Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

KaiStone

Member
Ðề: Hướng dẫn thiết lập, cài đặt HTPC và Nas trên cùng một PC [nâng cao]

Mịnh chỉ thấy bạn xử lý 1 vấn đề đơn giản bằng phương thức thật phức tạp =]]

Cách của bạn có rất nhiều điểm yếu. Cái mình thấy ko hợp lý nhất là các HDD chứa dữ liệu kia sẽ Format theo kiểu Linux (EXT3, EXT4,...) và khi cắm vào 1 máy khác chạy Windows thì nó ko thể đọc đc. Cài thêm phần mềm hỗ trợ thì cũng chỉ đảm bảo tác vụ đọc thôi, còn ghi thì quên đi =]] Chưa nói đến khi bạn cần khôi phục dữ liệu hay làm gì đó trên cái con ổ đấy.

Trong bài, tự bạn đã trình bày cái cách đơn giản hơn nhiều nhưng bạn lại ko muốn làm theo =]]

Mình thấy những bất cập trong cách setup của bạn nó ko nằm ở bản thân bạn, mà nằm ở các nhà sản xuất, nhà phát hành. Như việc Win ko hỗ trợ EXT hay Linux không hỗ trợ NTFS, ta ko thể nào xoay chuyển đc. Còn với hệ thống đơn giản, cái bất cập hay ko nó nằm ở chính bạn. Bớt cài linh tinh, bớt down linh tinh, hay thêm phần mềm diệt Virus, mọi thứ nó dễ dàng hơn nhiều.

Chưa kể tới việc chạy thêm máy ảo cần cấu hình cao hơn -> tốn chi phí phần cứng. Việc chia sẻ 1 phần tài nguyên cho NAS cũng làm hao tốn tài nguyên, ảnh hưởng tới hiệu năng của chính con HTPC khi có nhiều tác vụ.

Tuy nhiên bạn có sở thích và nhu cầu cá nhân riêng nên bạn chọn cách phù hợp nhất với bạn, hoặc cách bạn thấy thỏa mãn nhất. Dù là thỏa mãn về mật bảo mật, về mặt ứng dụng hiểu biết, mặt ứng dụng công nghệ,... thì cũng là thỏa mãn và thoải mái nhất. Còn cá nhân mình, mình thậm chí thích quy những thứ phức tạp về những cái đơn giản.

Còn gì mình chưa biết mong bạn chỉ bảo.

KaiStone

Member

Lại có một vấn đề nữa e gặp phải.

E bắt đầu copy vào ổ cứng HTPC-NAS từ ổ cứng cắm trực tiếp trên cổng SATA 6Gb/s trên mainboard nhưng tốc độ copy chỉ đc 11MB/s thôi.

Có thể mình viết chưa rõ hoặc có thể bác đọc chưa rõ.

Mình cắm ổ cứng HTPC-NAS vào cổng SATA 6Gb trên mainboard, ổ cứng kia cũng cắm vào cổng SATA 6Gb trên mainboard, chất lượng của dây SATA đều có ghi 6Gb. Ổ cứng một ổ WD red 2TB 7200rpm, ổ kia Seagate 2TB vòng quay bao nhiêu thì e chưa xem lại. Với cấu hình như thế thì mình nghĩ tốc độ copy không thể thấp như thế được.
Hôm trước mình cũng copy từ 2 ổ này nhưng mình cắm 1 ổ qua dock usb3.0 thì tốc độ luôn đạt 110-130MB/s.

Mình hiểu vấn đề của bạn. Nguyên nhân là do tác vụ copy của bạn ko qua kết nối nội tại trên main mà đi qua card mạng.

Đúng ra, tác vụ copy sẽ là từ SATA (HTPC) -> Main xử lý -> SATA (NAS).

Nhưng nó lại đi thế này SATA (HTPC) -> Main -> Card mạng 1 -> Switch, Modem,... -> Card mạng 2 -> Main -> SATA (NAS)

Nguyên nhân thì thế, nhưng lý do thì mình ko xài máy bạn nên ko rõ, nên cũng ko có cách khắc phục. Tuy nhiên cũng có thể cho chút lời khuyên.

Bạn có thể chuyển hết Card mạng, Switch, dây mạng sang chuẩn Giga. Tốc độ sẽ đc ~ 100 MB/s

Còn muốn tận dụng tốc đồ max của HDD và SATA, lên đc 150 MB/s thì bạn phải hiểu kết nối nội tại giữa máy ảo và máy thật, cho truyền dữ liệu qua kết nối ấy. Nôm na là kết nối qua IP của NAS, nhưng ko phải IP mà modem cấp, mà là IP do VMWare cấp.

bet228

Sau khi cài tới cài lui, quyết định vọc vạch búa xua, update đủ kiểu nhưng ko được rồi cho chép file lên kiểm tra tốc độ. Thử tắt máy đi thì lại ko bị lỗi nữa. Có điều update lên 7 theo hướng dẫn của bác chủ thì ko đc. Được 33% thì báo lỗi file corrupt gì đó. Nhân đây cũng nhờ bác chủ gửi giúp mấy cái file scripts vào địa chỉ mail của em: [email protected]. Nói chung hệ thống vẫn chưa được như ý lắm nhưng vẫn rất cảm ơn bác chủ đã hướng dẫn tận tình!

Mịnh chỉ thấy bạn xử lý 1 vấn đề đơn giản bằng phương thức thật phức tạp =]]

Cách của bạn có rất nhiều điểm yếu. Cái mình thấy ko hợp lý nhất là các HDD chứa dữ liệu kia sẽ Format theo kiểu Linux (EXT3, EXT4,...) và khi cắm vào 1 máy khác chạy Windows thì nó ko thể đọc đc. Cài thêm phần mềm hỗ trợ thì cũng chỉ đảm bảo tác vụ đọc thôi, còn ghi thì quên đi =]] Chưa nói đến khi bạn cần khôi phục dữ liệu hay làm gì đó trên cái con ổ đấy.

Trong bài, tự bạn đã trình bày cái cách đơn giản hơn nhiều nhưng bạn lại ko muốn làm theo =]]

Mình thấy những bất cập trong cách setup của bạn nó ko nằm ở bản thân bạn, mà nằm ở các nhà sản xuất, nhà phát hành. Như việc Win ko hỗ trợ EXT hay Linux không hỗ trợ NTFS, ta ko thể nào xoay chuyển đc. Còn với hệ thống đơn giản, cái bất cập hay ko nó nằm ở chính bạn. Bớt cài linh tinh, bớt down linh tinh, hay thêm phần mềm diệt Virus, mọi thứ nó dễ dàng hơn nhiều.

Chưa kể tới việc chạy thêm máy ảo cần cấu hình cao hơn -> tốn chi phí phần cứng. Việc chia sẻ 1 phần tài nguyên cho NAS cũng làm hao tốn tài nguyên, ảnh hưởng tới hiệu năng của chính con HTPC khi có nhiều tác vụ.

Tuy nhiên bạn có sở thích và nhu cầu cá nhân riêng nên bạn chọn cách phù hợp nhất với bạn, hoặc cách bạn thấy thỏa mãn nhất. Dù là thỏa mãn về mật bảo mật, về mặt ứng dụng hiểu biết, mặt ứng dụng công nghệ,... thì cũng là thỏa mãn và thoải mái nhất. Còn cá nhân mình, mình thậm chí thích quy những thứ phức tạp về những cái đơn giản.

Còn gì mình chưa biết mong bạn chỉ bảo.

Đây là diễn đàn mở, mọi người có tự do phát biểu ý kiến riêng của mình nên chẳng có ai có cái quyền chỉ bảo người khác cả. Bạn không cần phải khiêm tốn như thế đâu.

Trở lại vấn đề bạn nói, tôi thấy bạn chỉ ra những cái gọi là rườm rà, phức tạp như ghép Linux với Windows, ghép máy ảo,... nói chung là nói rất dài dòng. Nhưng cái tôi cần biết đó là bạn có cái nào hay hơn không thì rất tiếc là tôi lại không thấy đâu cả. Đấy mới là vấn đề quan trọng bạn ơi.
Tôi chỉ hỏi một câu đơn giản thôi. Đó là bạn thử đưa ra một phương án ghép Nas vào một HTPC mà vừa đơn giản vừa hiệu quả hơn cách tôi trình bày ở trên đi. Tôi cũng như nhiều bạn ở đây thực lòng cám ơn bạn nhiều luôn.

Rất vui được thảo luận với bạn.

KaiStone

Member

Đây là diễn đàn mở, mọi người có tự do phát biểu ý kiến riêng của mình nên chẳng có ai có cái quyền chỉ bảo người khác cả. Bạn không cần phải khiêm tốn như thế đâu.

Trở lại vấn đề bạn nói, tôi thấy bạn chỉ ra những cái gọi là rườm rà, phức tạp như ghép Linux với Windows, ghép máy ảo,... nói chung là nói rất dài dòng. Nhưng cái tôi cần biết đó là bạn có cái nào hay hơn không thì rất tiếc là tôi lại không thấy đâu cả. Đấy mới là vấn đề quan trọng bạn ơi.
Tôi chỉ hỏi một câu đơn giản thôi. Đó là bạn thử đưa ra một phương án ghép Nas vào một HTPC mà vừa đơn giản vừa hiệu quả hơn cách tôi trình bày ở trên đi. Tôi cũng như nhiều bạn ở đây thực lòng cám ơn bạn nhiều luôn.

Rất vui được thảo luận với bạn.

Mình đã nói là bạn biết rất rõ rồi mà, chứ k phải mình có cách mới nào cả. Mình chỉ thấy nó phức tạp thôi, và một vài bất tiện, với mình thì cái bất tiện này lớn.

Mình chỉ làm đơn giản, về căn bản là giống cách của bác này

Bài viết rất chi tiết và nhiều tâm huyết. Cám ơn bác chủ.
Nhưng nếu là mình thì mình sẽ setup kiểu khác. XBMC + share file đơn giản trên window cho dễ quản lý và xử lý tình huống. Đặc biệt là nếu kết hợp cả HTPC vào thì đối với mình càng đơn giản tối đa càng tốt. Vì dính tới HTPC có nghĩa là sẽ phải thường xuyên update codec và các soft mới cho nó xử lý hình ảnh âm thanh. Cách đây vài năm mình có setup 1 hệ thống htpc + file server nhưng đc 1-2 tháng thì nản bỏ luôn cả bộ . Cuối cùng vẫn chọn phương án file server đơn giản và 1 đầu HD :D

Mình đã nói là bạn biết rất rõ rồi mà, chứ k phải mình có cách mới nào cả. Mình chỉ thấy nó phức tạp thôi, và một vài bất tiện, với mình thì cái bất tiện này lớn.

Mình chỉ làm đơn giản, về căn bản là giống cách của bác này

Cám ơn bạn đã nêu ý kiến cá nhân của mình ở đây, tôi rất trân trọng những ý kiến như vậy (cho dù là nó có hơi "trái chiều").
Có 2 điều tôi muốn nói ở đây.
1/ Ngay từ khi bắt đầu chơi HD cách đây nhiều năm về trước, tôi chủ yếu là set up máy theo cách bạn nói. Sau này khi làm quen được với Nas xpenology, thì tôi bắt đầu ghiền nó. Nói về tính năng chia xẻ file trên mạng, sự ổn định, cũng như nhiều tính năng mạng khác nữa thì nói thật Windows chỉ đáng xách dép cho nas. Nó làm cho người ta quên đi sự bất tiện khi phải chuyển đổi giữa Linux và Win. Bạn nên thử 1 lần rồi biết.

2/ Như ngay ở tựa đề tôi có ghi rõ đây là hướng dẫn nâng cao, tức dành cho những ai có chút vốn liếng về vi tính 1 chút, đặc biệt là thích vọc vạch thì mới thấy cái thú vị của nó. Còn ko thì toàn thấy rườm rà rắc rối cũng là điều ko làm tôi ngạc nhiên lắm. Bởi đơn giản cái topic này ko dành ai chỉ thích há miệng chờ sung rụng.

Thân.

Sau khi cài tới cài lui, quyết định vọc vạch búa xua, update đủ kiểu nhưng ko được rồi cho chép file lên kiểm tra tốc độ. Thử tắt máy đi thì lại ko bị lỗi nữa. Có điều update lên 7 theo hướng dẫn của bác chủ thì ko đc. Được 33% thì báo lỗi file corrupt gì đó. Nhân đây cũng nhờ bác chủ gửi giúp mấy cái file scripts vào địa chỉ mail của em: [email protected]. Nói chung hệ thống vẫn chưa được như ý lắm nhưng vẫn rất cảm ơn bác chủ đã hướng dẫn tận tình!

Đã gửi script files cho bạn rồi. Check email.
Good luck.

tml3nr

Moderator

Nghỉ tết mới có thời gian làm theo hướng dẫn của xếp Thanksforsharing, rất hay và lý thú. Sau khi chạy DS3612xs, mình lọ mọ mò lên DS3615xs.

Cảm ơn xếp lần nữa và chúc xếp luôn vui khỏe.

3. Khởi động máy ảo. Trước khi khởi động máy ảo, bạn phải làm một việc hết sức quan trọng. Như đã nói ở mục phần cứng, bạn phải bảo đảm con CPU của mình có hỗ trợ chức năng chạy máy ảo. OK, bây giờ bạn log vào trong BIOS để kích hoạt chức năng đó bằng cách vào phần CPU Configuration xong enable Intel VT-x và disable "trusted execution" (nếu có). Với CPU AMD cũng phải làm tương tự. Sau khi hoàn tất, vào lại VMWare workstaion, bây giờ nhấn vào “Power on this...”
anh cho em hỏi sao cần phải tắt "trusted execution" này đi vậy?

anh cho em hỏi sao cần phải tắt "trusted execution" này đi vậy?

Bạn hỏi tôi thì tôi cũng chả biết hỏi ai bởi vì đó là một trong những yêu cầu của VMWare khi bạn cài đặt một OS platform (chạy trên nền 64-bit) lên VMWare. Cũng giống như có người hỏi tại sao tôi phải đăng ký thì mới được post lên diễn đàn này?

pgasqlkt

Member

Các bác giúp em với:
Nas ảo không nhận được sound usb, trong khi đó sound usb gắn trên xpenology thực chạy ào ào.
Tks các bác

pgasqlkt

Member

Bác chủ ơi, bác cho em xin cái script khởi động máy ảo.
em cảm ơn bác

Các bác giúp em với:
Nas ảo không nhận được sound usb, trong khi đó sound usb gắn trên xpenology thực chạy ào ào.
Tks các bác

Cái này bạn khắc phục được chưa vậy?

Bác chủ ơi, bác cho em xin cái script khởi động máy ảo.
em cảm ơn bác

Bạn pm cho mình địa chỉ email mình gửi cho.

pgasqlkt

Member

cảm ơn bác,em buông súng cái vụ này.
trước tới giờ: em dùng 1 PC chạy xpenology + nghe lossless qua audio staion. 1 PC làm HTPC.
giờ em đổi hướng : 1PC làm HTPC + nas, 1pc làm music player:chạy debian+MPD

ferrari

Member

Mình cũng lò mò làm cái HTPC-NAS dowload bộ cài trên #1 về thì tới đoạn boot máy ảo cài XPEnology lên máy ảo thì nó ra màn hình đen thui ko thấy gì hết.
Mình đang dùng main Asrock Q1900.

Hình chụp trên máy ảo
View attachment 190067

PS: đã fix đc tình trạng này có vẻ như dòng lệnh boot on cdrom bác Thanksforsharing đưa nó ko có tác dụng với main này.
Giải pháp là boot vào BIOS của máy ảo và chọn ưu tiên boot bằng CD lên trên là đc, nhưng khi máy ảo reboot lại thì bios nó quên luôn nên ko boot đc XPenology.
Bác nào giúp em với

Chỉnh sửa lần cuối:

Tôi chưa thử, nhưng tôi không nghĩ cái lệnh boot thẳng vào cdrom nó liên quan gì đến main Asrock Q1900 cả vì hoàn toàn chạy trên phần mềm ảo cả, chẳng dính dáng gì đến main (phần cứng) ở đây. Bạn thử cài lại VMWare rồi thiết lập cấu hình lại thử xem. Đặc biệt là lệnh bios.bootOrder = “cdrom” trong file .vmx đó. Nhớ sau khi save nó lại thì mở ra lại xem câu lệnh nó còn đó không?

ferrari

Member

Tôi chưa thử, nhưng tôi không nghĩ cái lệnh boot thẳng vào cdrom nó liên quan gì đến main Asrock Q1900 cả vì hoàn toàn chạy trên phần mềm ảo cả, chẳng dính dáng gì đến main (phần cứng) ở đây. Bạn thử cài lại VMWare rồi thiết lập cấu hình lại thử xem. Đặc biệt là lệnh bios.bootOrder = “cdrom” trong file .vmx đó. Nhớ sau khi save nó lại thì mở ra lại xem câu lệnh nó còn đó không?

Hihi bỏ 2 dấu " " thì nó boot okie rồi.

View attachment 190206

Sẵn cài lên DS3615xs DSM 5.1 update 4 luôn

View attachment 190207

kilik

Member

bác cho em hỏi một chút. hiện e đag chạy nas riêng và pc để chơi game riêng. do một số bất tiện nên đang tính ghép chung. vấn đề e đang lăn tăn là liệu có thể cho nas ảo nhận hết lô ổ cứng trog nas thật hiện hành sau đó cài lại os dsm mà ko bị mất phân vùng chứa dữ liệu ko như khi cài lại hệ điều hành ngay trên nás thật ko?em hiện đang ko có ổ cứng để back up dữ liệu ra nên đang lăn tăn.

Monday

Member

bác cho em hỏi một chút. hiện e đag chạy nas riêng và pc để chơi game riêng. do một số bất tiện nên đang tính ghép chung. vấn đề e đang lăn tăn là liệu có thể cho nas ảo nhận hết lô ổ cứng trog nas thật hiện hành sau đó cài lại os dsm mà ko bị mất phân vùng chứa dữ liệu ko như khi cài lại hệ điều hành ngay trên nás thật ko?em hiện đang ko có ổ cứng để back up dữ liệu ra nên đang lăn tăn.

trên nas ảo bạn chỉ cần add đúng thứ tự hdd như trên nas thật
xong boot file iso đúng với ver nas là ok

không phải cài lại

trên nas ảo bạn chỉ cần add đúng thứ tự hdd như trên nas thật
xong boot file iso đúng với ver nas là ok

không phải cài lại

Thanks. Bạn trả lời đúng rồi đó.
Cái htpc-nas của tôi vừa mới phải restore lại. Không hiểu vì nguyên nhân nào tự nhiên cái htpc ko thể xem được phim 3D. Nó cứ báo lỗi driver. Cài driver lại vẫn vậy.
Khi restore lại máy, tôi cứ lo cho thằng Nas mặc dù tôi ko đụng chạm gì đến thứ tự hdd. Thật ko ngờ mọi thứ trong nas vẫn còn nguyên và htpc đã hoạt động lại bình thường.

Bên trên