Internet và IPTV trên cùng 1 đường truyền (sử dụng udpxy), Port Mapping: phức tạp hóa một vấn đề đơn

Lưu ý: Ở đây chỉ xét sử dụng cả 2 dịch vụ (Internet + IPTV) của VNPT trên cùng 1 đường truyền ADSL

Như các bác đã biết, để xem IPTV trên các thiết bị không hỗ trợ multicast (udp, rtp), ta sử dụng router chạy firmware DDWRT, OpenWrt, có cài udpxy (chuyển udp, rtp sang http)

- Internet, IPTV chạy trên 2 PVC khác nhau
a/ 2 PVC này có thể chạy trên cùng 1 cổng LAN: có cả Internet và IPTV --> cài đặt ddwrt, openwrt, udpxy rất đơn giản để xem iptv (như 2 topic mình đã viết)
b/ 2 PVC này tách riêng trên các cổng LAN (sử dụng tính năng Port Mapping), có cổng chỉ chạy Internet, có cổng chỉ chạy IPTV

ví dụ: modem adsl tplink 8840T có 4 cổng LAN; pvc0 chay Internet, được map port 1,2,3; pvc1 chạy IPTV, được map port 4

Gặp TH này, các bác loay hoay cài VLAN Interface trên router
Tại sao ta không để Internet và IPTV chạy trên cùng 1 cổng LAN? và cài đặt đơn giản như mục (a)

Cách thực hiện: bỏ tính năng Port Mapping trên modem
ví dụ: trên modem tplink 8840T
vào Advanced Setup / VLAN / VLAN Function
chọn Deactivated

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Internet và IPTV trên cùng 1 đường truyền (sử dụng udpxy), Port Mapping: phức tạp hóa một vấn đề đơn giản

Mình xài cáp quang của Viettel bạn hướng dẫn cụ thể hơn tí được không ? cám ơn nhiều !

tienthanhbk

Well-Known Member
Ðề: Internet và IPTV trên cùng 1 đường truyền (sử dụng udpxy), Port Mapping: phức tạp hóa một vấn đề đơn giản

Mình xài cáp quang của Viettel bạn hướng dẫn cụ thể hơn tí được không ? cám ơn nhiều !

Viettel thì khỏi làm cho mất công bác ơi, nó phải có STB mới xem được.

đồng ý là có STB nhưng mình muốn cho qua 1 cái router khác phái wifi cho laptop vao internet còn STB xem nexttv ( vì wifi của viettel cho phát yếu không đi xa đc )

HNT24681

Well-Known Member

Bác H cho e hỏi ngu tí; nếu e mua đầu Himedia Q5 II thì có chạy được Iptv (như hôm off bác hướng dẫn) không? Nếu được thì cần mua thêm router như thế nào bác tư vấn giúp e với?

Bác H cho e hỏi ngu tí; nếu e mua đầu Himedia Q5 II thì có chạy được Iptv (như hôm off bác hướng dẫn) không? Nếu được thì cần mua thêm router như thế nào bác tư vấn giúp e với?

phải đăng ký IPTV và cấu hình thì mới mới xem dc trên Himedia Q5 II dc chứ Himedia Q5 II có mà ko đăng ký và cấu hình thì ko xem dc

HNT24681

Well-Known Member

phải đăng ký IPTV và cấu hình thì mới mới xem dc trên Himedia Q5 II dc chứ Himedia Q5 II có mà ko đăng ký và cấu hình thì ko xem dc

Hôm trước đi off e đã được thấy bác bbforever33 hướng dẫn xem iptv ngon lành trên đầu openbox x5 đểu; có điều e mù công nghệ nên chẳng tiếp thu đc. Ko biết Q5II có làm đc việc này ko? Nếu đc e cũng cố làm 1 e chơi Tết

Hôm trước đi off e đã được thấy bác bbforever33 hướng dẫn xem iptv ngon lành trên đầu openbox x5 đểu; có điều e mù công nghệ nên chẳng tiếp thu đc. Ko biết Q5II có làm đc việc này ko? Nếu đc e cũng cố làm 1 e chơi Tết

bác phải đăng ký với VNPT hoặc FPT còn VIETTEL thì ko xem dc thì lúc đó họ mới mở port cho bác thì mới dùng dc. còn giá cả thì vào trang chủ tham khảo. còn ko đăng ký thì ko có cách nào xem dc đâu.

vuthecong78

Well-Known Member

Cảm ơn bạn bbforever33 đã Teamviewer giúp mình để xem được MyTV và Internet đồng thời trên con LG 42LA6200. Các kênh HD còn bị khựng hình do băng thông hạn chế.

hvcvuong

Member

Đường truyền từ Net 3MB trở lên các bác làm mấy chú Androi như ZTV A1-1, X5 ... chạy phe phé, lại điều khiển youtube qua điện thoại nhanh gọn tiện lợi

nhoctom

Viettel bó tay hả bác chủ? E xài 741ND nhưng không sử dụng đc IPTV và internet trên cùng 1 dây đc.

a13743

Đã enable IGMP của Router Draytek nhưng vẫn không được bác ơi. Em dùng trên dune 3D

hoanpc

Mình đang xài con Bluecom 5330 config 2 pvc cùng 1 lan group thì chỉ cần set ip tĩnh trên máy tính là vào net và mytv đồng thời trên máy tính luôn,chứ mấy hiệu khách chỉ chia vlan cho từng dịch vụ mới được thôi.Nhưng chạy 2 dịch vụ đồng thời thì khi xem mytv thì download sẽ không max băng thông nhé.

Các bác giúp em config IPTV trên FTTH vnpt với ạ

tvhung83

Member

Mình ko hiểu lắm, modem quang của mình hiệu YESTELECOM, đã "Enable IGMP Proxy" nhưng bước tiếp theo là gì? VLAN vẫn đang enable, dùng port internet thì khi mở list MyTV trên VLC thì ko connect được. cấu hình modem của mình như sau:

Làm ơn chỉ giúp mình, mình rất muốn vừa IPTV vừa internet trên cùng 1 port.

vuthecong78

Well-Known Member

Mình ko hiểu lắm, modem quang của mình hiệu YESTELECOM, đã "Enable IGMP Proxy" nhưng bước tiếp theo là gì? VLAN vẫn đang enable, dùng port internet thì khi mở list MyTV trên VLC thì ko connect được. cấu hình modem của mình như sau:

Làm ơn chỉ giúp mình, mình rất muốn vừa IPTV vừa internet trên cùng 1 port.
Bạn disable cái port mapping đi.

vuthecong78

Well-Known Member

Bạn bbforever33 có thể xóa bớt các playlist mặc định của Nga trong file xupnpd-1_01.taz.gz được không? Cho nó nhẹ hơn và các kênh đó chẳng xem bao giờ.

tvhung83

Member

Bạn disable cái port mapping đi.
ý bạn là disable VLAN? khi mình disable VLAN thì ko connect PPoE được, nghĩa là ko vô internet được. đã thử đi thử lại 2-3 lần :(

tvhung83

Member

Bạn bbforever33 có thể xóa bớt các playlist mặc định của Nga trong file xupnpd-1_01.taz.gz được không? Cho nó nhẹ hơn và các kênh đó chẳng xem bao giờ.
bạn dùng WinSCP, connect vào router, và vào thư mục playlist của xupnpd tự xóa cũng được mà, mình ko nhớ rõ location, nhưng nó nằm bên trong thư mục xupnpd.

Bên trên