Interstellar - Hay, đầy cảm xúc và rất hại não

vipjrm

Ðề: Interstellar - Hay, đầy cảm xúc và rất hại não

hóng mãi mà chả có bản HD nhể? chỗ mình mà có rạp thì chết cũng phải ra xem

Hư hỏng

Active Member
Bản HD mới ra và đã xem,
Kết luận: Nhiều bác quá thần thánh phim này, mình xem thấy bình thường, có gì hại não đâu ạ

ngdinhluat

Well-Known Member
Ðề: Re: Interstellar - Hay, đầy cảm xúc và rất hại não

Bản HD mới ra và đã xem,
Kết luận: Nhiều bác quá thần thánh phim này, mình xem thấy bình thường, có gì hại não đâu ạ

Có mỗi bác Bùi An nói phim hại não thôi, phần lớn review đều nói phim này dễ hiểu mà

ductran93

Active Member

Hại não ở mấy cái mớ lý thuyết khoa học vật lý thôi.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

các bác coi xong rồi chấp nhận mớ lý thuyết, không cần suy nghĩ gì, thì cảm thấy nó bình thường là đúng rồi.
Còn ngồi suy nghĩ mấy hiện tượng vật lý hoặc mấy cái giả thuyết về chiều không gian thứ 5 có đúng hay không thì sẽ khác

xicklo

Well-Known Member

Em vừa nhai xong đêm qua, em có cái sở thích là phim hay phải xem ban đêm. Chưa đọc review của các bác, viết ngay vài câu cho nóng, để lâu quá sợ lại quên mất

Về diễn xuất, cơ bản thì em là thằng chỉ biết xem thôi chứ không phải chuyên gia đánh giá, nhưng em thấy: Anne Hathaway ít đất diễn, không mấy đặc sắc, nhưng cô vẫn là 1 trong ít nữ diễn viên em yêu thích nhất. Jessica Chastain cũng vậy, diễn vừa đủ thôi chứ chưa thấy hay. Matthew McConaughey là nhiều đất diễn nhất, nhưng anh cũng chỉ tròn vai thôi. Cá nhân em thấy thua xa nếu so với Rust Cohle của True Detective. Cô bé Mackenzie Foy trong vai con gái Cooper lúc nhỏ là diễn ăn điểm nhất với em. Tương lai sẽ có một nữ diễn viên hạng A nữa

Nhiều người đánh giá nhịp phim chậm, nhàm chán khoảng 1/3 đầu phim, nhưng em lại thấy rất lôi cuốn, em bị hấp dẫn ngay tư những phút đầu, hấp dẫn bởi tình cảm cha con, cha và con gái nhưng những người bạn vậy, rất vui vẻ.
Còn nội dung của phim cũng không có gì là hại não mấy cả. Nếu mà nói xoắn não thì phim chưa bằng 1/3 một bộ phim du hành thời gian gần đây Predestination (2014)
Chỉ là mấy cái lý thuyết sẽ hơi khó tiêu với bác nào ngày xưa đang học môn Vật Lý thì cô giáo nghỉ dạy, bỏ đi lấy chồng thôi. Nhưng nếu không hiểu thì cứ nói sao biết vậy là được, không cần đến mức phải tìm hiểu quá sâu vào các học thuyết không gian, thời gian thì mới hiểu được phim.
Phim nào của bác Nolan cũng vậy, hay và xúc cảm.
3/4 phim thì chắc ai cũng đồng ý là dễ hiểu, không kịch tính nhưng cũng không hề nhàm chán. Đơn giản là cuộc hành trình đi tìm sự sống mới ngoài Trái Đất khi mà Trái Đất đang dần chối bỏ con người, đang dần biến thành sa mạc với bão cát và các mầm bệnh khiến cho chúng ta hết lương thực, thậm chí là dần cạn Oxy để thở.

Trước tình cảnh đó "Họ" đã dẫn chúng ta tới 1 cơ hội mới, một tri thức mới nhằm cứu nòi giống chúng ta. "Họ" chính là chúng ta ở tương lai, "họ" hiểu được về không gian, thời gian, thế giới đa chiều, tuy chưa đến mức được như Doremon nhưng "họ" cũng có thể truyền tín hiệu ngược dòng thời gian trở về quá khứ.
Vậy em đặt câu hỏi là "chúng ta là hiện tại hay chúng ta là quá khứ" ? Quá khó cho câu trả lời.

Phần kết của phim: em cho rằng đây là cái kết đa nghĩa nhưng dễ hiểu.
Cooper rời bỏ tàu để giảm tải cho tàu, anh bị hút vào hố đen, như lý thuyết thì hố đen hút tất cả, từ không gian đến thời gian, do vậy Coop bị quấn vào không gian đa chiều - cái mà ở thời điểm này con người vẫn chưa nắm bắt được. Coop bị đưa ngược thời gian, và đồng thời TARS cũng vậy ( người máy gì xấu tệ ), TARS phân tích các yếu tố trong hố đen, trong không gian đa chiều và Coop gửi về cho con gái qua chiếc đồng hồ. Nhờ đó con người nắm bắt được kiến thức mới và xây dựng các trạm không gian đa chiều và con người sống trên đó. Coop thì được hố đen đẩy ra qua lỗ giun - 1 khái niệm bẻ gập đôi không gian, thời gian mà em vẫn chưa hiểu nắm, tờ giấy thì gập được nhưng không gian thì gập kiểu gì và ai gập nó vào ? - nhưng kệ nó thôi, nó nói sao mình nghe vậy. Lỗ giun đẩy Coop ra lênh đênh gần sao Thổ và các phi thuyền tìm thấy và cứu anh.
Còn tiến sĩ Brands thì đến được với hành tinh thứ 3, nơi mà sự sống có thể phát triển được tại đây, cô xây trạm và chờ người tới.
Hoặc giả những gì xảy đến với Coop có thể chỉ là mơ trong khi anh vẫn đang trôi nổi trong hố đen, nhưng chắc khả năng này không lớn
Túm lại, phim mà cứ dính đến thời gian thì chỉ có 1 câu nói chung cho tất cả: Con rắn tự cắn đuôi mình

Chỉnh sửa lần cuối:

acquycodon

Active Member

Em vừa nhai xong đêm qua, em có cái sở thích là phim hay phải xem ban đêm. Chưa đọc review của các bác, viết ngay vài câu cho nóng, để lâu quá sợ lại quên mất
Về diễn xuất, cơ bản thì em là thằng chỉ biết xem thôi chứ không phải chuyên gia đánh giá, nhưng em thấy: Anne Hathaway ít đất diễn, không mấy đặc sắc, nhưng cô vẫn là 1 trong ít nữ diễn viên em yêu thích nhất. Jessica Chastain cũng vậy, diễn vừa đủ thôi chứ chưa thấy hay. Matthew McConaughey là nhiều đất diễn nhất, nhưng anh cũng chỉ tròn vai thôi. Cá nhân em thấy thua xa nếu so với Rust Cohle của True Detective. Cô bé Mackenzie Foy trong vai con gái Cooper lúc nhỏ là diễn ăn điểm nhất với em. Tương lai sẽ có một nữ diễn viên hạng A nữa

Còn nội dung của phim cũng không có gì là hại não mấy cả. Chỉ là mấy cái lý thuyết sẽ hơi khó tiêu với bác nào ngày xưa đang học môn Vật Lý thì cô giáo nghỉ dạy, bỏ đi lấy chồng thôi. Nhưng nếu không hiểu thì cứ nói sao biết vậy là được, không cần đến mức phải tìm hiểu quá sâu vào các học thuyết không gian, thời gian thì mới hiểu được phim.
Phim nào của bác Nolan cũng vậy, hay và xúc cảm.
3/4 phim thì chắc ai cũng đồng ý là dễ hiểu, không kịch tính nhưng cũng không hề nhàm chán. Đơn giản là cuộc hành trình đi tìm sự sống mới ngoài Trái Đất khi mà Trái Đất đang dần chối bỏ con người, đang dần biến thành sa mạc với bão cát và các mầm bệnh khiến cho chúng ta hết lương thực, thậm chí là dần cạn Oxy để thở.

Trước tình cảnh đó "Họ" đã dẫn chúng ta tới 1 cơ hội mới, một tri thức mới nhằm cứu nòi giống chúng ta. "Họ" chính là chúng ta ở tương lai, "họ" hiểu được về không gian, thời gian, thế giới đa chiều, tuy chưa đến mức được như Doremon nhưng "họ" cũng có thể truyền tín hiệu ngược dòng thời gian trở về quá khứ.
Vậy em đặt câu hỏi là "chúng ta là hiện tại hay chúng ta là quá khứ" ? Quá khó cho câu trả lời.

Cooper rời bỏ tàu để giảm tải cho tàu, anh bị hút vào hố đen, như lý thuyết thì hố đen hút tất cả, từ không gian đến thời gian, do vậy Coop bị quấn vào không gian đa chiều - cái mà ở thời điểm này con người vẫn chưa nắm bắt được. Coop bị đưa ngược thời gian, và đồng thời TARS cũng vậy ( người máy gì xấu tệ ), TARS phân tích các yếu tố trong hố đen, trong không gian đa chiều và Coop gửi về cho con gái qua chiếc đồng hồ. Nhờ đó con người nắm bắt được kiến thức mới và xây dựng các trạm không gian đa chiều và con người sống trên đó. Coop thì được hố đen đẩy ra qua lỗ giun - 1 khái niệm bẻ gập đôi không gian, thời gian mà em vẫn chưa hiểu nắm, tờ giấy thì gập được nhưng không gian thì gập kiểu gì và ai gập nó vào ? - nhưng kệ nó thôi, nó nói sao mình nghe vậy. Lỗ giun đẩy Coop ra lênh đênh gần sao Thổ và các phi thuyền tìm thấy và cứu anh.
Còn tiến sĩ Brands thì đến được với hành tinh thứ 3, nơi mà sự sống có thể phát triển được tại đây, cô xây trạm và chờ người tới.
Hoặc giả những gì xảy đến với Coop có thể chỉ là mơ trong khi anh vẫn đang trôi nổi trong hố đen, nhưng chắc khả năng này không lớn
Túm lại, phim mà cứ dính đến thời gian thì chỉ có 1 câu nói chung cho tất cả: Con rắn tự cắn đuôi mình

Mình thì cũng đồng ý với bạn hầu như tất cả.
Thích cái đoạn cuối. Cái cảnh chị gì đó với con rô bốt. Nhìn nó cào cào cục đất với cái mặt chị ấy mà đến thảm, vừa buồn vừa cô đơn, lại buồn cười.
Nếu tác giả muốn làm phần 2 có lẽ vẫn còn đất diễn, cơ mà phải siêu cao thủ mới làm đc.
Cá nhân m đánh giá phim này hay nhất 2014. Và có thể vài năm trở lại đây.
Hay ở chỗ là tác giả ko bị ảnh hưởng từ thể loại phim thị trường, ko quan tâm tới doanh số. Đạo diễn làm phim chỉ vì ông thích thế. Tâm huyết với nó. Chứ nói thật, cả 1 bộ phim mình cảm nhận đc tình cảm và tâm huyết của cả đoàn phim, ko hề có 1 cái gì gọi là câu khách, giật gân cả.
Đó là điều mà tại sao nó vẫn 8.8 điểm. Và tốc độ xuống gần như bằng 0.
1 tín hiệu đáng mừng cho nền điện ảnh bị thương mại hoá 1 cách triệt để. khi mà trong mấy năm nay ko có phim nào ý tưởng mới.

xicklo

Well-Known Member

Nếu mà nói xoắn não thì phim chưa bằng 1/3 một bộ phim du hành thời gian gần đây Predestination (2014)

xicklo

Well-Known Member

Mình thì cũng đồng ý với bạn hầu như tất cả.
Thích cái đoạn cuối. Cái cảnh chị gì đó với con rô bốt. Nhìn nó cào cào cục đất với cái mặt chị ấy mà đến thảm, vừa buồn vừa cô đơn, lại buồn cười.
Nếu tác giả muốn làm phần 2 có lẽ vẫn còn đất diễn, cơ mà phải siêu cao thủ mới làm đc.
Cá nhân m đánh giá phim này hay nhất 2014. Và có thể vài năm trở lại đây.
Hay ở chỗ là tác giả ko bị ảnh hưởng từ thể loại phim thị trường, ko quan tâm tới doanh số. Đạo diễn làm phim chỉ vì ông thích thế. Tâm huyết với nó. Chứ nói thật, cả 1 bộ phim mình cảm nhận đc tình cảm và tâm huyết của cả đoàn phim, ko hề có 1 cái gì gọi là câu khách, giật gân cả.
Đó là điều mà tại sao nó vẫn 8.8 điểm. Và tốc độ xuống gần như bằng 0.
1 tín hiệu đáng mừng cho nền điện ảnh bị thương mại hoá 1 cách triệt để. khi mà trong mấy năm nay ko có phim nào ý tưởng mới.
2014 nhiều phim hay mà bác, cá nhân em lại thích nhất phim Nightcrawler trong các phim 2014, tuy nội dung không được đặc sắc, cầu kỳ bằng phim này nhưng em lại rất thích vai diễn của Jake Gyllenhaal.
Birdman tuy đoạt giải nhưng em không thấy hay bằng 2 phim trên

acquycodon

Active Member

2014 nhiều phim hay mà bác, cá nhân em lại thích nhất phim Nightcrawler trong các phim 2014, tuy nội dung không được đặc sắc, cầu kỳ bằng phim này nhưng em lại rất thích vai diễn của Jake Gyllenhaal.
Birdman tuy đoạt giải nhưng em không thấy hay bằng 2 phim trên

Ý mình là cái tâm để vào phim. Mấy phim đó có lẽ 1 là phim làm để kiếm tiền, 2 là đi thi, còn ông Nolan này m có cảm giác ổng làm vì ổng thích thế.(tất nhiên chả ai điên vậy)

xicklo

Well-Known Member

Ý mình là cái tâm để vào phim. Mấy phim đó có lẽ 1 là phim làm để kiếm tiền, 2 là đi thi, còn ông Nolan này m có cảm giác ổng làm vì ổng thích thế.(tất nhiên chả ai điên vậy)
Vâng, phải thích thì mới làm chứ bác. Nhưng nếu thật sự "làm những phim mình thích" thì phải nhắc tới Quentin Tarantino và đặc biệt là anh em nhà Coen ạ, làm phim mình thích tới mức tiêu cực luôn, tự viết kịch bản, tự đạo diễn, tự sản xuất, tự làm nhiều thứ... những bộ phim đầu tay của 2 anh em nhà này thậm chí còn không được đánh giá cao, nội dung trái khoáy, khó nuốt, điển hình là The Big Lebowski, nhưng bây giờ thế nào thì ai cũng biết... Tuy bác Nolan không như thế nhưng bác ấy cũng ở một đẳng cấp khác với những đạo diễn khác

xicklo

Well-Known Member

Định luật Murphy: nếu một điều gì xấu có khả năng xảy ra thì chắc chắn nó sẽ xảy ra một cách tồi tệ nhất.

Mọi người bình luận mãi không sao, mình nhảy vào nói một câu là mọi người hết bình luận - Đúng là định luật Murphy

ngdinhluat

Well-Known Member

Định luật Murphy: nếu một điều gì xấu có khả năng xảy ra thì chắc chắn nó sẽ xảy ra một cách tồi tệ nhất.

Mọi người bình luận mãi không sao, mình nhảy vào nói một câu là mọi người hết bình luận - Đúng là định luật Murphy
Vì gần như hết chủ đề để bàn luận rồi, bên hdvn thì mỗi chủ đề chỉ hot trong khoảng 2 tuần sau khi phim bắt đầu chiếu, sau đó im lìm
Cơ mà topic này 24 pages rồi, bàn hết nội dung phim rồi :D

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

còn gì nữa đâu mà bàn :)), ai muốn hiểu thêm thì cứ lội hết 24 page là được

v_anh

Well-Known Member

Bình luận cho bạn 1 câu cái phần bôi đen, con người chỉ có thể tưởng tượng bằng hình ảnh qua những thứ mà họ đã thấy. Cho nên không thể tưởng tượng bẻ cong không gian hình dáng nó như thế nào, nên chỉ có cách minh họa bằng tờ giấy. Và người ta tin những thứ như bẻ cong không gian này là có thật vì dùng toán học số má phương trình để tính toán nó ra vậy, chứ chẳng cần phải nhìn thấy hay tưởng tượng ra. Mình có thằng bạn hồi cấp 3 học hình học không gian mà không bao giờ cần vẽ hình, hỏi nó không vẽ làm sao nhìn đc mà làm, nó bảo tao cứ đúng công thức làm là ra cần gì phải vẽ để nhìn xem nó thế nào đâu.
Còn cái con rắn tự cắn đuôi mình vì bạn xem trục thời gian là duy nhất trên mội hệ quy chiếu, nếu đưa thêm vào các trục thời gian khác nhau trên các hệ quy chiếu khác nhau thì sẽ ko cắn đuôi nữa. Còn đúng hay ko thì mình ko biết. :D

xicklo

Well-Known Member

Phim rất hay, rất đẳng cấp mặc dù xem thì chưa được sướng như Inception vì nó là một thể loại khác

Thấy ông Nolan này có vẻ thích chơi với "không gian - thời gian"

Mong chờ cảnh làm tỳnh giữa nam chính và Anne Hathaway mà ko có :(

Matt Damon đóng chán. Rất thích serie Jason Bourne nhưng diễn xuất của Matt Damon nói riêng cứ thộn thộn mà mãi một kiểu. Trông thì ko được đẹp trai mà lại thiếu cả phong cách.
Bác thích cái chỗ bôi đen thì coi Tình Yêu và Tình Dược nhé, 21+, uncensor nhé :D

ngdinhluat

Well-Known Member

Anna Hathaway chứ còn ai nữa :p

ngdinhluat

Well-Known Member

lạy hồn 2 thánh spam, có gì thì inbox nhau đi -_-

xicklo

Well-Known Member

Vừa xem xong God and King, có vẻ nhảm, chả hiểu nói về cái gì, đươcj cái vợ của Bale trong phim nhìn đẹp - lạ - ngon

cenarius

Member

1 khái niệm bẻ gập đôi không gian, thời gian mà em vẫn chưa hiểu nắm, tờ giấy thì gập được nhưng không gian thì gập kiểu gì và ai gập nó vào ? -
Đấy là khái niệm dễ được hình dung nhất về đi qua wormhole, chứ ko phải hoàn toàn là như vậy.
Cái sciene of Interstellar giải thích vụ này theo 1 cách khác, bạn tham khảo thêm:
Lấy 1 cái que tăm dài cắm xuyên qua 1 quả táo. 2 điểm trên bề mặt vỏ quả táo mà cái tăm xuyên qua là A và B.
Nếu vỏ quả táo là vũ trụ/ không gian, muốn đi từ A đến B theo đường thông thường thì phải đi trên bề mặt vỏ quả táo, còn wormhole chính là que tăm.

fourty

Member

mới coi xong, có thắc mắc không hiểu việc ông GS Brand giải cái phương trình gì đó thì liên quan gì đến việc đưa toàn bộ con người đến hành tinh khác :-?

Bên trên