Hướng dẫn update Linux XBMC Firmware cho ATV1200,ATV 520, nhanh, mượt mà

vvd2104

Well-Known Member
[Hướng dẫn] Linux KODI (XBMC) Firmware cho các dòng chip MX8726 (ATV1200, ATV 520, ZTV...) nhanh, mượt mà

Đây là firmware Linux KODI (tên chính thức là Ember)cho các dòng chip AML8726 như ATV1200, ATV520, ZTV..., Chỉ chạy mình XBMC nên nhanh và mượt hơn Android nhiều, hỗ trợ hỗ trợ Full HD, Audio Passthrough tốt hợp với anh em thích tốc độ, ổn định và đơn giản. Chạy nuột, em thử play file bluray hơn 30gb chạy mượt mà.
Mình tham khảo trên trang này, dùng 2 tháng nay trên ATV1220 không vấn đề gì cả, chia sẻ lại cho ai chưa biết:
Link tham khảo: Ember on AML8726 hoặc Tổng hợp Linux Firmware cho Amlogic 8726

Cách làm như sau:

1.Tải Firmware thích hợp.
Các bạn vào trang EmbER tìm đúng thiết bị của mình:

Nếu thiết bị của bạn là chip MX8726 mà không có trong list, thì trên Android vào /Setting/About, xem cái Moldel của thiết bị xem là gì thì tải file tương ứng vs moldel đấy, ở VN thì phổ biến là STVMX (G02REF), ví dụ: ATV1200 là G02REF, ZTV là G18REF

Trang tiếp theo có 2 lựa chọn:
+ Từ Android chuyển sang Linux XBMC (Ember) thì click vào "Whatever to EmbER" các bạn chọn cái này.
+ Để quay lại Android, chọn "Revert to Whatever"

2. Tải về và giải nén file zip vừa tải về vào SDcard đã format FAT32 được các file: (không sử dụng USB để flash, dùng SDcard ổn định hơn)
- aml_autoscript
- bootloader.img
- EmbER-Amlogic-G02REF_****-update.zip
- factory_update_param.aml
- factory_update_param.ubt
- recovery.img
3.Rút nguồn thiết bị, cắm thẻ vào thiet bị,
4.Dùng tăm nhấn vào giữ nút reset ở phía sau thiết bị, sau đó vẫn giữ nguyên không bỏ ra, căm nguồn vào.
6.Giữ nút reset khoảng thêm 10 seconds, rồ bỏ ra.
7.Sau 1-2 phút màn hình update sẽ tự hiện ra.
8.Sau khi update, thiết bị sẽ tự khởi động lại, boot thẳng vào KODI nhanh hơn hẳn so vơi Android.

Để Quay lại FIRMWARE Android (Anh em cứ mạnh dạn up nhé, muốn quay về Android thì down cái này về)

1. Các bạn vào trang EmbER
Chon thiết bị của mình, rồi tải firmware tương ứng với thiết bị của mình, tải mục "Revert to Whatever" tải về giải nén ra

2. Cách làm tương tự như trên.

Edit:
1. Stream Youtube/Torrent Magnet Link từ PC
Các bác mà muốn đang lướt web bằng Chrome/Firefox trên Laptop, thấy link youtube hay, hoặc stream torrent, muốn chuyển qua xem trên TV màn hình rộng chạy KODI thì cài cái Extension tên " Play to XBMC/Kodi" của Chrome hoặc Send to XBMC/Kodi của Firefox, config IP của KODI là dùng ngay.

2. Để Remote KODI(XBMC) bằng điện thoại qua Wifi, trên iOS các bạn cài Official Kodi Remote, cho Android các bạn cài Kodi Remote

Chúc anh em thành công!
Nếu trong quá trình up firmware bị lỗi tham khảo Blog của mình để xử lý

Link youtube tham khảo
[video=youtube;8r07vDER000]https://www.youtube.com/watch?v=8r07vDER000[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

thaovjp89

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn update Linux XBMC Firmware cho ATV1200,ATV 520, nhanh, mượt mà

Mấy cái này e cũng down về máy từ rất lâu rồi, nhưng chưa có thời gian động đến. Bác nào nghiền vọc XBMC thì chiến trên Linux sẽ ok đó

hungmh80

Active Member

có cách chỉnh màn hình cho nó tỷ lệ với màn hình mình đang dùng không bác ? như kiểu chỉnh ở settingMBox ấy .
nếu được chắc phải về vọoc xem thế nào .

vvd2104

Well-Known Member
Trong Setting của XBMC có đầy đủ hết bác ah, từ config mạng wifi, config cả tỷ lệ màn hình như bác cần nữa, support full HD bác ah, audio có DTS passthrough bác nhé, em còn cài được cả addon Transmission download torrent nữa mà

vvd2104

Well-Known Member
Thì XBMC làm tốt nhiệm vụ đúng nghĩa của "HD media player" rồi mà, Rom này là Linux XBMC nên thiên về tốc độ và mượt mà

supportitvplus

Thanks các bác, lát bên em test kĩ lại luôn. :D

hungmh80

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn update Linux XBMC Firmware cho ATV1200,ATV 520, nhanh, mượt mà

cái này nghịch chơi thì được chứ khách hàng chẳng ai thích con box chỉ có mỗi XBMC đâu :D
Cũng tuỳ thôi , trước em cũng nghịch 1 em android box hàng châu âu do 1 người bạn mang về nó tương đương với con atv520 cũng chạy hệ điều hành này ( khởi động chỉ chạy mỗi xbmc thôi ) nghịch ngợm up rom và kết quả là bị brick :D . Vậy là vất xó .

vvd2104

Well-Known Member
Re: Ðề: Hướng dẫn update Linux XBMC Firmware cho ATV1200,ATV 520, nhanh, mượt mà

cái này nghịch chơi thì được chứ khách hàng chẳng ai thích con box chỉ có mỗi XBMC đâu :D

Cũng tùy nhu cầu của anh em thôi bác ah, mua "HD Media Player" tên của nó phục vụ chính cho xem phim mà ban, mình dùng XBMC trên Android thời gian đầu thấy hay bị crash nên chuyển qua cái này, dùng thời gian thấy cũng ổn định hơn trên Android, mà mỗi xem tv online, phim trên mấy add on zing, hayhay vs phim trên ổ cứng. thấy cũng ổn

thaovjp89

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn update Linux XBMC Firmware cho ATV1200,ATV 520, nhanh, mượt mà

Cũng tuỳ thôi , trước em cũng nghịch 1 em android box hàng châu âu do 1 người bạn mang về nó tương đương với con atv520 cũng chạy hệ điều hành này ( khởi động chỉ chạy mỗi xbmc thôi ) nghịch ngợm up rom và kết quả là bị brick :D . Vậy là vất xó .

Phí thế, ném e cứu chữa cho :)

vvd2104

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn update Linux XBMC Firmware cho ATV1200,ATV 520, nhanh, mượt mà

để lại em dùng cho

hungmh80

Active Member

Phí thế, ném e cứu chữa cho :)

Ok , lúc nào anh gửi lên xem có cứu đc không . Con đấy toàn tiếng Đức thôi :D
Con đấy khỏang nửa năm trước anh chụp ảnh cho em xem đấy .

Chỉnh sửa lần cuối:

Có mấy con lõi đơn E55 đang vứt xó.có cài được không bà con cô bác?.

vvd2104

Well-Known Member
Re: Ðề: Hướng dẫn update Linux XBMC Firmware cho ATV1200,ATV 520, nhanh, mượt mà

Mình cũng không rõ bạn ah. Bài viết của minh cho dòng chip AML8726 thôi bạn ah. Bác cứ port full thông tin lên xem biết đâu anh em khác có cách

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Những bản linux cho dòng chip MLX8728 bắt đầu được build cho con android box TV thông minh MX và MX2. từ đó những dòng box nào của mygica dùng chip 8726 đều chén được hết. Các bác cứ thoải mái nghịch. Nhưng cũng hạn chế up đi up lại nhiều ko một phát thành cái chặn giấy đó

Bên trên