói là cứ tắt một phát là tắt cả luôn, khởi động là khởi động cả lên. Cần gì theo thứ tự như vậy (VỉtualBox làm được còn VMware thì chưa biết vì chưa tìm hiều kỹ.

nhqdat

Member

Máy của em đang có 3 ổ cứng chứa dữ liệu. Nếu làm NAS bằng máy ảo như thế này thì khi add đĩa cứng vào NAS có mất dữ liệu không? Có cách nào add đĩa cứng vào NAS trên nhưng không phải format lại ổ cứng không?

dungsin_lqd

Well-Known Member

Bạn cho tôi cái địa chỉ email đi, tôi sẽ gửi script files cho bạn.
Bạn nói là build xong rồi thì post hình lên đây cho mọi người cùng chiêm ngưỡng và chúc mừng cho bạn.

Em mới test thử và cài đến đây thôi....
Hình 1

Hình 2

Hình 3

---Cảm ơn

nhannt4

Member

Cám ơn tác giả về bài viết rất hay.
Mình xin đóng góp ý kiến: Phần hệ điều hành ta có thể dùng Windows 8.1 Enterprise 64 bit, khi đó sẽ có chức năng Hyper-V để tạo và quản lý các máy ảo. Hiện nay thì sức mạnh của Hyper-V không thua kém gì mấy so với VMWare. Và đáp ứng tốt những yêu cầu của bài viết này. Hơn nữa, nó là “con cái” của Windows nên hoạt động có thể ổn định hơn.

ngdhieu

Well-Known Member

ý mình là giờ có 4hdd sau này mua thêm ví dụ 5 10 cái hdd nữa thì sao ah....

Cũng vậy thôi, cứ đem ra tiệm cho thợ người ta làm cho.
Cần mua thêm cái gì thì họ cũng tư vấn luôn.
Chuyện cực kỳ đơn giản.

Bác chủ cho mình hỏi 1 chút là máy này trước khi cài các pm:VMware Workstation (hiện nay là version 10)
• VrtlNas_x64_5032_DSM_50-4493 dưới dạng iso file.
• DSM version 5.0-4493.
• Update 7 của version 5.0 (tùy chọn).
• Synology Assistant
thì HĐH chính là gì ah: window server, win 7, win 8. Ý mình là HĐH để cài pm để máy làm htpc như XBMC, powerdvd14, Advanced codec...foolbar đó.
Cảm ơn!

Bạn muốn thằng htpc chạy trên hđh nào thì bạn dùng ngay luôn thằng đó.

Bạn đã từng dùng qua VirtualBox chưa? Bạn ơi, VirtualBox (giống như VMware Workstation) cũng cần phải có 1 OS nền hay host OS (Windows, MAC, Linux, ...) để nó có thể cài vào được. Vậy khi cái OS nền đó bị tắt đi thì bản nó còn không sống nổi huống chi cái Nas ảo. Link bạn cho chẳng ăn nhập vào đâu cả.
Bạn nên đọc thêm về VirtualBox.

Mình dùng cả hai rồi. Mình khôgn nhầm đâu chỉ là bạn không hiểu ý mình thôi. Cái link là để tham khảo cách cài XPEnology chứ mình không nói đến cái máy ảo. Còn bác chủ nói thế này:
"- Mỗi lần tắt hệ thống HTPC-Nas, tôi phải vào tắt cái Nas XPEnology trước, sau đó là VMware rồi mới shutdown cái máy thật là bất tiện. Vậy có cách gì mỗi lần shutdown là máy sẽ tự động làm theo trình tự tôi vừa nói không?"
Cho nên tôi mới muốn nói là cứ tắt một phát là tắt cả luôn, khởi động là khởi động cả lên. Cần gì theo thứ tự như vậy (VỉtualBox làm được còn VMware thì chưa biết vì chưa tìm hiều kỹ.

Oh... Sorry, quả là tôi đã hiểu lầm ý bạn.
Cái Nas (cho dù nó là ảo) thì cũng giống y chang 1 cái PC thường của mình trong cách tắt máy. Thường thì chúng ta có 2 cách tắt 1 PC:
Thứ nhất, nhất nút Start ở góc trái rồi khi đó nhấn Shutdown (an toàn và phổ biến)
Thứ hai, nắm sợi dây điện giựt ra khỏi máy (thì cũng là tắt đấy thôi)
Cá nhân tôi thì tôi quý những dữ liệu chứa trong cái Nas nên tôi ko can đảm tắt máy theo cách thứ 2 là cách mà bạn đang nói.
Dầu gì cũng cảm ơn ý kiến của bạn.

thanhtung08

Well-Known Member

Bạn Thanksforsharing cho mình hỏi tí.
Tổng thiệt hại cho cái PC + NAS 5xHDD mà bác đã build sẽ tầm khoảng bao nhiêu tiền?
Thật ra mình đang xài Synology NAS DS1812+ cùng với 1 con HD player. Hiện giờ con nas của mình gần full rồi và con HD player cũng đã tới tuổi (chơi blu-ray 3d là bị reset liền) nên tính build 1 cái giống của bác.
Mình cũng là dân IT nên có hiểu chút chút những gì bác nói. Cá nhân mình thì cũng đang xài ESXi trên con server của IBM cũ (dùng để test phần mềm trên đó). ESXi thì dùng iSCSI LUN để share hdd cho con server chạy.

Con Synology DS 1812+ mình setup SHR (allow 2 disks fault-tolerance) Lý do mình cho phép tới 2 HDD cùng fail vì mình đã từng setup RAID với 1 HDD fail, trong lúc thay HDD và rebuild lại RAID thì nó fail thêm 1 ổ HDD nữa.
Khóc ròng luôn. Xác suất hư 1 ổ rồi bị hư thêm 1 ổ khác nữa trong quá trình rebuild là rất lớn: lý do là khi 1 hdd fail thì tuổi thọ các ổ khác cũng same same với nó rồi cho nên nó hay rủ bạn nó đi cùng lắm.
Còn bây giờ nếu có 1 ổ fail thì thay ổ khác vào rebuild lại, lỡ bị fail tiếp thì quăng tiếp 1 ổ nữa, still OK. Xui tận mạng thì thêm 1 ổ thứ 3 nữa fail thì ...... là hết thời rồi.

Mình đang tính 1 giải pháp khác xem có khả thi hơn không. Bác xem giúp nhé.
1 con Mac mini + 1 cái HDD box 4xHDD or 8 x HDD gắn ngoài qua cổng thunderbolt or USB3 thì sao?
Mac mini chạy tốn điện rất ít. Dễ backup (TimeMachine or CarbonCopy Clone). Software cho HTPC thì cũng nhiều. Còn share file thì easy với Mac Server.
Với HDD box gắn ngoài thì dễ bảo trì và thay đổi HDD khi có sự cố.

Regards,

Máy của em đang có 3 ổ cứng chứa dữ liệu. Nếu làm NAS bằng máy ảo như thế này thì khi add đĩa cứng vào NAS có mất dữ liệu không? Có cách nào add đĩa cứng vào NAS trên nhưng không phải format lại ổ cứng không?
Tiếc là tôi ko thấy cách nào khác bạn ơi.

Em mới test thử và cài đến đây thôi....
Hình 1

Hình 2

Hình 3

---Cảm ơn

Chúc mừng bạn cuối cùng cũng về tới đích.
Bạn PM cho tôi email, tôi gửi script files cho bạn.

Cám ơn tác giả về bài viết rất hay.
Mình xin đóng góp ý kiến: Phần hệ điều hành ta có thể dùng Windows 8.1 Enterprise 64 bit, khi đó sẽ có chức năng Hyper-V để tạo và quản lý các máy ảo. Hiện nay thì sức mạnh của Hyper-V không thua kém gì mấy so với VMWare. Và đáp ứng tốt những yêu cầu của bài viết này. Hơn nữa, nó là “con cái” của Windows nên hoạt động có thể ổn định hơn.

Thú thật mình rất thích những đóng góp ý kiến như thế này.
Thật ra lúc trước tôi cũng có ngắm nghía để ý VirtualBox (của Oracle) và Hyper-V (của Microsoft). Sau vài ngày search đảo vòng quanh, thấy ai cũng khuyên dùng VMware nên theo luôn. Chứ nếu có thời gian tôi cũng muốn thử Hyper-V coi nó ra làm răng. Bạn nào đã từng dùng qua Hyper-V cũng xin cho biết ý kiến với.
Thanks.

Bạn Thanksforsharing cho mình hỏi tí.
Tổng thiệt hại cho cái PC + NAS 5xHDD mà bác đã build sẽ tầm khoảng bao nhiêu tiền?
Thật ra mình đang xài Synology NAS DS1812+ cùng với 1 con HD player. Hiện giờ con nas của mình gần full rồi và con HD player cũng đã tới tuổi (chơi blu-ray 3d là bị reset liền) nên tính build 1 cái giống của bác.
Mình cũng là dân IT nên có hiểu chút chút những gì bác nói. Cá nhân mình thì cũng đang xài ESXi trên con server của IBM cũ (dùng để test phần mềm trên đó). ESXi thì dùng iSCSI LUN để share hdd cho con server chạy.

Con Synology DS 1812+ mình setup SHR (allow 2 disks fault-tolerance) Lý do mình cho phép tới 2 HDD cùng fail vì mình đã từng setup RAID với 1 HDD fail, trong lúc thay HDD và rebuild lại RAID thì nó fail thêm 1 ổ HDD nữa.
Khóc ròng luôn. Xác suất hư 1 ổ rồi bị hư thêm 1 ổ khác nữa trong quá trình rebuild là rất lớn: lý do là khi 1 hdd fail thì tuổi thọ các ổ khác cũng same same với nó rồi cho nên nó hay rủ bạn nó đi cùng lắm.
Còn bây giờ nếu có 1 ổ fail thì thay ổ khác vào rebuild lại, lỡ bị fail tiếp thì quăng tiếp 1 ổ nữa, still OK. Xui tận mạng thì thêm 1 ổ thứ 3 nữa fail thì ...... là hết thời rồi.

Mình đang tính 1 giải pháp khác xem có khả thi hơn không. Bác xem giúp nhé.
1 con Mac mini + 1 cái HDD box 4xHDD or 8 x HDD gắn ngoài qua cổng thunderbolt or USB3 thì sao?
Mac mini chạy tốn điện rất ít. Dễ backup (TimeMachine or CarbonCopy Clone). Software cho HTPC thì cũng nhiều. Còn share file thì easy với Mac Server.
Với HDD box gắn ngoài thì dễ bảo trì và thay đổi HDD khi có sự cố.

Regards,

Nói về tổng thiệt hại khi build cái HTPC-Nas thì chắc chắn ko đáng là bao nếu so với tiến mua 1 cái Nas Synology như là cái DS1812+ mà bạn đang dùng. Ở chỗ tôi nếu ko tính tiến mua HDD thì mua máy ko chỉ cũng khoảng $250 đến $300 là tối đa.
Tôi cũng đồng ý với bạn là khi đã lên đến 8 HDD rồi thì cũng nên setup SHR cho 2 disks fault-tolerance thôi.
Riêng về giải pháp dùng con Mac mini cũng là hướng đi hay. Chỉ có 2 điểm cần lưu ý ở đây.
- Trừ khi bạn ráng chờ vài tháng khi con Mac mini mới ra, còn Mac mini hiện tại tôi thấy cấu hình hơi bị "yếu sinh lý"
- Với HDD box gắn ngoài, vì do nối với PC, Mac mini, whatever... qua chỉ mỗi 1 cọng dây USB 3.0 (hoặc eSATA), cho nên lúc nào đó bạn cần sử dụng 1 lúc 2 HDD trờ lên là "kẹt xe" (tốc độ chậm xuống) ngay. Đó là chưa kể khi 1 hay nhiều ổ cùng tèo thì ko có cách gì cứu lại được.

Thân.

ndmc

Member

Em cũng đang dùng giống bác, tuy nhiên em dùng ESXI để chia làm 2 máy ảo khác nhau độc lập, cần phải host cái NAS lên trên window , khuyết điểm là chỉ control dc bằng remote desktop thôi :D

thanhtung08

Well-Known Member

Cảm ơn bạn đã trả lời.

Với HDD box gắn rời hiện cũng đã có box sử dụng thunderbolt rồi nên chắc chắn sẽ nhanh hơn nhiều so với esata. chỉ có phần raid thì chưa thử như thế nào thôi. Không hề có chuyện kẹt xe với thunderbolt :)

Bên trên