Hy sinh 20 năm trâu chó để có thể cười tươi quãng đời còn lại!

dungdt2

Dạo này em ít xuất hiện và có lẽ làm nhiều bác bất ngờ lắm nhỉ? Đặc biệt là một số bác lúc nào cũng xem HDVN và cái box trò chuyện này như một ngôi nhà. Và có lẽ thế nên em bị mấy bác quen giận dỗi, hôm rồi mama Chip và bác Bằng có hỏi "Chú có chuyện gì giận diễn đàn à, dạo này đi chết ở đâu thế?" :)|

Em có đi chết ở đâu đâu, chỉ là năm nay 2012 rồi, tính ra tuổi Tây em đã 26, còn tuổi Ta em đã 27 tuổi mà vẫn hai bàn tay trắng, một sự thật phũ phàng quá. Thành ra em cảm thấy thật buồn vì mỗi khi đi offline với 1 số anh em, một số bạn bè lại có cảm giác tủi thân, cái này là sự thật chứ em không đùa nhé :-w

Để em thử nhìn qua trong mấy năm qua làm được gì nào? Tính ra gia tài hiện tại của em chỉ là hai cái xe máy cùi bắp, vài bộ quần áo, mấy cái đồng hồ, một tài khoản ngân hàng còn ít chai xì tin để sống và cái đầu trống rỗng. Mấy năm nay em ko làm được cái gì ra hồn người cả, chỉ toàn là ăn chơi, nhảy múa và làm phiền lòng bố mẹ thôi. Hôm rày, thấy mẹ nói "Cũng đến tuối lập gia đình rồi mà ko có cái gì thế con?". Uhm, đúng thật bạn bè đã lập gia đình rồi mà mình vẫn lông bông bố mẹ nào chả buồn. Mà cái số em nó khổ là tâm hồn em nó điên điên "nửa già nửa trẻ", có lúc cũng tính đâm đầu đi tù chung thân với 1 cô em nào đó, song nghĩ đến chuyện gắn bó với ai đó cả đời em lại ngán tận cổ. Thế nên kế hoạch về một mái ấm gia đình với những đứa trẻ chắc phải lâu lắm :D

Hội HDSG thành lập đến nay cũng một thời gian mà em đi off tính trên đầu ngón tay, em cảm thấy mình có lỗi lắm. Box torrent dạo này em cũng bỏ bê rồi, k vào đó đóng góp được gì cả. Song cái khó bó cái khôn vì nói thật em đã quyết định sẽ bỏ ra 20 năm để cày ải và tạo cho mình 1 cuộc sống tốt hơn bây giờ. Không phủ nhận em bây giờ cũng kiếm được tiền để có 1 cuộc sống tương đối tốt song nó ko phải là thứ em muốn. Có thể em hơi tham lam nhưng mục tiêu của em ko phải là cơm no áo ấm và 1 cuộc sống bình bình như nhiều người. Em rất ghét 1 cuộc sống bình lặng mà muốn đời đã sống là phải có trải nghiệm, sóng gió và sống thật sôi nổi mặc kệ cái sự đời có khi rất mất dạy.

Cách đây một năm em có cùng 1 người anh đầu tư và làm ăn, kết quả là bị thua lỗ, em và anh ấy mất một số tiền có đuôi là 9 con số 0. Số tiền đó có thể ko lớn so với 1 số người nhưng mà lại ko nhỏ với em, đó là tiền mồ hôi nước mắt của em dành dụm. Song cuộc sống là thế, cuộc chơi nào chả có may rủi, em chấp nhận tất cả thất bại đã được báo trước này. Từ tết ra đến giờ em cày trả nợ rất mệt mỏi và đó là lý do em rất hay viết nhiều bài chán nản. Em có cảm giác mình đánh mất nhiều thứ quá: thời gian + tiền bạc + công sức + kỳ vọng của bố mẹ, các em. Thế nên em sẽ phải cố gắng cày nữa, cày mãi để cho xong nợ và để không còn cái cảm giác vô dụng như thế này.

Có nhiều bác cũng như bạn bè hỏi em làm nghề gì? Em cũng k biết phải nói em làm nghề gì nữa, em có lẽ làm nghề tự do các bác ạ. Em lăn lộn gần như tất cả những cái nghề có tên lẫn không tên, từ lúc biết thế nào là cuộc sống đến bây giờ. Em thích cuộc sống tự lập và đó là lý do em bắt đầu tự sống từ thời học xong cấp hai. Em chính thức tự lập năm 15 tuổi, khi kết thúc tốt nghiệp cấp hai và em nghĩ đó là một quyết định đúng. Hồi đó em đi học 1 buổi còn 1 buổi em đi trông tiệm internet cho 1 người quen và tập tành viết báo để kiếm thêm. Thế nên, các bác đừng lạ nếu thấy cái mỏ em dẻo và em viết lách cũng khá nhé, nó là thói quen thôi! Và cứ như thế em tồn tại, tồn tại, tồn tại theo cách của mình đến tận bây giờ.

Em nói em tồn tại vì quan niệm sống của em là sống là ăn đói mặc rách thì phải phấn đấu để ăn no mặc ấm, ăn no mặc ấm rồi thì phải cày để ăn ngon mặc đẹp, đã ăn ngon mặc đẹp rồi thì phải cày nữa để ăn sang mặc sướng, và đã đạt được ăn sang mặc sướng thì mới họi là sống được. Đừng nói em tham vì nếu ai cũng tham như em chắc cái xã hội nó sẽ vận hành mạnh mẽ hơn chứ, còn ko là 1 mớ hỗn độn rồi. Em xác định mình sẽ cày ải 20 năm nữa để làm lại tất cả, làm lại cái gọi là một người đàn ông có sự nghiệp, 1 đứa con có hiếu.

Em có thể hơi bi quan nhưng con người em là thế sống 2 mặt rất rõ ràng. Em tâm niệm nếu em buồn, nếu em khổ thì tự mình em chịu, k bao giờ em muốn nỗi buồn khổ của em ảnh hưởng đến người khác. Thế nên dù có rầu thúi ruột đã gặp anh em HDVN và bạn bè em vẫn cười vui, chơi đẹp nhất có thể. Còn khi một mình em thì em mới là chính em, đó là cách sống của em có ai giận hờn em cũng đành chịu.

Em ko quan tâm người đời nhìn em xấu hay đẹp vì quan trọng em là chính mình. Cái tôi bản ngã của em rất lớn và nó làm em khổ là thế. Em có thể làm cu li, làm sai vặt hay làm bất kỳ nghề gì để kiếm tiền nhưng em lại ko chấp nhận ai đó đụng đến những gì thuộc về gia đình em. Nói thế ko có nghĩa em phạm pháp nhé, mặc dù em cũng biết chút ít về luật pháp VN để mà lách luật.

Hiện tại ngày em đi làm bán hàng full 8h hành chính, tối về em học thêm bên một Viện kinh doanh và quản trị, thời gian còn lại em cộng tác viết cho 1 số tờ báo thể thao, công nghệ. Cuối tuần em thường đi các tỉnh vì quan hệ khách hàng và các vấn đề đám cưới của bè bạn, lý do em hay vắng mặt offline chủ nhật của HDSG. Thời gian của em bị chia nhỏ để có thể tối ưu cho việc...kiếm tiền trả nợ, em ghét cái cảm giác nợ nần!!!

Xin lỗi các bác vì mới đầu tuần lại làm đau đầu với mấy dòng chữ vớ vẩn mà em đang viết đây, song em nói ra để cho thoải mái 1 tý, stress quá rồi. Đang trên xe xuống Cần Thơ đây, vừa đi vừa viết mấy dòng này với các bác.

Cảm ơn các bác đã đọc, em k sao đâu, hẹn các bác sau 20 năm nữa em sẽ là 1 con người khác chứ ko tàn tệ như bây giờ :(

ktq

Member
Ðề: Hy sinh 20 năm trâu chó để có thể cười tươi quãng đời còn lại!

20 năm sau.

"Hy sinh 40 năm chó trâu để có thể cười tươi quãng đời còn lại".

20 năm sau.

"Hy sinh cuộc đời chả biết là con gì để đầu thai làm con khác cho lẹ ".

20 năm sau.

"Con HD xin kính chào quý anh em bạn bè gần xa".
.
.
.
và 20 năm sau....

Đùa tí, sống quan trọng là bản thân phải vui vẻ mới đáng sống tiếp.

Chúc thí chủ may mắn.

minhtuantkh

Giật cái tít nghe ghê quá!
Mà nội dung thì ...nhiều chữ nhưng ít nghĩa.
Nhiều nghề quá thì... đúng như các cụ thường nói thôi.
Không nói ra thì ai cũng biết, chú còn có nghề MC đám cưới.
Có một cách rút ngắn 20 năm thú vật chỉ còn 2 năm thôi.
Đức là sự lựa chọn hoàn hảo đấy.

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Hy sinh 20 năm trâu chó để có thể cười tươi quãng đời còn lại!

Chúc mừng sinh nhật Dũng Đê Tiện nha! (Chả nhớ đã chúc ở đâu nữa) :D

ilVietnam

Well-Known Member

Happy birthday bác dung dâm tặc lần 2 nhé:D<:p<:p

Chúc bác thêm tuổi mới, thử thách mới, thành công mới, niềm vui mới, hạnh phúc tràn đầy:) (nghe như chúc mừng năm mới;)))

Chỉnh sửa lần cuối:

love_yejin

Huyền Thoại

tương ngay một bài vào sáng ngày sinh nhật thế này vậy lão, bữa nào chán đời cứ qua ca hát nhảy múa với ae HDSG là quên ngay ấy mà :p

Còn cái bài trâu chó j của lão, đúng như a Tuấn nói, viết nhiều mà chẳng hiểu ý lão muốn j :)), chắc do viết trong trạng thái tâm thần bất ổn chăng

paracels

Well-Known Member

Hơ hơ, lại sinh tị nạnh rồi. Bác có ở trong chăn người khác chăng ? Hay chỉ nhìn thấy cái màu của nó ?

Số em thầy bói bảo sau 40 tuổi mới giàu được cơ, cho nên trước 40 tuổi em chỉ nằm trên giường và chém gió thôi.

sct70

Well-Known Member

- Đúng thế ! "Cái tôi bản ngã của em rất lớn và nó làm em khổ là thế". Câu này sẽ làm khổ bạn nhiều đấy. Tuy nhiên do còn độc thân nên hãy cứ lăn lộn và làm hết mình và theo ý của mình để mai sau khỏi phải hối tiếc.

- Hơn nữa bạn đã tự lập từ khi còn bé nên vốn sống của bạn chắc cũng khá dày dặn điều này rất tốt cho việc mưu sinh tuy nhiên nó cũng làm tâm hồn bạn chai sạm phần nào. Vì vậy thả lòng mình một tí đôi khi một ánh mắt, một nụ cười, một cái vỗ vai cũng làm lòng mình ấm lại trên đường mưu sinh đấy và cũng còn nhiều điều làm mình hạnh phúc đấy. Đừng quá khắc khe nhưng cũng đừng buông thả chính mình. Chúc Dũng luôn hạnh phúc.

Alabama

Em cũng hơn 30 được vài năm rồi, thời trẻ đi học nước ngoài làm việc kiếm 1 số tiền, về nước lập nghiệp rất háo thắng, quyết kiếm tiền tỷ không kiếm tiền lẻ, đến giờ tuy không gọi là thất bại nhưng vốn liếng kẹt cứng, thế là em làm đủ nghề, kinh doanh linh tinh kiếm từng đồng lẻ, thôi kệ tương lai thì để tương lai tính, giờ sống qua ngày cái đã.

Với em kinh nghiệm quý báu là "làm được việc nhỏ hãy nghỉ đến việc lớn, đời chẳng thể 1 bước lên mây"

Shangri-La

Well-Known Member

Tâm thí chủ không tịnh, chẳng biết đến nay thí chủ đã bình tâm chưa ?

Angus_Bert

Film critic

Lao động hăng say, tình yêu sẽ đến \m/

hbinhlove2003

Well-Known Member
Em có đi chết ở đâu đâu, chỉ là năm nay 2012 rồi, tính ra tuổi Tây em đã 26, còn tuổi Ta em đã 27 tuổi mà vẫn hai bàn tay trắng, một sự thật phũ phàng quá. Thành ra em cảm thấy thật buồn vì mỗi khi đi offline với 1 số anh em, một số bạn bè lại có cảm giác tủi thân, cái này là sự thật chứ em không đùa nhé :-w
Thế tên nào viết trên báo Echip vừa mới lên chức Trưởng phòng kinh doanh sắm DT hàng chục chai thế lão X_X , sao lại vào đây than thở :))

nhoctnvn

Member

Anh đọc bài viết của chú anh cũng cảm thấy chú viết bài này khi tâm trạng đang bất an. Nhưng em ah! Cuộc sống còn dài, nhiều dự định ta ko thể thực hiện nhanh và liền 1 lúc đc. nhất là khi ta đã đi sai hướng. thế nên những lúc như vậy ta lại càng phải cẩn thận và chậm rãi để nhìn nhận rõ hơn là ta đã sai ơ bước nào và phải bắt đầu lại từ đâu. Cuộc sống thì tất cả mọi người đều vươn tới những gì tốt đẹp hơn. no đủ hơn. Chúc chú sớm thành công và quay lại góp mặt cùng ACE trên diễn đàn=D>

ngocthanh8106

Giật cái tít nghe ghê quá!
Mà nội dung thì ...nhiều chữ nhưng ít nghĩa.
Nhiều nghề quá thì... đúng như các cụ thường nói thôi.Không nói ra thì ai cũng biết, chú còn có nghề MC đám cưới.
Có một cách rút ngắn 20 năm thú vật chỉ còn 2 năm thôi.
Đức là sự lựa chọn hoàn hảo đấy.

huhuhuhuhu.....lạc vào đây, nghe bác Tuấn nói mà buồn vì y như bác đang nói Cọp!!
Cọp thề với lòng, mai này chỉ 2 nghề thôi, bây h bán giấy A4( vé máy bay), già bán vé số( cũng là bán giấy)

Bên trên