[Hướng dẫn] Tự tạo một thư viện âm nhạc Lossless để nghe online trên internet

nammeo76

Well-Known Member
Chia sẻ kinh nghiệm tự tạo một Thư viện âm nhạc Lossless để nghe online trên internet .

Yêu cầu : - Đường truyền Internet đủ mạnh để nghe nhạc Lossless online

- Một Tài khoản Cloud Drive có dung lượng lớn để lưu nhạc Lossless như Google Driver, Onedrive, Dropbox v..v.. Nên sử dụng Google Driver vì khi nghe nhạc thấy khá mượt , không bị lag

- Các thiết bị đầu cuối chạy Ios như Iphone , Ipad , các thiết bị chạy Android như Galaxy Note , android box , tablet v.v… , PC cài windows , Macbook chạy MacOs

Bước 1 : Các bạn download nhạc Lossless về , đầy rẫy trên các diễn đàn , ví dụ như trên http://www.hdvietnam.com/forums/lossless-albums.26/ , download về , sửa tag và cover cẩn thận , sau đó up lên Cloud Drive mà bạn có .

Bước 2 :

- Trên thiết bị chạy Ios , các bạn cài phần mềm để nghe nhạc lossless có hỗ trợ Cloud drive của Google drive , Dropbox , One Drive . Có hai phần mềm mình đã sử dụng và thấy rất Ok là Cloudbeats và Cloud Music ,các bạn lên appstore down về .

Cloudbeats có hai bản free và Pro , bản free mỗi folder chỉ list được 20 bài hát , không có playlist , không bị chèn quảng cáo , bản Pro có nhiều tính năng hơn , nếu chỉ nghe đơn giản các bạn có thể dùng bản free cũng được . Nếu máy bạn đã JB rồi thì có thể down appvn để cài bản Pro . Trong 2 phần mềm trên Ios này mình thấy cái Cloudbeats nghe OK hơn . Phần mềm Cloud Music cũng có 2 bản free và pro , bản free chèn quảng cáo lung tung , còn bản Pro mua hết 100k .

- Trên thiết bị chạy android , các bạn có thể dùng phần mềm doubleTwist Music Player, Sync link đây : https://play.google.com/store/apps/details?id=com.doubleTwist.androidPlayer

Khi bạn add Cloud Drive vào , nó sẽ mất một thời gian để quét toàn bộ các bài hát của bạn trên Cloud , thời gian quét phụ thuộc vào số lượng bài hát của bạn trên Cloud , nhưng khi quét xong rồi thì nó sắp sếp các tag , cover rất trực quan , dễ sử dụng .

Có hai bản Free và Pro , nếu dùng đơn giản thì bản free cũng được …

- Trên máy tính PC chạy Windows , trước mình cứ loay hoay mãi nhưng giờ mình tìm ra cách để chơi các file nhạc lossless trên cloud drive …

+ Đầu tiên , các bạn cài phần mềm Netdrive2 , các bạn search trên mạng đầy phần mềm này , có cả bản vừng ơi mở cửa ra nhé .., Netdrive2 sẽ map cái Cloud Drive thành một ổ cứng trên máy tính của bạn , khá là tiện lợi .

+ Sau đó , bạn cài phần mềm MediaMonkey bản Gold (Cũng đầy trên mạng) , add cái lib của nó vào ổ đĩa bạn vừa map vào và nó sẽ scan hết tất cả các bài hát cho bạn.

Dùng MediaMonkey rất thích , sửa tag rất trực quan , có thể dùng nó để quản lý tất cả các bài hát nhack lossless bạn lưu trên cloud . Nghe nhạc qua Mediamonkey cũng ok

-

- Trên máy tính chạy Macos , mình đang mắc tóc ở đây, thử mấy phần mềm để map ổ cloud drive thành ổ cứng giống như Netdrive2 đã làm trên Windows nhưng chưa có phần mềm nào chạy mượt cả , đây là điều kiện cần để play nhạc không bị lag . Điều thứ 2 là trên mac không có phần mềm nghe nhạc nào quản lý library tốt được như MediaMonkey hay Foobar2000 đã làm được trên Windows .

Mình đã thử qua và thấy cái phần mềm Clementine , có hỗ trợ cho cloud drive như Google và Onedrive , nghe nhạc thì tạm được nhưng quản lý lib thì còn kém lắm , đành dùng tạm vậy .. link đây , phần mềm free nhé

https://www.clementine-player.org/vi/

Thank các bạn đã xem … Giờ các bạn có thể tự tạo cho mình một Lib nhạc số lossless , nghe trên rất nhiều thiết bị , với đường truyền internet tốt , các bạn có thể nghe được cả nhạc chất lượng cao 24bit/192khz mà vẫn mượt mà … nhưng tốt nhất bạn nên để ở dạng 24bit/96Khz , khi đó bạn tắt màn hình iphone để nghe nhạc mà vẫn không bị giật , lag ….

Sao mình không up được hình nhỉ ?

longham

Active Member
Hình bạn phải up vào trang ngoài xong lấy BBCode cơ.

Còn mình thắc mắc, sao trên PC ko download chương trình client gốc của MS, Google, nó tự sync nhạc luôn, sao phải dùng chương trình ngoài?

nammeo76

Well-Known Member
Up hình lằng nhằng nhỉ ... thôi kệ vậy
Cái cách mình nghe nhạc ở đây là nghe online , không phải sync gì hết , nếu sync thì nó chiếm một không gian khá lớn trên máy ...
Với các điện thoại như iphone hay ipad dung lượng chỉ 16 GB , không thể sync được dữ liệu nhạc hàng trăm GB bạn up lên Google drive , vậy chỉ có cách là nghe online ...

longham

Active Member
Windows 10/IOS/ANDROID có Microsoft Groove dùng để stream từ OneDrive. Ko biết có hỗ trợ flac ko, mình mới dùng nó để stream m4a và mp3 thôi.

nammeo76

Well-Known Member
Windows 10/IOS/ANDROID có Microsoft Groove dùng để stream từ OneDrive. Ko biết có hỗ trợ flac ko, mình mới dùng nó để stream m4a và mp3 thôi.

Nó không hỗ trợ Flac đâu , chỉ cho nghe flac trên ổ cứng trong máy PC thôi ... trên các forum của windows nhiều người đòi Microsoft hỗ trợ flac , họ chỉ ghi nhận nhưng ko hứa hẹn gì cả ...cái này động vào miếng cơm mạnh áo của bao người nên Microsoft nó thận trọng lắm ...
Cái dịch vụ Tidal cũng cho nghe lossless nhưng bắt trả phí , chiasenhac cho down lossless nhưng ko cho nghe online , chỉ m4a 500kps là hết cỡ ...
Đành tự tạo thư viện lossless cho riêng mình xài vậy

Bên trên