Đánh giá HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

Chưa phải bác ơi.
Như hình, bác bấm Add > Advanced > Find Now > gõ e sẽ có everyone > ok
Sau đó chọn full control cho Everyone mới add vào.
attachment.php

Em làm thế này rùi...
Mà vẫn không connect được bác ah...

thanhyk

Well-Known Member

Có bác nào rành giúp mình 2 lớp mạng khác nhau thấy nhau. Oppo cùng lớp mạng với nas là 192.168.1.xxx, còn Dune IP là 192.168.11.10 thuộc lớp mạng của router wifi có lớp mạng 192.168.11. Xin hướng dẫn để Dune thấy nas. Thanks

S379

Uploader

Em làm thế này rùi...
Mà vẫn không connect được bác ah...

Mình thầy bạn làm đúng phần share trên pc, nhưng hình như bạn bị sai phần Server : 192.168.1.1 (192.168.1.1 là default gateway) thấy bạn chụp hình. Phần Server bạn điền IP của PC hoặc Laptop là (192.168.1.5 mình thấy bạn chụp hình). Bạn lên cấu hình trong modem cấp IP tĩnh ra PC và Dune.

Name : tên j cũng được
Type : SMB
Server : địa chỉ IP của Laptop hoặc PC
Folder : tên hdd có thề là D,E,F ..bấm OK .

S379

Uploader

Mình cũng dùng Nas buffalo cài win server2008R2, ở trang 5 mình có post nhưng hình mất tiêu nên post lại như sau, bạn xem làm có Ok không nhé. Ngoài ra mình cũng nhờ các bạn giúp giải quyết khác mạng wifi thì làm ntn ở dưới.

Win 7 mình không thử, với Nas buffalo cài win server2008R2 thì bạn làm:
1. gõ trong start: 'share...' và mở 'share and storage management'.

2. Bạn chọn ổ cần share, trong hình mình chọn ổ E. Nhấp phải chuột chọn Properties, chọn tab Permissions, mở tab thứ hai NTFS Permissions. Bạn xem trong mục Group or uses names có chữ 'Everyone' chưa, nếu chưa bạn phải add gõ chữ đó vào và chọn nó. Xuống dưới trong mục Permissions for Everyone bạn chọn full control tích vào allow là xong.
Mình nhớ lúc trước chỉ share trong thư mục vẫn chưa share thực sự, Dune thấy nas nhưng thư mục rỗng. Sau khi làm như trên thì nó share thực sự và thấy tất cả nội dung trong thư mục share.

Chúc bạn thành công.

Còn việc mình nhờ các bạn là:
1. Mạng internet và nội bộ mình gồm: đầu tiên cáp quang viettel vào router wifi vào hub. Từ hub ra các máy tính, nas và router wifi như sau: Hub ra các pc, router như sau. 1 dây ra router wifi A, từ router wifi A ra Dune (trên Dune thấy IP là 192.168.11.10). 1 dây ra router wifi B, từ router wifi B ra nas-1 (IP nas-1: 192.168.108) và ra nas-2 (IP: 192.168.1.113). Router wifi B ra tiếp hdp Oppo (IP: 192.168.109). Các pc, nas và oppo đều có ip dạng 192.168.1.xxx, riêng Dune là khác ID do thuộc router A (192.168.11.xx). Từ oppo vẫn thấy các nas và pc, từ Dune không thấy nas và pc. Tóm lại mình có 2 router wifi và các thiết bị thuộc 2 router này không thấy nhau mà chỉ thấy trong cùng router. Nhờ các bác giúp làm ntn để Dune thấy nas.
(nas em để ID cố định, các thiết bị khác ID tự động).
Thanks các bác.

Mình thấy bạn có 3 router wifi khác nhau. Nếu router wifi A của bạn nhận ip của router wifi cáp quang mà cấp ra ip khác thì không được , bạn cấu hình lại chỉ cho 1 router wifi cáp quang cấp ip thôi.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Mình thầy bạn làm đúng phần share trên pc, nhưng hình như bạn bị sai phần Server : 192.168.1.1 (192.168.1.1 là default gateway) thấy bạn chụp hình. Phần Server bạn điền IP của PC hoặc Laptop là (192.168.1.5 mình thấy bạn chụp hình). Bạn lên cấu hình trong modem cấp IP tĩnh ra PC và Dune.

Name : tên j cũng được
Type : SMB
Server : địa chỉ IP của Laptop hoặc PC
Folder : tên hdd có thề là D,E,F ..bấm OK .

Vậy có phải phần server em sẽ chỉnh lại thành: 192.168.1.5 không bác?
...@ Vẫn không connect được bác ah...

S379

Uploader

Vậy có phải phần server em sẽ chỉnh lại thành: 192.168.1.5 không bác?
...@ Vẫn không connect được bác ah...

IP 192.168.1.5 mình thấy bạn chụp hình ở bài trên, chứ không biết địa chỉ IP của PC là bao nhiêu. Bạn kiểm tra IP của PC là 192.168.1.xxx thì bạn mới ghi vào phần server của dune thì mới nhận được. Không được bạn PM số DD mình gọi lại cho bạn.

thanhyk

Well-Known Member

Thế bác atn72 pm mình đt được không ạ.

VThanhgtvt

Well-Known Member

IP 192.168.1.5 mình thấy bạn chụp hình ở bài trên, chứ không biết địa chỉ IP của PC là bao nhiêu. Bạn kiểm tra IP của PC là 192.168.1.xxx thì bạn mới ghi vào phần server của dune thì mới nhận được. Không được bạn PM số DD mình gọi lại cho bạn.

Thì đúng IP máy của em là vầy bác ah...

hd360sg

Có bác nào rành giúp mình 2 lớp mạng khác nhau thấy nhau. Oppo cùng lớp mạng với nas là 192.168.1.xxx, còn Dune IP là 192.168.11.10 thuộc lớp mạng của router wifi có lớp mạng 192.168.11. Xin hướng dẫn để Dune thấy nas. Thanks

Bác muốn kết nối cho Dune thấy NAS và Oppo thấy NAS thì chỉnh cho cùng một lớp mạng là được

S379

Uploader

Bác muốn kết nối cho Dune thấy NAS và Oppo thấy NAS thì chỉnh cho cùng một lớp mạng là được

Bác @thanhyk đã kết nối NAS với Dune được rồi bạn :D

thanhyk

Well-Known Member

Bác @thanhyk đã kết nối NAS với Dune được rồi bạn :D

À vâng, vấn đề là em không tắt chức năng DHCP trên 1 cái router wifi. Cụ thể khi mua cái router wifi thứ 2 của người đang xài wifi về gắn mạng và thấy lớp nó khác với router wifi 1. Kết luận reset mặc định cả 2 router wifi rồi tắt chức năng DHCP cả 2 router wifi là nó Ok.

hongminhftu

Tôi lại gặp vấn đề khác kết nối qua LAN 3 thiết bị sau:
1. Dune gắn 9 HDD 2TB chứa Phim, nhạc, data
2. PC sử dụng Win XP share ổ E chứa Data
3. Laptop sử dụng Win 7 share ổ D, E dùng tải phim, nhạc..
Từ PC, Laptop chép data, phim nhạc... vào các HDD của Dune qua LAN đều ổn tuy có chậm nhưng khỏi phải gắn tháo HDD.
Từ Laptop copy, move data, phim (từ Laptop lên PC và ngược lại), truy cập xử lý văn bản hình ảnh và in ấn qua LAN tổ Disk E chứa data của PC đều tốt
Sau khi thiết lập như hướng dẫn trên,từ PC dùng lệnh run vào Laptop thì thấy được ổ D,E đã share của laptop nhưng muốn vào từng folder để xem, copy file thì không được.(dù đã chọn all control)
Xin được tư vấn thêm

Cái này bác chỉ cần vào ổ cần share trên laptop click chuột phải->share rồi chọn tab securty và add những máy cho phép truy cập/hoặc chọn every one rồi tiếp tục chọn full control

hongminhftu

Re: Ðề: HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

Dạ cảm ơn bác Mười, mình đã làm được rồi. Cách để các pc khác thấy thì tự mò và đã làm được như dưới đây, cách để HDP thấy Nas khi gắn qua router khác (chắc như bác nói là trùng địa chỉ ip với wifi) thì tắt DHCP trên router và BỎ DÙNG CỔNG MÀU XANH trên router, router mình 1 cổng xanh và 4 cổng đen trước hay gắn cáp vào cổng xanh ra các cổng đen. Cái vụ hdd 3tb thì kể sau.

Để HTPC /pc thấy được các file chia sẻ trong Nas windows server 2008, em mở 'share and storage management' bằng cách gõ trong nút start cho nhanh.

Giao diện Share and Storage Management hiện ra. Trong giao diện này mình sẽ share thực sự bằng cách nhấn chuột phải vào ổ đĩa chọn Properties và chọn tab Permissions, chọn NTFS Permissions sẽ ra giao diện sau

Trong Security này do mình đã chọn rồi nên nó hiện người sử dụng là everyone, còn lúc đầu mình thấy thư mục rỗng là vì ở đây nó không có everyone và mình cần add và gõ chữ everyone vào, sau đó chọn full control để được quyền tối cao và ok. Vậy là xong, để an toàn mình rertart lại máy và mở các pc/ htpc thấy được nas windows 2008 này. Như vậy bạn chú ý là trước mình share hình như mới động chạm đến nút Share Permissions chứ chưa động chạm NTFS Permissions.

Về vấn đề HDP mở được thư mục chứ không chỉ thấy ổ cứng và khi mở thì báo 'rỗng' thì em nghĩ nó cũng liên quan đến vấn đề NTFS Permissions trên.
Còn vấn đề HDP không thể thấy các nas/htpc/pc khi khác lớp mạng, em không chắc dùng từ đúng, chỉ biết switch ra htpc, nas và router wifi. Từ router wifi mới ra HDP (nếu gắn trực tiếp hdp vào switch thì Ok còn như trên thì mở hdp không thấy gì ngoài chính Dune tên của nó). Bác Mười có nói tắt chức năng DHCP trên router wifi đi vì có thể nó trùng IP của wifi, em làm hoài mà không biết tắt phải mang router ra chỗ mua để tắt DHCP (bác Dzũng buffalo gì đó ở Nguyễn Chí Thanh), hóa ra cũng giống em làm là kết nối router vào pc bất kỳ nhưng lúc em làm tắt vào lại vẫn thấy enable chứ không thấy disable là do lúc nào cũng có chữ enable này nhưng nó có ô check đánh dấu, ngoài ra quan trọng là sau đó KHÔNG DÙNG CỔNG MÀU XANH (tắt mở HDCP chỉ có tác dụng với cổng màu xanh này thôi). Em đem router sau khi tắt DHCP về và gắn hdp vào thấy tất tần tật pc/htpc và Nas. Vui quá.

Về vấn đề Dune 303D kết nối cổng usb2.0 của dock Unikey xài ổ 3TB mà cứ bắt format vì không nhận dạng được ổ đĩa thì em có đem đến Ân Nguyên kiểm tra (nói nhỏ là kỹ thuật và Sếp Ân Nguyên rất nhiệt tình dù em đến lúc...12h10', nhưng về test kiểm tra sản phẩm thì...không có nhiều kinh nghiệm), họ cũng cắm rút format trên dune, trên pc đủ kiểu, convert dynamic trên ổ cứng v.v... nhưng vẫn không đọc được, sau đó họ kiếm loại dock orion gì đó có cổng usb3.0 và nó nhận được... Em chưa kiểm tra lại vì nhà người anh có Dune base 3D gắn ổ 3.5" trực tiếp để thử xem Dune có nhận ổ 3tb không. Em rút ra kết luận tạm thời là với ổ 3tb trước tiên nếu format trên pc thì chọn NTFS theo kiểu GPT thay cho MBR để nhận đủ 3tb (và hình như GPT là mặc nhiên là loại Dynamic thì phải). Để gắn trên Dune 303D (hoặc có thể là các hdp mini gắn ổ 2.5") qua box thì chọn loại box có chuẩn usb3.0 (thường chuẩn này chắc chắn hỗ trợ 3tb tốt còn dock đời cũ như unikey không biết có hỗ trợ 3tb tốt không mặc dù gắn trên pc vẫn play ầm ầm).

Ở Ân Nguyên em còn phát hiện một điều về bộ dàn xem phim của họ (bác nào đến chắc thấy cái tivi 64", bộ pre/power khủng khiếp, dàn loa 5.1 to đùng và đặc biệt subwoofer to bằng cái ghế bành). Do em có receiver Denon 4310CI mà không thể xem phim bluray 3D có âm thanh DTS-HD (nói chung là âm thanh chuẩn hd), do dòng denon này đời 2010 không hỗ trợ xuất 3D. Ân Nguyên nói là đừng nghe ai nói receiver không phát được 3D (bởi dây hdmi 1.3 vẫn xem 3D ầm ầm), họ nói dàn âm thanh của họ không có hỗ trợ vẫn xem 3D bình thường và gắn dây theo kiểu bình thường từ Dune 3D vào pre/pow ra tivi, họ mở phim 3D và đúng là em thấy âm thanh hd hình ảnh nhòe của 3D trên pre/pow và tivi. Em về khấp khởi mừng và thử lại...kết quả vẫn như các lần trước làm gì có hình ảnh 3D. Lúc này em mới nhớ ra họ có dùng remote tivi chỉnh tivi gì đó và em nghĩ : À thì ra họ 'ảo thuật' bằng cách cho tivi chuyển chế độ 2D-->3D (em đoán chứ không dám chắc nhưng nếu Ân Nguyên có vào topic này giải thích lại giúp nếu em nhầm). Em cũng thử chuyển trên tivi thì thấy đúng là hình ảnh có nhòe phải đeo kiếng 3D mới rõ (bực mình trò này em play các phim 2D vẫn thấy nó thành 3D). Em xin hết.
Một lần nữa cảm ơn bác Mười đã nhiệt tình giúp đỡ.

Hiện tại em còn 'vướng' 2 ổ 1.5tb chứa đầy phim theo chuẩn định dạng của firmware 1.14 dành cho Nas buffalo dòng Tera, em đã thay linux bằng windows server 2008R2 như trên. Em có cài linux trên pc cũng không đọc được 2 ổ cứng này, có bác nói dùng phần mềm slax gì đó cho chạy ỏ đĩa ảo sẽ copy nhanh hơn (tức là phải thấy nó) nhưng em không biết tạo file ổ đĩa ảo và bản slax nào vì thấy có nhiều bản, htpc xài win 7-64bit. Bác nào có xài nas chỉ giúp. Thanks

Bác hướng dẫn toàn cái em đang cần. còn một điều nữa là với đông giữ liệu khổng lồ đó thì chắc chắn ai cũng muốn truy cập bằng các thiết bị di động như ipad, tabet, điện thoai, ...bác có thể hướng dẫn tiếp phần truy cập và xem phim này được không?

kinhphuong

Well-Known Member
Mình làm theo các bác hướng dẫn thì xem phim ok nhưng phụ đề thì no ok các bác ơi... giúp em với...
Thank...

ocungssd

Member

Share qua cổng Rj45 thì được còn qua wifi thì máy tính nhận được dune. Còn dune lại không nhận được ổ đĩa share. Ai biết giải quyết làm sao ko?

phongchua

Re: Ðề: HƯỚNG DẪN TRUY CẬP DỮ LIỆU TỪ ĐẦU DUNE TRONG MẠNG LAN DÀNH CHO WIN 7

Share qua cổng Rj45 thì được còn qua wifi thì máy tính nhận được dune. Còn dune lại không nhận được ổ đĩa share. Ai biết giải quyết làm sao ko?

Bạn làm như hướng dẫn ở trang đầu, vẫn chưa được thì bạn vào Setup -> Application -> SMB rồi chỉnh workgroup theo như trên win của bạn (thường là workgroup) reboot lại là ok.

bác cho hỏi máy đã share full quyền nhưng dune base 3d không nhìn thấy PC và pc cũng không tháy dune? là sao vậy

Vic Lâm

Well-Known Member

Hiện em vừa kết nối thử nhưng sao máy tính thấy HDD trên Dune còn Dune truy cập vào máy tính thì không thấy ổ nào dù em đã share lên hết

Bên trên