[Kaiboer]: Hướng dẫn cách cài đặt thêm Apps, Themes,Webservice cho NMT (tested with K200)

Meg2k

Mình thấy trong diễn đàn có nhiều bài viết liên quan đến cài đặt themes dành cho các đời NMT (K100, K200, HDX, Popcorn Hour..vv) nhưng chưa thấy ai hướng dẫn cài đặt thêm ứng dụng dành cho mấy con NMT này...

Mình mới lụm được con K200 và vọc được một ít với nó bằng một chương trình được viết sẵn (cài đặt themes, ứng dụng, webservice..vv), mặc dù bạn có thể làm được các điều này bằng cách FTP/telnet vào NMT của mình hoặc chép trực tiếp, nhưng khi sử dụng chương trình CSI thì chỉ mất khoảng 15 giây để cài đặt ứng dụng/webservice và 40 giây cho themes....

Yêu cầu:
  • NMT của bạn phải được cài đặt NMT Apps rồi (bạn có thể tham khảo để cài đặt các NMT Apps của anh hoangtuan_neu tại đây: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=1629). Lưu ý, khi cài đặt NMT Apps thì NMT của bạn sẽ format lại HDD về dạng Ext3 nên mọi dữ liệu sẽ mất toàn bộ (đừng sử dụng trick là sử dụng một HDD khác để cài đặt NMT Apps, sau đó hoán đổi HDD cũ vào vì mọi ứng dụng và themes cài đặt sau này đều toàn cài đặt lên HDD đó, tháo HDD ra thì mọi thứ sẽ trở lại như cũ).
  • Một máy tính chạy Windows có kết nối Internet (để CSI tự động download phần mềm về và cài đặt vào NMT cho bạn, mình chưa test tính năng Install from File của CSI).

Các bước tiến hành:
  • Sau khi cài đặt hoàn tất NMT Apps thì bạn phải chắc là FTP Server Daemon của NMT của bạn đã ở trạng thái đang chạy (running). Vào Menu chính, chọn phần NMT Applications sẽ thấy trạng thái các daemon.
  • Download chương trình [CSI] Community Software Installer 1.7.2 (Windows/Linux/OSX) tại đây: http://www.nmtinstaller.com/?p=download
  • Xả nén và cài đặt chương trình CSI trên PC
  • Mở NMT lên và kết nối mạng LAN (Wired hay Wireless đều OK), vào Setup, vào Maintanence để lấy số IP của NMT (cần cho kết nối FTP, nếu cần bạn có thể test cái thông số này với bất kỳ FTP Client nào).
  • Chạy chương trình CSI trên máy tính, lúc này chương trình sẽ yêu cầu bạn phải điền các thông số sau (Server: số IP của NMT, username: mặc định là ftpuser, password: nếu bạn chưa đổi password gì cả thì password mặc định lúc cài NMT Apps là 1234).
  • Chương trình CSI sẽ kết nối thành công với NMT và hiện ra một danh sách các chương trình + themes chưa trong repository của nó, bạn cứ chọn và làm theo hướng dẫn, CSI sẽ download về và cài đặt vào NMT giúp bạn (ứng dụng mất khoảng ... 15 giây với đường truyền Internet của mình, themes thì lâu hơn khoảng 40 giây - cho bạn thấy thumbnail của themes nằm phía bên tay phải của CSI).

Bạn cũng có thể cài đặt Webservice (các trang video..vv) hoặc cài đặt một Webservice bằng tay trong Menu Extra --> Manual Install --> Webservice

Mình test thử trên con K200 của mình và thấy quá dễ dàng để vọc con NMT (ứng dụng và themes của nó rất nhiều), đây là giao diện chương trình

Đây là danh sách chương trình có thể cài đặt cho NMT tại thời điểm viết bài này:

Mã:
aMule 2.1.3 (with webui)
aMule 2.2.3 (no webui)
BTPD and PHP-BTPD
cTorrent
Download Manager 1.18
Download Manager 2.01
Download Manager 3.03 beta
ExtendedGaya
ExtendedGaya Extended
File Manager
LastFM script
LLink
Media Tomb UPnP MediaServer
Mono.Wrapper
NZBGet (including unrar and par2)
Oversight
Skin Manager
Smartmon tools (smartctl / smartd)
StopActiveHDDStandby tweak
SysInfo (system information)
Teenb subtitle font
Telnet daemon, Busybox & Midnight Commander
TorrentWatcher
Transmission 1.40
Transmission 1.42
Transmission 1.50
Transmission 1.51
Tune HDD for silence
Tune HDD for speed
TvNZB
Udxpy
VeraMono subtitle font
Webserver (http/php5)
Zebedee

Còn đây là themes

Mã:
1st class smoothness
AppleTV (Jovicom)
AppleTV (mcmillyonaire)
Battle
Black and White
Carbon
Classic elegance
Dark Blue
Exlo
Flowers
Hipmans skinmix
Hour
Indiana Jones
Ipod Touch
Kodske
LCARS
Leef
Mario Tennis
Meowmoo
OMG Black
Pacman
PCH Simplified
Petty Girls
Pirate theme
PowerCinema 5
Retro theme
Rockets! Robots! Shiny Buttons!
Star wars
Stilrent
Super Hero Theme
XBMC

Custom Button (chưa rảnh vọc tới cái này)

Mã:
Back to Basics
Calm 1.1
Calm 2.0
Exlo
Index by AlexNC
KDoske
McMilly
Meowmoo
New Folder by Excal
Redefined Static
RiChaDo & ejb
Streamed NMT

CSI cho phép bạn tinh chỉnh câu thông báo chờ lúc nó buffering hay loading...

Mã:
Color
Hi!, I'm loading!
Org
Sleek
Redefined Static
Buttering 1
Buttering 2
Buttering 3
Buttering 4
Buttering 5
Buttering 6
Buttering 7
Buttering 8

Đây là một số các Webservice nó hỗ trợ thêm (mình add thử một trang video khác vào bằng cách cài đặt bằng Manual, nó chạy luôn :D )

Mã:
Apple Trailer 1
Apple Trailer 2
Apple Trailer 3
Audio podcasts
Blackjack game
Compiz
Danyxi.net Pure Sessions
Digitally Imported
Dutch Uitzending Gemist
Easynews
German 2nd TV
German Trailers small / medium / large
German TV RSS feeds
Gmail
Google Maps plus Panoramio
Microguide
Miro Video
Photo Bucket
Pixy
Shoutcast direcrory browser
Sharlp
Tanquiz
Weather
Web comic
Youtube

Sẽ cố gắng test để biến cái NMT thành một Webserver tương đối mạnh
Bạn nào là dân mê "Li nắc" (Linux) chắc sẽ thích cái SSH và telnet enable trong chương trình CSI này.

Have fun with your NMT, mong các bạn sẽ chia sẻ kiến thức của mình về NMT (mình thấy thích mấy cái NMT này hơn Tvix).

Meg2k

Torrent with K200

Remote control your NMT/Transmission Torrent from Internet

Bài hướng dẫn cách cài đặt chương trình download Torrent trên các máy NMT và cách điều khiển chương trình download Torrent trên máy NMT từ bất kỳ kết nối Internet nào giả sử bạn cắm máy NMT của bạn cho download torrent và bạn lại muốn điều khiển chương trình Torrent trên máy NMT này từ bên ngoài Internet (thêm torrent, xóa torrent hoặc tạm ngưng download....vv). Chúng ta sẽ chia làm 3 phần nhé..

Bạn cần phải có các chương trình sau để bắt đầu có thể thao tác:
  • Một FTP Client (mình sử dụng CuteFTP)
  • Một telnet client (mình sử dụng Putty cho Windows vì Vista không kèm trình Telnet - FREE, bạn có thể download trên mạng)
  • Một vài file torrent đang active để test
  • Máy NMT đã được cài đặt IP tĩnh (vì bạn muốn điều khiển NMT từ Internet nên bạn phải cài đặt IP tĩnh để port forward, mình sẽ đề cập đến phần này ở phần 3).

Phần 1: cài đặt NMT/Telnet và Transmission - Test it out

Bạn vui lòng theo hướng dẫn ở trên để
  • Cài đặt NMT Apps cho NMT của bạn
  • Cài đặt CSI (Com. Software Installer) vào máy PC
  • Dùng CSI để cài đặt chương trình Transmission vào NMT của bạn (tại thời điểm mình viết bài viết này thì phiên bản 1.51 là phiên bản mới nhất)
  • Dùng CSI để cài đặt busybox vào máy NMT (để có thể telnet vào máy NMT)

Sau khi bạn cài đặt hoàn tất NMT Apps và chương trình Transmission cho NMT, bạn có thể test thử Transmission bằng cách dùng trình duyệt web để browse đến WebUI của Transmission bằng địa chỉ sau:

http://{địa-chỉ-IP-của-NMT}:9091/transmission/web

(Bạn có thể tìm địa chỉ IP của NMT trong phần Setup--> Network, nhưng nếu NMT của bạn đang chạy Samba Service thì bạn cũng có thể thay thế địa chỉ IP của NMT thành tên Samba mà bạn đã đặt cho NMT của bạn, VD ở nhà của mình thì mình luôn gõ là http://mynmtk200:9091/transmission/web với mynmtk200 là tên Samba mình đặt cho con K200 của mình, khỏi nhớ địa chỉ IP)

Lúc này Transmission sẽ không yêu cầu bạn nhập username lẫn password gì cả mà sẽ dẫn bạn trực tiếp đến với WebUI của Transmission (mình sẽ hướng dẫn bạn cài đặt username và password sau). Bạn có thể quăng vài cái torrent lên cho Transmission download và test thử một vài phút xem có chạy ổn với đường truyền hiện tại không.

Sau đó bạn sử dụng Putty để test xem có thể telnet vào máy NMT hay chưa.

Phần 2: cấu hình security cho Transmission

Bạn phải tắt Transmission đi trước khi có thể cấu hình security cho nó (vì khi Transmission thoát ra, nó sẽ ghi đè lại thông tin cũ vào tập tin cấu hình, phải tắt nó đi trước khi chỉnh sửa cấu hình). Trên máy NMT, vào phần Setup --> NMT Applications --> Torrent và chọn stop (lưu ý, mất khoảng vài phút để stop Transmission nếu bạn đang download, bạn có thể nhấn vào NMT Applications sẽ thấy Torrent cập nhật trạng thái, chừng nào nó báo stopped thì bắt đầu thao tác bước tiếp theo).

Dùng FTP Client để FTP vào máy NMT (hoặc bạn dùng Samba share cũng được, bạn dùng Windows Explorer vào Network Places sẽ thấy máy NMT được share như một ổ cứng máy tính, nếu bạn không thấy máy NMT thì có nghĩa là máy NMT đang khác Workgroup với PC, nếu bạn không muốn chỉnh dùng cách FTP tiện hơn).

Ngay thư mục gốc của FTP (hoặc trong thư mục share đối với Samba) bạn sẽ thấy một thư mục ẩn tên là .tranmission-nmt (cẩn thận, có một thư mục khác cùng cấp có cùng tên nhưng không có dấu . phía trước), trong thư mục .transmission-nmt bạn sẽ có được một tập tin có tên là settings.json. Bạn có thể download nó về PC và dùng Notepad để chỉnh sửa, trong tập tin này bạn tìm sẽ tìm được các dòng sau và chỉnh theo ý của mình cho username và password.

"rpc-authentication-required": 1,
"rpc-enabled": 1,
"rpc-password": "xxx",
"rpc-port": 9091,
"rpc-username": "xxx",

sau đó bạn lưu lại tập tin settings.json này và ghi đè vào tập tin cũ trên NMT (mình chưa thử chỉnh port khác cho Transmision, vẫn để mặc định là 9091)

Lúc này khi login vào Transmission thì bạn vẫn chưa bị hỏi username & password đâu, phải thêm 1 bước nữa.

Bạn dùng chương trình Putty để telnet vào máy NMT và gõ câu lệnh sau để edit tập tin bash shell script

vi /mnt/syb8634/server/clutch
(tập tin này dùng để khởi động trình Torrent cho NMT)

1. Bạn tìm đến dòng nào chứa câu sau: 'transmission-daemon'
  2. Bạn sẽ thấy câu lệnh khởi động transmission-daemon có tham số "-T -w", bỏ tham số "-T" đi bằng cách di chuyển con trỏ chuột đến tham số "-T" và nhấn 2 lần X (trong vi, X tương đương xóa ký tự tại con trỏ).
  3. Sau đó nhấn Shift-ZZ để lưu lại tập tin trên
(mình cực kỳ noob về Linux, chỉ biết xài vi có thế thôi :D )

Lúc này bạn đã có thể khởi động lại Transmission (vào Setup --> NMT Applications --> start Torrent).

Lúc này nếu bạn browse đến http://{địa-chỉ-IP-của-NMT}:9091/transmission/web thì bạn sẽ bị hỏi username & password theo Basic-Auth, chúng ta đã xong phần cấu hình security và sẵn sàng open port 9091 để điều khiển Transmission từ Internet.

Phần 3: Hello World, my name is NMT

Lúc này, nếu NMT của bạn vẫn chưa cấu hình được IP tĩnh thì đây là lúc bạn cấu hình IP tĩnh
  1. Bạn vào Setup --> Network và chọn Wired Manual IP (mình chưa test Wireless nên không hướng dẫn được).
  2. Login vào phần Administration của router nhà bạn để open port (một vài router gọi là Virtual Server, bạn mở port 9091 và trỏ đến địa chỉ IP của máy NMT nhà bạn). Bạn vui lòng tham khảo cách open port trên Internet nhé.
  3. Vào trang web www.no-ip.org đăng ký một account, rồi sau đó đăng ký một host (một account free nó cho phép bạn tạo 5 host miễn phí). Cập nhận mọi thông tin cần thiết như tên host, địa chỉ IP
  4. Download chương trình Updater của No-IP để chạy và Update lại địa chỉ IP động mỗi khi bạn khởi động lại router ADSL (NMT chưa có chương trình No-IP Updater nên bạn phải chạy Updater này từ bất kỳ PC nào trong nhà của bạn) ==> theo mình biết thì có một số router hỗ trợ vụ DDNS này, bạn không cần phải có PC cũng có thể cập nhật được Dynamic DNS

Off-topic: cho các bạn tham khảo, nhà của mình thì mình cài đặt Router chính với DHCP tại địa chỉ 10.0.0.1, DHCP range chỉ có 10.0.0.2 đến 10.0.0.100 thôi nên máy NMT/K200 mình cấu hình IP tĩnh ở 10.0.0.101, mình open port 9091 đến IP 10.0.0.101, mình chạy No-IP Updater trên một PC khác cùng mạng LAN.

Lúc này, nếu bạn nhờ một người bạn nào đấy ở ngoài mạng LAN nhà của bạn browse đến địa chỉ http://{tên host}.no-ip.org:9091/transmission/web (no-ip cho phép bạn chọn nhiều domain lúc tạo host lắm, không nhất thiết cứ phải là no-ip.org, ví dụ như host lúc trước mình tạo là http://myfuckingnmt.rediretme.net) thì người bạn đó sẽ nhận được một popup window hỏi username và password (chính là username và password lúc nãy bạn cài đặt Transmission)

Voila.....thế là bạn đã thành công, bạn đã có thể điều khiển Transmission từ bất kỳ kết nối Internet nào khi mà No-IP Updater cập nhật địa chỉ IP động của bạn chính xác, từ trong công ty hay trường học bạn đã có thể quăng một cái torrent cho con NMT ở nhà nó download, khi bạn về nhà thì nó đã download xong

Happy seeding & leeching with your NMT

Off-topic lần 2: mình mod cho con NMT/K200 của mình một cái quạt cho nó bớt nóng....

Ðề: Hướng dẫn cách cài đặt thêm Apps, Themes,Webservice cho NMT (tested with K200)

Bạn dùng chương trình Putty để telnet vào máy NMT và gõ câu lệnh sau để edit tập tin bash shell script

Meg2k: bạn có thề hướng dẫn cụ thể hơn ở phần này được ko bạn , làm sao để tlenet...
phần 3: làm sao để add host mình đăng kí vào...

mình làm theo hướng dẩn nhưng chỉ truy cập trong mạng Lan thi ok nhưng wa mang khác thi ko được

Meg2k

Ðề: Hướng dẫn cách cài đặt thêm Apps, Themes,Webservice cho NMT (tested with K200)

Meg2k: bạn có thề hướng dẫn cụ thể hơn ở phần này được ko bạn , làm sao để tlenet...

Bạn có thể sử dụng chương trình CSI ở bên trên để vài đặt busybox26 :) sau khi cài đặt xong busybox thì bạn đã có thể telnet được

Đây là tên đầy đủ của các chương trình đó nằm trong CSI
Telnet daemon, Busybox & Midnight Commander

phần 3: làm sao để add host mình đăng kí vào...

mình làm theo hướng dẩn nhưng chỉ truy cập trong mạng Lan thi ok nhưng wa mang khác thi ko được

Sau khi bạn đăng ký một username tại no-ip.com/no-ip.org (2 domain này đều là một) và login vào bạn sẽ thấy phần này:

Vào phần Add Hosts thì bạn nhập đầy đủ các thông tin vào (lúc này số IP sẽ được no-ip.org cập nhật bằng IP hiện tại của bạn tại thời điểm bạn add host, đừng bận tâm lắm vì nếu sau này bạn chạy No-IP Updater thì con số này sẽ tự động được thay đổi)

Đương nhiên nếu bạn chưa có no-ip.org redirect host thì khi bạn sang mạng khác bạn không thể đăng nhập vào máy ở nhà được. Bạn phải thỏa 3 điều kiện sau khi đăng nhập từ Internet vào máy ở nhà
  1. ADSL Router tại nhà của bạn đã được forward port 9091 (hay port Transmission, nếu bạn không chỉnh gì cả thì mặc định là 9091)
  2. Có một redirect host tại No-IP.org (hay bất kỳ nhà cung cấp Dynamic DNS nào cũng được)
  3. Truy cập từ một máy ở ngoài mạng LAN nhà bạn (nếu truy cập từ trong nhà thì vui lòng sử dụng IP nội bộ hoặc tên Samba)

Chúc bạn thành công, có gì trục trặc hay thắc mắc cứ hỏi, mình sẽ giúp bạn.

concamap

Bác Meg cho em hỏi con HDX của em sau khi NMT thì trong mục NMT App các services đều chạy trừ Torrent và Usenet Client. Như vậy là sao hả bác?
Khi dùng NMT Community Software cài toàn bị báo là ko kết nối được đến NMT của mình
Thanks bác

ChungTuong

Bạn nói chi tiết đoạn này được không?
Lúc đó bạn dùng win gì?

thang_ngo_2002

Bác Meg2k dùng CSI trên K200 nhưng là FW và NMT của K200 hay Popcorn?
Tôi dùng CSI từ PC nối đến K200 (mà cài FW và NMT của K200) khi cài các ứng dụng, theme nó đều báo k0 FTP đến được K200 mặc dù đã khai báo IP/User/Pass đúng

ChungTuong

Tôi dùng CSI từ PC nối đến K200 (mà cài FW và NMT của K200) khi cài các ứng dụng, theme nó đều báo k0 FTP đến được K200 mặc dù đã khai báo IP/User/Pass đúng

Bạn cứ cho nó tự update lên FW 204 đi, cài vào vô tư mà.
Chỉ lưu ý ở phần Hardware thì bạn phải chọn All other thì mới cài app được thôi.

PS: thế vứt đâu cái đống film rồi mà cài app thế :eek:)

Meg2k: bạn nói chi tiết vụ DDNS được không :D . VD modem nhà mình hỗ trợ DDNS (dyndns.org) mình vào đó tạo 1 use và host xong làm thế nào kết nối từ bên ngoài được :.
Ngoài ra việc security cho Transmission có cần thiết không, mình bỏ qua phần đó vẫn được chứ :D

Chỉnh sửa lần cuối:

thang_ngo_2002

Bạn cứ cho nó tự update lên FW 204 đi, cài vào vô tư mà.
Chỉ lưu ý ở phần Hardware thì bạn phải chọn All other thì mới cài app được thôi.

PS: thế vứt đâu cái đống film rồi mà cài app thế :eek:)

Meg2k: bạn nói chi tiết vụ DDNS được không :D . VD modem nhà mình hỗ trợ DDNS (dyndns.org) mình vào đó tạo 1 use và host xong làm thế nào kết nối từ bên ngoài được :.
Ngoài ra việc security cho Transmission có cần thiết không, mình bỏ qua phần đó vẫn được chứ :D

Tôi đã update lên FW mới nhất 5/6 của K200, cũng chọn All Other trước khi cài mà vẫn lỗi vậy

Ổ cứng thì phải đi mượn 1 cái ổ SATA be bé về format, cài cắm nghịch thôi, ổ to vẫn chưa có cách xử lý

ChungTuong

Tôi đã update lên FW mới nhất 5/6 của K200, cũng chọn All Other trước khi cài mà vẫn lỗi vậy

Ổ cứng thì phải đi mượn 1 cái ổ SATA be bé về format, cài cắm nghịch thôi, ổ to vẫn chưa có cách xử lý

Lạ nhỉ, K200 của tôi lúc đầu mua người bán đã cài sẽ cho FW 201, tui mới up hôm qua mà.
Tuần tự tôi làm thế này: Cho file syb8634.nmt vào usb, cắm vào K200 chạy chương trình tự động của nó => fomat ổ cứng về ext3 => khởi động lại => vào lần nữa để chạy app (cái này tôi chọn usb ko được, chọn online) => nó hỏi có update FW không => update xong chạy ầm ầm luôn :D

Của bạn là không kết nối vào NMT được khi dùng CSI à? => pass bị ai đổi pass mặc định 1234 rồi.

thang_ngo_2002

Lọ mọ mãi cuối cùng rồi cũng cài được, thằng CSI này chuối, khi nó lỗi, hoặc load k0 được mà ấn exit nó sẽ tắt nhưng vẫn còn đọng Process trong Task Manager

1 số chương trình cài được, 1 số không chạy được (vd SysInfo) và Theme cài thì toàn báo lỗi bật ra

ChungTuong

Chuối hơn là chạy lâu mà không có quạt thổi cho nó là đơ luôn.
K200 tích hợp HDD ở trong chỉ được cái đẹp hơn thôi, ổ nó chạy nóng thế mà không có quạt chán ghê.

tmn

Member

Em cũng đã cài 1 số ứng dụng lên em HDX ok rồi, tuy nhiên vì để IP động nên mỗi lần vào HDX lại phải đổi lại dải IP trên máy tính mới ra lệnh cho nó được.

Meg2k

Bạn nói chi tiết đoạn này được không?
Lúc đó bạn dùng win gì?

Windows gì không quan trọng đâu bạn, vì mình đang telnet vào máy NMT mà? (lúc ấy mình xài PuTTY trên Vista, lúc thì mình xài shell của Ubuntu).

Lọ mọ mãi cuối cùng rồi cũng cài được, thằng CSI này chuối, khi nó lỗi, hoặc load k0 được mà ấn exit nó sẽ tắt nhưng vẫn còn đọng Process trong Task Manager

1 số chương trình cài được, 1 số không chạy được (vd SysInfo) và Theme cài thì toàn báo lỗi bật ra

Bạn kiểm tra xem máy bạn có vấn đề gì về Themes không? Mình cài themes chưa bao giờ bị lỗi như bạn (themes thì đâu có gì đâu, CSI download về rồi chép vào thư mục trên HDD thôi, nó không chỉnh gì cả).

Nếu bạn không cài đặt Security cho Transmission thì người ngoài có thể truy cập được vào NMT của bạn nếu họ biết redirect URL (lúc này router của bạn cứ forward mọi tín hiệu xuất phát từ port WAN vào port LAN mà bạn chỉ định, ví dụ ở nhà mình thì mình forward port 9999 vào port 8081 trên NMT, trên Internet bạn sẽ gõ thế này http://meg2k.dyndns.org:9999 ==> lệnh này tương đương khi bạn ở nhà mà gõ là http://192.168.0.200:8081 (VD 192.168.0.200 là IP tĩnh của NMT ở nhà bạn). Router sẽ forward mọi yêu cầu từ WAN 9999 vào LAN 8081, rất nguy hiểm.

K200 tích hợp HDD ở trong chỉ được cái đẹp hơn thôi, ổ nó chạy nóng thế mà không có quạt chán ghê.

Có thể nóng một phần là do cái HDD của bạn nữa, đa số mấy máy chơi HD chẳng có máy nào tản nhiệt tốt cả đâu, vì nguyên nhân đó nên mình chỉ sử dụng HDD WD Cache 16MB cho K200 của mình thôi, Seagate cache 32MB nóng vô địch, có quạt hay không có quạt nó cũng nóng.

Em cũng đã cài 1 số ứng dụng lên em HDX ok rồi, tuy nhiên vì để IP động nên mỗi lần vào HDX lại phải đổi lại dải IP trên máy tính mới ra lệnh cho nó được.

Bạn cấu hình IP tĩnh đi, trong DHCP của Router bạn cài đặt range để DHCP từ 1 --> 200 thôi, sau đó cài đặt IP của NMT từ 201 trở đi là OK.

VD ở nhà của mình

DHCP Router 1 : 10.0.0.1 --> 10.0.0.200 / Wireless AP 1
Router 2 (DHCP Disabled): LAN IP 10.0.0.253 / Wireless AP 2
K200 : 10.0.0.210 (tĩnh) port 8081 forwarded.
Home NAS & Torrent Ubuntu Server / Cached DNS Server: 10.0.0.211 port 80 forwarded.
Desktop PC: 10.0.0.220 port 45XXX forwarded for LAN Wake-Up.

Thường bạn nên phải cấu hình IP tĩnh cho một máy bất kỳ nếu máy đó có service đang chạy trên đó mà yêu cầu truy xuất từ Internet về (VD PC của mình có chế độ LAN Wake-UP, mình gửi tín hiệu từ cty về để bật máy PC ở nhà lấy một số tài liệu nào đó).

Như bạn thấy ở trên, nhà mình chỉ có một DHCP duy nhất và một server hỗ trợ DNS Lookup.

tmn

Member

Bạn cấu hình IP tĩnh đi, trong DHCP của Router bạn cài đặt range để DHCP từ 1 --> 200 thôi, sau đó cài đặt IP của NMT từ 201 trở đi là OK.

VD ở nhà của mình

DHCP Router 1 : 10.0.0.1 --> 10.0.0.200 / Wireless AP 1
Router 2 (DHCP Disabled): LAN IP 10.0.0.253 / Wireless AP 2
K200 : 10.0.0.210 (tĩnh) port 8081 forwarded.
Home NAS & Torrent Ubuntu Server / Cached DNS Server: 10.0.0.211 port 80 forwarded.
Desktop PC: 10.0.0.220 port 45XXX forwarded for LAN Wake-Up.

Thường bạn nên phải cấu hình IP tĩnh cho một máy bất kỳ nếu máy đó có service đang chạy trên đó mà yêu cầu truy xuất từ Internet về (VD PC của mình có chế độ LAN Wake-UP, mình gửi tín hiệu từ cty về để bật máy PC ở nhà lấy một số tài liệu nào đó).

Như bạn thấy ở trên, nhà mình chỉ có một DHCP duy nhất và một server hỗ trợ DNS Lookup.

Vâng, đã đọc rất kỹ bài số 1 của bác, chắc là làm thiếu 1 vài công đọan rồi.

tmn

Member

Bác Meg2k cho em hỏi nhờ cái, chả biết em có cài đặt cái app nào mà bây giờ nó can thiệp vào phần font chữ của file sub .srt. Bây giờ xem các phim có phụ đề rời là nó hiển thị font khác thiếu dấu linh tinh cả.

Hình như em có cài thằng Tennb subtitle font 0.1 vô, nhưng bây giờ dùng NMT Community không thể unistall nó đi được!!!

Thanks bác đã đọc tin.

edit: đã giải quyết đc rồi: Dùng ftp vào xóa cái thư mục Tennb subtitle font đi >>OK

Chỉnh sửa lần cuối:

thang_ngo_2002

Khi Upload theme thì bị lỗi như hình trên, mặc dù tôi đã đặt đúng IP/User/Pass, thừ FTP từ chương trình ngoài vào máy ngon lành, cài cắm 1 số chương trình, ảnh từ CSI vào máy cũng ngon lành

tmn

Member

Lỗi của bác chắc là do sai địa chỉ IP rồi, bác vào con NMT xem lại dải IP rồi đặt lại trong mục extra/settings của NMT Community là ok

totillas

Member

K200 có chăn cắm nguồn chờ cho quạt 12v đấy, mua một cái lắp vào thì lạnh như trong tủ lạnh :)

thang_ngo_2002

Lỗi của bác chắc là do sai địa chỉ IP rồi, bác vào con NMT xem lại dải IP rồi đặt lại trong mục extra/settings của NMT Community là ok

Tôi đã đặt NMT IP tĩnh và check lại đã nhập đúng mà

Bên trên