JRiver Media Center - Phần mềm Multimedia cao cấp, phiên bản mới nhất cập nhật thường xuyên !

daoviethuy

Active Member
Ðề: JRiver Media Center - Phần mềm Multimedia cao cấp, phiên bản mới nhất cập nhật thường xuyên !

Phần mềm này sử dụng dễ mà bạn.

Lúc mới cài xong, ở lần khởi động đầu tiên JMC luôn mặc định vào trang Start, tức là trang chủ của Jriver. Bạn cần chỉnh ở Tools > Options > Startup để Location là Playing Now như hình dưới (hoặc để Playlist, Audio, Video tùy bạn thích)

Giao diện ở Playing Now như sau

Menu chức năng quen thuộc ở trên đầu, bên dưới là thanh âm lượng và hình cái loa cũng là phím chỉnh một số chức năng volume, bên phải thanh âm lượng là thanh hiển thị đơn giản với một số phím chức năng như repeat, shuffile, info. Cuối là thanh search để tìm kiếm.

Bên dưới thanh âm lượng là menu chính không có gì khó hiểu: Playing Now, Audio, Image, Video, Document, Playlist, Poscast, Devices... Ngay bên dưới menu chính có phần Active Window bao gồm một số chức năng chính để kích hoạt nhanh. Bên phải chia làm 2 khung, bên trên là để hiển thị nội dung như cover của bài hát, lyric, info, video hiển thị. Khung bên dưới là danh sách các bài hát, video. Các khung này thay đổi kích thước tùy ý.

Mặc định lúc đầu khi mới khởi động thì JMC sẽ auto search và import các file Multimedia trong máy nhưng bạn nên cancel nó ngay. Thông báo auto import hiện ngay trên Active Window. Tại sao lại làm như vậy? Bởi vì chúng ta nên import thủ công sẽ thuận tiện hơn Library sẽ không có các file multimedia của các game và các file không cần thiết.
Vào File > Library >Clear Library để làm sạch Library một lần nữa sau đó vào File > Library > import , chọn config auto-import, sau đó chỉ việc add thêm các thư mục chứa nhạc và video của mình, ok và chờ đợi JMC import. JMC tạo thư viện nhanh chóng hơn iTunes khá nhiều nhé.

Sau khi hoàn tất thì tất cả nhạc, video, ảnh của bạn sẽ được phân chia vào các thư mục trong các phần Audio, Video và Image. Rất dễ quản lý và truy cập.
Phần Audio sẽ sắp xếp nhạc của bạn theo các tiêu chí như Album, Artist (ca sĩ) , Genre (thể loại), file ... Nếu bạn làm Tag đầy đủ thì việc tìm kiếm mở một bài nhạc hay album là vô cùng đơn giản.
Phần Video sẽ sắp xếp video của bạn theo những tiêu chí như Movie, Show (tức TV Show hay Dramas - Phim dài tập), ở đây cũng tương tự phần Audio, chỉ cần sửa Tag ngon là sẽ rất thuận tiện.
Việc sửa Tag bạn có thể làm trên nhiều file cùng lúc nhé.

Trên đây là những bước cơ bản làm quen với JMC, còn các chức năng nâng cao, các bạn muốn biết về vấn đề gì thì mình sẽ nói rõ hơn. Chúc vui vẻ.

thanhminhnguyentit

Well-Known Member
Bản này có được dùng Miễn phí vĩnh viễn không nếu dùng thử một thời gian khong có diều kiện mua lại bị xóa đi thì mỏi lắm. Bác Chủ có cách nào không cố gắng giúp anh em .Xin thay mặt anh em trân trọng cảm ơn trước.

Minh Thu

Member
Một số file nhạc ISO có cả bản 2 kênh và đa kênh (5.1= 6 kênh, như trên Jriver của em báo 6 kênh, em đoán chúng là 5.1) cùng hiện lên trong danh sách kiểu như double songs. Khi chơi nhạc đa kênh, máy tính chạy vất vả. Nay em chỉ muốn Jriver chỉ hiện lên danh sách các file 2 kênh. Em thử xóa file đa kênh khỏi library, mềm lại hiện danh sách file đa kênh kia vào lần dùng sau.
Các anh giúp mình. Nếu được, hướng dẫn em bằng hình chụp màn hình cho dễ hiểu. Trình vi tính của em không tốt ạ.
Cám ơn,
MT.

Chỉnh sửa lần cuối:

trangbungbu

Active Member
bác nào có ''thuốc'' cho bản mới nhất thì cho mình xin nhé. đang dùng trial mà thấy hay quá
cám ơn các bác

Bên trên