Đánh giá HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

Muoi_hd360sg

Re: Ðề: HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

E đinh tậu con NAS BUFFALO LS-QVL, duoc 4hdd, mỗi hdd duoc 3TG, cái NAS duoc 12TG + với 6hdd(12TG) trong máy chắc cũng đủ cho bộ lưu trữ nho nhỏ
Sao không mua cái NAS 8 HDD luôn bác sau này nâng cấp hay the bớt cũng dễ

vutrunghoa

Active Member
Ðề: HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

Mình xài Dune HD max, kết nối với NAS Buffalo QVHL 4 bay cài win 2008R2 thông qua router buffalo bằng cáp Lan giga. Tất cả đều chạy bình thường nhưng vào Dune thì chỉ nhìn thấy workgroup và tên NAS còn không thể thấy các HDD đã share. Mình đã đọc và thử các kiểu nhưng vẫn không được, có bác nào giải quyết được vấn đề không ah ? Hiện tại down film về rồi mà ko thể coi qua NAS được. Buồn quá.

Muoi_hd360sg

Mình xài Dune HD max, kết nối với NAS Buffalo QVHL 4 bay cài win 2008R2 thông qua router buffalo bằng cáp Lan giga. Tất cả đều chạy bình thường nhưng vào Dune thì chỉ nhìn thấy workgroup và tên NAS còn không thể thấy các HDD đã share. Mình đã đọc và thử các kiểu nhưng vẫn không được, có bác nào giải quyết được vấn đề không ah ? Hiện tại down film về rồi mà ko thể coi qua NAS được. Buồn quá.
Bác làm như hướng dẫn trang đầu là được, Cho hỏi mạng nhà mình đã cùng lớp mạng chưa Bác?

smilegirl

Active Member

Cách này có xài được trên Win8 không bác chủ? Em thử làm theo cách này nhưng máy tính không nhận Dune (303D) còn Dune chỉ nhận được máy tính nhưng truy cập vào folder đã share thì không thấy được dữ liệu.

Muoi_hd360sg

Cách này có xài được trên Win8 không bác chủ? Em thử làm theo cách này nhưng máy tính không nhận Dune (303D) còn Dune chỉ nhận được máy tính nhưng truy cập vào folder đã share thì không thấy được dữ liệu.
Trên win8 thì em chưa test về lý thuyết thì như vậy là được bác kiểm tra kỹ lại các bước xem sao. Đã test trên win 7 và win xp, win xp thì hỗ trợ rất tốt và dễ, win 7 thì phải cấu hình phức tạp hơn như bài riview.

Easy Rider

Mình xài Dune HD max, kết nối với NAS Buffalo QVHL 4 bay cài win Server 2012 thông qua router buffalo bằng cáp Lan giga. Tất cả đều chạy bình thường nhưng vào Dune thì chỉ nhìn thấy workgroup và tên NAS còn không thể thấy các HDD đã share. Mình đã đọc và thử các kiểu nhưng vẫn không được, có bác nào giải quyết được vấn đề không ah ? Hiện tại down film về rồi mà ko thể coi qua NAS được. Buồn quá.

Muoi_hd360sg

Mình xài Dune HD max, kết nối với NAS Buffalo QVHL 4 bay cài win Server 2012 thông qua router buffalo bằng cáp Lan giga. Tất cả đều chạy bình thường nhưng vào Dune thì chỉ nhìn thấy workgroup và tên NAS còn không thể thấy các HDD đã share. Mình đã đọc và thử các kiểu nhưng vẫn không được, có bác nào giải quyết được vấn đề không ah ? Hiện tại down film về rồi mà ko thể coi qua NAS được. Buồn quá.
Bác lấy một cái máy tính kết nối mạng rồi kiểm tra xem trong Workgroup có thấy mấy cái ổ đĩa anh đã share trên NAS không?

Easy Rider

Việc chia sẽ giữa PC-NAS vẫn bình thường. Từ PC truy cập vào NAS, Dune thì Ok. Trên Dune max chỉ nhìn thấy tên PC, NAS trong WORKGROUP nhưng lúc chọn PC hay NAS thì không thấy gì hết ngoài thông báo "Empty".

thanhyk

Well-Known Member

Bạn xem thử các hdd đã share bởi NTFS premission chưa, trong đó tích full của everyone. Bạn nối nas và hdp cùng một swich cho dễ đánh giá. Không rõ dune hay win 2008 hay bị trục trặc, mình thì hay bị mất hẳn tên nas khi truy cập từ dune (còn đã thấy nas thì vẫn thấy được phim, theo cách share từ NTFS premission), mình rerstore mềm lẫn tắt mở dune vẫn không thấy nas, chỉ khi tắt công tắc phía sau rồi bật lại (tương đương cắm rút nguồn điện) thì nó mới thấy nas. Mình nghĩ dune chưa hoàn thiện về chia sẻ qua lan.

Easy Rider

Cám ơn chỉ dẫn của thanhyk. Mình đang dùng win server 2012 nên ko tìm thấy chức năng share bởi NTFS permission như của bạn. Đúng là chia sẽ qua lan trên Dune đối với nas chạy win os, đối với nas chạy Linus thì ok. Có lẽ sẽ phải chia tay Dune max rồi.

le_hung214

W7,8 hay XP về cơ bản share đều như nhau thôi, chỉ khác cách trình bày.
Một số rắc rối như thấy ổ share mà không thấy data thì em đã có nhắc set thêm everyone trong thẻ Security nữa.

Bấm phải vào ổ chọn Properties > Security ra như hình chọn 1> 6

xong bước 6 ok phát nữa ra hình này: Chọn Full Control hay chọn thế nào tùy thích ^^

Easy Rider

Mình làm theo bạn le_hung214 nhưng không thấy có thay đổi gì tích cực hết. cám ơn ban.

Muoi_hd360sg

Mình làm theo bạn le_hung214 nhưng không thấy có thay đổi gì tích cực hết. cám ơn ban.
Dòng Dune hay bị lỗi truy cập dữ liệu không thấy gì. Khi đã kết nối mạng, chắc chắn rằng tất cả đã cùng lớp mạng và đã set chế độ share rồi mà vẫn không được. Bác cho reset về mặ định đầu Dune sau đó khởi động lại và kết nối (chú ý là reset full). Chúc bác thành công

pirate

em thay ổ cứng nhưng nó hiện ra bản thông báo user : guest , con pass : bao nhap ,nhung em cha bít nên cũng khg truy cập được ?

thanhyk

Well-Known Member

Vậy bạn thử gõ name là administrator. Pass là admin xem sao.

Easy Rider

Ðề: Re: Ðề: HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

Dòng Dune hay bị lỗi truy cập dữ liệu không thấy gì. Khi đã kết nối mạng, chắc chắn rằng tất cả đã cùng lớp mạng và đã set chế độ share rồi mà vẫn không được. Bác cho reset về mặ định đầu Dune sau đó khởi động lại và kết nối (chú ý là reset full). Chúc bác thành công

Mình full reset con Dune max xong thì tên của nas TS-QVL biến mất tiêu luôn, các HDD share tren PC cũng empty luôn, ko có thay đổi tích cực gì hết. Tình hình căng nhĩ.
Dune max, PC, Terastation đều cùng chung lớp mạng, cắm từ 1 router mà ra.

Muoi_hd360sg

Re: Ðề: Re: Ðề: HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

Mình full reset con Dune max xong thì tên của nas TS-QVL biến mất tiêu luôn, các HDD share tren PC cũng empty luôn, ko có thay đổi tích cực gì hết. Tình hình căng nhĩ.
Dune max, PC, Terastation đều cùng chung lớp mạng, cắm từ 1 router mà ra.
Không có gì căng cả bác à cứ bình tĩnh xứ lý. Bác cho reset tiếp NAS nữa rồi kết nối lại do dòng Dune nó hỗ trợ mạng win 7, win 8 yếu n6n mình tìm biện pháp khắc phụ.

Muoi_hd360sg

em thay ổ cứng nhưng nó hiện ra bản thông báo user : guest , con pass : bao nhap ,nhung em cha bít nên cũng khg truy cập được ?
Khi nó hỏi User và Pass là cái tên và mật khẩu của tài khoản Administrator. Nếu không nhớ bạn kiểm tra lại tài khoản mình đang dùng là tài khảo Admin hay User bằng cách click chuột phải Mycomputer chon Manage sẽ ra như hình dưới
bỏ dấu chek ở dòng Account disabled sau đó đặt lại mật khẩu cho tài khoản admin

Đính kèm

• kich hoat accout.jpg
    kich hoat accout.jpg
    173.2 KB · Xem: 134
    121.6 KB · Xem: 132
  • user 2.jpg
    user 2.jpg
    142.2 KB · Xem: 137
  • user 4.jpg
    user 4.jpg
    171.6 KB · Xem: 133
  • user 31.jpg
    user 31.jpg
    197 KB · Xem: 139

smilegirl

Active Member

W7,8 hay XP về cơ bản share đều như nhau thôi, chỉ khác cách trình bày.
Một số rắc rối như thấy ổ share mà không thấy data thì em đã có nhắc set thêm everyone trong thẻ Security nữa.

Bấm phải vào ổ chọn Properties > Security ra như hình chọn 1> 6
..............................................................................................

Em làm đúng như bác hướng dẫn nhưng giờ dune 303D không nhận cả máy tính luôn, vẫn cảm ơn bác đã hướng dẫn rất chi tiết.

Easy Rider

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

Không có gì căng cả bác à cứ bình tĩnh xứ lý. Bác cho reset tiếp NAS nữa rồi kết nối lại do dòng Dune nó hỗ trợ mạng win 7, win 8 yếu n6n mình tìm biện pháp khắc phụ.
Mình vẫn đang rất bình tĩnh đây. Đã reset Buffalo Terastation (Windows OS) thì Dune nhận ra tên TS-QVL trong WORKGROUP nhưng click vào thì vẫn "Empty" và "Return". Riêng em LS-WVL (Linux) thì vẫn nhận và truy cập bình thường.

Bên trên