Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

Ðề: Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

đây là bộ được sử dụng trong Antec Fusion mà.

cũng tư vấn thêm khi cài máy ảo, tạo thêm 1 hdd ảo để lưu phần khởi động luôn, khi đó các bác đổi hdd đỡ phải up lại phần mềm (hdd ảo này chiếm ~900Mb).

Tôi up hình với cọng dây để minh họa cho mọi người thấy thôi.
Riêng về việc lưu " phần khởi động" lên 1 hdd ảo thì rõ là tôi ko hiểu bạn muốn lợi ích gì, xin giải thích thêm.
Thanks.

3xtran

@ Thanskforsharing em tính dùng main ZOTAC H87-ITX WiFi http://www.datkhang.com/htpc-mainboard/zotac-h87-itx-a-e , dsm os có support đầy đủ driver không bác, Bios có bị reset không ạ? Em ngắm em main này vì tính tận dụng dual Lan có sắn của em nó. Được là e quất e nó ngay. Nếu không bác cho e xin cái list hardware bộ của bác. Thanks bác trước.

Chỉnh sửa lần cuối:

namleviet

Chào bác

ý tưởng thêm 1 hdd ảo để lưu phần khởi động, các seting, plugin: sau này khi thay hdd (vật lý) không phải cài lại nữa.
vì khi gắn thêm 1 hdd, thì phần mềm sẽ tạo 2 phân vùng trên hdd đó, 1 phân vùng cho hệ điều hành còn phân vùng còn lại cho dữ liệu

Nam còn 2 điểm muốn tìm hiểu:
- nếu tháo hdd ra và đưa sang 1 máy tính khác, dùng Nano-boot trên usb thì dữ liệu đó có dùng được luôn không (và ngược lại nếu lấy hdd của 1 máy đang có Nas đưa vào máy ảo có bị xóa dữ liệu hay không?)
- khi đã khai báo hybird raid, thì dữ liệu trên đó được "tách" và các hdd sẽ được quản lý theo thứ tự của phần mềm ảo. nếu dùng lại = phần mềm ảo thì không có vấn đề, nhưng lại đưa nhóm hdd đó ra ngoài thì làm cách nào cắm theo thứ tự cổng (vật lý)?

Dear 3xtran
danh mục các mainboard hỗ trợ tính năng: WOL và hẹn giờ On/Off bạn thử tìm trên các website.
Bác Airport dùng 1 main Zotac H61 thì được cả 2. Tôi dùng Asrock thì chỉ được On/Off, các main khác (mà tôi đã thử) của Intel và Asus đều lỗi reset bios. Supermicro thì chưa thử.

Chưa có điều kiện lắm nhưng vẫn phải cảm ơn bác vì chủ đề quá hay, sự nhiệt tình, tâm huyết của bác.
Thank bác

airport

Active Member

@3xtran:
Như bác namleviet đã đề cập, em đang dùng main ZOTAC ITX để dựng Nas XPEnology thì thấy chạy tốt, không bị lôi reset BIOS, tính năng WOL, auto On/Off được, tuy nhiên ko sử dụng được card wifi buit-in của main.

3xtran

@airport:
Bác đang dùng là main Zotac H61 đúng k, con này có 1 lan giga & wifi buit-in. Con main e hỏi là ZOTAC H87-ITX http://www.datkhang.com/htpc-mainboa...ac-h87-itx-a-e, nó có dual lan giga của realtek bác ạ, nhưng em không rõ có support không ạ?

ngdhieu

Well-Known Member

Máy đã có cấu hình mạnh rồi thì cài máy ảo máy thực chi cho mất công vậy?
Cài luôn Ubuntu desktop, rối share thư mục dùng chung là xong thôi.
Cứ thế mà làm NAS , khi nào xem phim nghe nhạc thì mở màn hình lên thôi. Hay là mình nói có gì sai nhỉ?

Máy đã có cấu hình mạnh rồi thì cài máy ảo máy thực chi cho mất công vậy?
Cài luôn Ubuntu desktop, rối share thư mục dùng chung là xong thôi.
Cứ thế mà làm NAS , khi nào xem phim nghe nhạc thì mở màn hình lên thôi. Hay là mình nói có gì sai nhỉ?

Bạn nói thì cũng chả có gì sai đâu vì đây thuần túy là ý kiến dựa trên sở thích cá nhân.
Bạn thử hỏi xem có bao nhiều (phần trăm) người ở diễn đàn này biết xài Ubuntu và thích build cái HTPC trên nền ubuntu? Haizzà... theo tôi không chừng còn lại mất công nhiều hơn.

pgasqlkt

Member

có bác nào cài đặt thành công audio station dùng usb DAC giúp em với

namleviet

Chào bác:

Nam đã đưa 1 hdd từ Nas ngoài vào vmware và đọc được bình thường, như vậy đã ổn với băn khoăn 1 của Nam.
có điểm không thích lắm là phải login vào admin của windows

Chào bác:

Nam đã đưa 1 hdd từ Nas ngoài vào vmware và đọc được bình thường, như vậy đã ổn với băn khoăn 1 của Nam.
có điểm không thích lắm là phải login vào admin của windows

Làm luôn cái thắc mắc còn lại luôn đi Nam để tối ngủ cho khỏe?
Cái nas của mình giờ bỏ nhiều dữ liệu quan trọng vào quá rồi nên mình cũng sợ chết không dám liều thử.

Thanks.

namleviet

Nam hết hdd nhỏ rồi, phải mượn 2 hdd nữa của bác Airport thì mới thử được.

Em đã làm đến bước Power on, khởi động máy ảo nhưng trên máy ảo không hiện chạy rẹt rẹt như bác Thankforsharing nói mà chỉ hiện màn hình đen xì và dấu nhắc (_) thôi. Em cũng đã kiểm tra lại đường dẫn file image ISO.

Bác nào biết lỗi gì không ah, chỉ dẫn giúp e với. Thanks in advance

Hôm qua chủ nhật mới có thời gian rảnh để quay lại xem vấn đề này thì em thấy như thế này ah:
Nếu ở bước chọn ổ để tạo vùng máy ảo, không chọn "Use a physical disk" mà chọn "Creat a new vitural disk" thì việc cài đặt HTPC-NAS ko gặp lỗi như ở trên nữa.
Như vậy nguyên nhân có thể là do ổ cứng mà e định làm ổ cho Nas. Ổ này cắm cùng loại cổng với ổ cài win (ổ cài win cắm SATA1 và ổ Nas cắm SATA2). Định dạng ổ cho Nas đang ở trạng thái "online" và unallocated. Ổ này cũng hoạt động bình thường các bác ah, e đã test khi format về định dạng NTFS.
Các bác giúp e xem nguyên nhân tại sao với ah.

Hôm qua chủ nhật mới có thời gian rảnh để quay lại xem vấn đề này thì em thấy như thế này ah:
Nếu ở bước chọn ổ để tạo vùng máy ảo, không chọn "Use a physical disk" mà chọn "Creat a new vitural disk" thì việc cài đặt HTPC-NAS ko gặp lỗi như ở trên nữa.
Cái vụ này mới nghe. Bạn thử mượn hay mua thêm 1 ổ hdd gắn vào làm ổ Nas thứ 2 xem có bị nữa ko?

dungsin_lqd

Well-Known Member

Như vậy nguyên nhân có thể là do ổ cứng mà e định làm ổ cho Nas. Ổ này cắm cùng loại cổng với ổ cài win (ổ cài win cắm SATA1 và ổ Nas cắm SATA2). Định dạng ổ cho Nas đang ở trạng thái "online" và unallocated. Ổ này cũng hoạt động bình thường các bác ah, e đã test khi format về định dạng NTFS.
Các bác giúp e xem nguyên nhân tại sao với ah.

Bạn đem hdd đó qua 1 pc khác cài lại xem sao???

Bạn đem hdd đó qua 1 pc khác cài lại xem sao???

Báo cáo các bác là em đã thử bằng một ổ cứng khác và đã cài xong.
Tuy nhiên e vẫn muốn đưa ổ cứng kia vào làm ổ Nas vì ổ đấy mới mua. Ổ này e chắc chắn là hoạt động bình thường vì trước khi chuyển sang làm ổ HTPC-NAS thì ổ này đang làm ổ NAS Xpenlogy. Test format sang NTFS sử dụng như bình thường. Chưa hiểu lý do tại sao không làm được HTPC-NAS với ổ này.

namleviet

Bạn kiểm tra xem còn partition nào trên hdd đó hay không.

Một số hdd có hiện tượng kêu cơ khí, để nằm thì êm, để đứng thì kêu khi đầu đọc phải dịch chuyển.

Bạn kiểm tra xem còn partition nào trên hdd đó hay không.

Một số hdd có hiện tượng kêu cơ khí, để nằm thì êm, để đứng thì kêu khi đầu đọc phải dịch chuyển.

Ổ cứng đó chỉ có duy nhất 1 partition thôi

Lại có một vấn đề nữa e gặp phải.

E bắt đầu copy vào ổ cứng HTPC-NAS từ ổ cứng cắm trực tiếp trên cổng SATA 6Gb/s trên mainboard nhưng tốc độ copy chỉ đc 11MB/s thôi.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Lại có một vấn đề nữa e gặp phải.

E bắt đầu copy vào ổ cứng HTPC-NAS từ ổ cứng cắm trực tiếp trên cổng SATA 6Gb/s trên mainboard nhưng tốc độ copy chỉ đc 11MB/s thôi.

Bác cấm NAS vào Router Wifi chứ gì và HUB bác chắc 10/100 rồi..Khuyên bác 1 câu linh kiện bác không chuẩn thì setup kiểu này sẽ không như mong muốn..chọn linh kiện là vấn đề quan trọng đấy bác ah...chúc may mắn.

Bên trên