[Kaiboer]: NMT Jukebox - Quản lý phim HD trên máy HD NMT của bạn (tested on K200)

Meg2k

Hướng dẫn cài đặt và chạy chương trình để biến máy NMT thành một Jukebox với giao diện thân thiện hơn

Nếu bạn cảm thấy máy TviX có giao diện đẹp, hình ảnh bóng bẩy và khi bạn nhìn lên máy NMT sử dụng Firmware Syabas của mình thì thấy giao diện quá xấu khi chọn phim của kiểu danh sách phim, do NMT là hệ thống mở nên bạn có thể làm mọi thứ với nó. Giao diện của NMT của bạn giờ đây chỉ bị hạn chế bởi chính trí tưởng tượng và khiếu thẩm mỹ của bạn thôi....

Hướng dẫn cài đặt và chạy chương trình để biến máy NMT thành một Jukebox với giao diện thân thiện hơn (chạy được trên mọi đời máy sử dụng Firmware Syabas, not Tvix). Do bà xã của mình nói là chọn phim khó và nó chẳng đẹp tí nào nên mình mới tìm hiểu xem có một Jukebox nào hay không và phát hiện là NMT có rất rất rất rất nhiều Jukebox nhìn cực kỳ cooool :D nếu trí tưởng tượng của bạn phong phú thì có thể tự tạo một theme cho riêng mình...

Mục tiêu của chúng ta, biến cái màn hình này:

Thành cái màn hình này:

Với đầy đủ thông tin về phim, độ phân giải, âm thanh của phim (DTS/AC3..), đánh giá người dùng, thể loại .. blah blah blah (nếu bạn sử dụng một Jukebox khác thì nó cho bạn thông tin đầy đủ về diễn viên, nhưng Jukebox đó mình chưa test nên sẽ cập nhật thông tin sau).

Các yêu cầu cần có trước khi làm những cái này:

1. Máy NMT đã được cài đặt NMT Apps và PC đã có thể thấy được NMT bằng kết nối Samba (cài đặt chung Workgroup).
  2. Một máy PC đã được nối mạng Internet (chương trình sẽ tự động kết nối Internet để lấy thông tin & hình ảnh của phim về)
  3. Khoảng 100MB đĩa HDD trống cho poster & thông tin của khoảng 300 phim HD (máy mình nó thế :) )

Bắt đầu làm nhé:

Bước 1: Map Network Drive
Đầu tiên bạn nên map network drive đến máy NMT từ PC (lúc này PC sẽ nhìn thấy NMT như một ổ đĩa mạng bình thường, mình sẽ xem như bạn map máy NMT của bạn thành ổ N: trên PC từ lúc này trở xuống).

Bạn vào Network Places, sẽ thấy máy NMT của bạn, vào trong máy NMT của bạn thì sẽ thấy một thư mục tên là share, lúc này trên Explorer bạn vào Tools --> Map Network Drive . . ., bạn cứ chọn tên bất kỳ cho máy NMT Mapped Network Drive, mình chọn ổ N)

Bước 2: Cài đặt chương trình

Đầu tiên bạn download chương trình YAMJ (Yet Another Movie Jukebox) tại đây:
http://code.google.com/p/moviejukebox/downloads/list (phiên bản sau cùng lúc mình viết bài viết này là 1.0.16)

Sau đó download Java tại đây để cài đặt vào PC: http://java.sun.com/javase/downloads/index.jsp

Bạn download tiếp chương trình MediaInfo tại đây: http://sourceforge.net/project/showfiles.php?group_id=86862&package_id=90612

• Nếu bạn sử dụng Windows 32bit thì download tập tin MediaInfo_CLI_x.x.x.x_Windows_i386.zip
  • Nếu bạn sử dụng Windows 32bit thì download tập tin MediaInfo_CLI_x.x.x.x_Windows_x64.zip
  • Nếu bạn sử dụng Mac thì download tập tin MediaInfo_CLI_x.x.x_Mac_Universal.dmg

(Lưu ý, khi download thì trong package zip trên phải có một tập tin MediaInfo.exe, nếu phiên bản của bạn download không có tập tin đó thì nên lấy phiên bản cũ hơn để có được tập tin MediaInfo.exe)

Bạn xả nén chương trình YAMJ mới vừa download vào một thư mục (mình xả nén vào thư mục C:\YAMJ)

Trong thư mục của YAMJ, tạo một thư mục mang tên MediaInfo và xả nén các tập tin trong gói download MediaInfo bên trên vào đấy (máy mình là C:\YAMJ\MediaInfo).

Bước 3: Generate HTML

Bây giờ vào dấu nhắc của DOS, tại thư mục C:\YAMJ bạn gõ câu lệnh sau

MovieJukeBox N:\Video -o C:\YAMJ\MyVideoLibrary

(N: là ổ mapped drive của NMT, MyVideoLibrary là thư mục mà mình muốn các file HTML được ghi vào đấy)

Chương trình sẽ bắt đầu scan thư mục Video trên máy NMT và tìm kiếm poster cũng như cập nhật thông tin cho các phim bạn có trên máy NMT (nếu bạn có nhiều nguồn phim để nhiều nơi thì vui lòng đọc readme để chỉnh sửa tập tin library.xml --> tập tin sẽ chứa các đường dẫn đến nơi chứa phim để MovieJukeBox có thể tìm kiếm được).

Sau khi chương trình chạy hoàn tất thì trong thư mục C:\YAMJ\MyVideoLibrary sẽ chứa 1 tập tin index.html và một thư mục JukeBox, bạn chép cả 2 lên máy NMT ở một vị trí mà bạn thấy thích hợp

Tips: nếu bạn chép 2 cái này lên ngay thư mục gốc của NMT, cùng cấp với thư mục Download/Video/Music/Photo thì khi bạn boot máy NMT lên và chọn Media Source là Hard Disk thì cái giao diện JukeBox này tự động được chọn luôn, mình thì không thích thế vì lúc này không chọn được nhạc MP3/Photo để xem nữa, nên mình tạo một thư mục khác và chép nó vào (VD N:\MyJukeBox chẳng hạn). Nếu NMT của bạn không có nhạc và Photo cũng nhưng chẳng thèm duyệt tập tin thì chép lên Index của Hard Disk luôn và lúc này khi boot máy NMT sẽ vào màn hình chọn phim luôn (không thích thì xóa và NMT trở lại bình thường).

Lần đầu tiên thì chương trình chạy hơi lâu (máy của mình gần 300 phim HD, chạy mất gần 15 phút để download poster và cập nhật thông tin), nhưng lần sau nếu bạn nếu có cập nhật phim mới và bạn chạy output vào đúng thư mục MyVideoLibrary này thì chương trình chỉ cập nhật những thay đổi thôi, rất nhanh.

Bước 4: Hello, do you like me?

Bạn vào máy NMT, chọn Media Source, chọn Hard Disk, chọn icon thứ 4 từ trái sang (File Mode), sau đó browse đến tập tin index.html, lúc này bạn sẽ duyệt phim và chọn phim dễ dàng hơn với đầy đủ phim và hình ảnh của phim...bạn sẽ có được màn hình này:

Chúc bạn thành công và biến cái máy NMT thân thiện hơn với cái Jukebox này (bà xã mình thích cái giao diện này lắm vì nó thống kê theo đủ kiểu). Trong thư mục YAMJ có một thư mục skins, bạn có thể chỉnh sửa theo trí tưởng tượng của mình hoặc vào đây download một số skins rất đẹp do người dùng làm sẵn và chia sẻ: http://omertron.com/pch/

Off-topic: có 2 cái Jukebox chạy trực tiếp trên NMT không cần PC, nhưng giao diện nó không được đẹp nên mình không thích :)

Credit to: Omertron, NetworkedMediaTank Forum

Chỉnh sửa lần cuối:

Hi-Jack

Ðề: NMT Jukebox - Quản lý phim HD trên máy HD NMT của bạn (tested on K200)

Lần trước em cũng thử mày mò cái này mãi mà ko đc, xin hỏi bác chủ thớt đã làm được chưa, cho anh em xin ít ảnh thực tế chiêm ngưỡng

Meg2k

Lần trước em cũng thử mày mò cái này mãi mà ko đc, xin hỏi bác chủ thớt đã làm được chưa, cho anh em xin ít ảnh thực tế chiêm ngưỡng

Hi-Jack,
Mình làm rồi, máy của mình ở nhà bây giờ thì giao diện này dành riêng cho bà xã của mình (bà xã không thích cái giao diện danh sách của phiên bản chuẩn), để tối về chụp hình rồi upload lên cho Hi-Jack & các bạn chiêm ngưỡng...

(Toàn bộ tập tin HTML của nguyên collection HD của mình lên đến 136MB :D :D)

Hi-Jack làm chỗ nào không được ?

Hi-Jack

Hi-Jack,
Mình làm rồi, máy của mình ở nhà bây giờ thì giao diện này dành riêng cho bà xã của mình (bà xã không thích cái giao diện danh sách của phiên bản chuẩn), để tối về chụp hình rồi upload lên cho Hi-Jack & các bạn chiêm ngưỡng...

(Toàn bộ tập tin HTML của nguyên collection HD của mình lên đến 136MB :D :D)

Hi-Jack làm chỗ nào không được ?

Làm cũng lâu rồi, giờ ko nhớ lỗi đoạn nào nữa, chỉ nhớ là khi nhấn chọn vào 1 phim, xem hết thông tin phim rồi ấn vào nút Play của giao diện thì nó văng ra ngoài.
Vài bữa sẽ mượn lại của thằng em con NMT để về vọc lại cái hướng dẫn của Meg2k xem sao

notfourgo

Active Member

Hôm nay xem 2 bài của bạn Meg2k viết về NMT rất bổ ích.

Mình có một thắc mắc nhỏ:

- Sau khi cài các app cho NMT thì HDD đã format sang chuẩn Ext3. Như thế việc copy film thêm vào cho NMT phải thông qua LAN. Tốc độ LAN thì các bạn biết rồi, tầm 10MB/s, quá chậm cho 1 ổ HDD 1TB hoặc 1,5TB.

Vậy có cách nào để copy film cho NMT nữa không để tốc độ như sata, esata.

Meg2k

Hôm nay xem 2 bài của bạn Meg2k viết về NMT rất bổ ích.

Mình có một thắc mắc nhỏ:

- Sau khi cài các app cho NMT thì HDD đã format sang chuẩn Ext3. Như thế việc copy film thêm vào cho NMT phải thông qua LAN. Tốc độ LAN thì các bạn biết rồi, tầm 10MB/s, quá chậm cho 1 ổ HDD 1TB hoặc 1,5TB.

Vậy có cách nào để copy film cho NMT nữa không để tốc độ như sata, esata.

Tốc độ chép qua LAN chậm lắm bạn ạ....

Mình sử dụng Linux để chép bạn ạ (có một chương trình dành cho Vista/XP có thể đọc được ext3 nhưng mình không thích sử dụng Windows trên mấy cái phân vùng ext3). Nếu máy bạn chưa cài đặt Linux thì bạn cũng chẳng cần cài đặt Linux làm gì, có một phiên bản Linux chạy rất nhanh và hỗ trợ boot từ USB

Bạn download slax từ đây: www.slax.org (khoảng 600MB)
Chép vào USB, chạy bootinst.bat để cho phép boot từ USB

Nếu bạn muốn có một chương trình như dạng Total Commander trên Windows thì bạn có thể download package Krusader tại đây:
http://www.slax.org/modules.php?action=detail&id=574

Sau đó chép vào thư mục \slax\modules khi Slax boot lên thì vào Programs bạn sẽ thấy chương trình này nằm ở mục Utilities.

(Bạn cũng có thể kích hoạt các gói của Slax từ trình duyệt Konqueror của Slax, nó sẽ tự động download về, rồi cài đặt cho bạn, khá nhanh)

Mình thường sử dụng cái USB Slax này để chép phim HD vì nhiều người chép phim HD cho mình họ không đọc được HDD ext3, bạn chỉ cần đưa USB vào boot là nó đọc được hết (FAT, FAT32, NTFS, ext2, ext3...vv) và phiên bản Slax này chạy rất nhanh mà cũng chẳng cần cài đặt lên HDD (cái Slax này mục đích chính mình dùng để ....... crack sóng Wifi ;)) )

Hy vọng các thông tin mình chia sẻ sẽ bổ ích với bạn .... :-*

quocanh83

Cái này có một nhược điểm là khi play ko thể xem phụ đề rời :D.

Meg2k

Cái này có một nhược điểm là khi play ko thể xem phụ đề rời :D.

Đâu có liên quan gì đến có phụ đề hay không có phụ đề rời ở đây hả bạn ?!?!? :D Đây chỉ là một giao diện thay thế giao diện chuẩn của NMT thôi, mọi thứ khác vẫn bình thường, thay vì bạn chọn phim theo tập tin thì bạn chọn phim theo hình ảnh, khi vào màn hình details thì nó có một nút Play cho phép bạn chơi phim đó luôn....

Đừng hiểu nhầm là cái này thay thế bất kỳ thành phần nào trong máy NMT, mọi thứ vẫn như cũ từ phụ đề cho đến âm thanh (nó chỉ hiện thông tin cho bạn biết là phim đó 720p hay 1080p, âm thanh DTS hay AC3, đánh giá người dùng Internet như thế nào blah blah blah).....phim mà không có phụ đề thì mình đã "bầm mình" với bà xã mình rồi bạn ạ.... :D phim của mình toàn phụ đề Việt rời không thôi đấy bạn ạ....English mới mux ở trong phim.

Thử đi bạn .... :D :D :D

Chỉnh sửa lần cuối:

kiencon

Bác Meg2k cho mình hỏi, HDD của mình chia ra 2 phân vùng: EXT3 60G và NTFS 1.4T, phim đang nằm toàn bộ ở NTFS. Như vậy làm theme Jukebox như của bạn để ở trên vùng EXT3 thì có thể thấy được hình ảnh của các phim trong vùng NTFS được hay không, HDX1000 của mình khi bật lên vẫn đọc được cả 2 vùng này.

Meg2k

Bác Meg2k cho mình hỏi, HDD của mình chia ra 2 phân vùng: EXT3 60G và NTFS 1.4T, phim đang nằm toàn bộ ở NTFS. Như vậy làm theme Jukebox như của bạn để ở trên vùng EXT3 thì có thể thấy được hình ảnh của các phim trong vùng NTFS được hay không, HDX1000 của mình khi bật lên vẫn đọc được cả 2 vùng này.

Đọc được tốt cả bác ạ :) mình share mấy cái movie trên PC cho NMT nó cũng generate HTML đúng và đọc tốt luôn bác ạ, quan trọng là chuỗi HTML generate có đúng hay không chứ không phải phân vùng gì...

Nhiều người vẫn hiểu lầm là Jukebox này đóng vài trò gì ghê gớm lắm, chứ trên thực tế chương trình YAMJ chỉ tạo ra một số tập tin HTML mà trong đó có chứa cái đường link đến film trên HDD thôi, nó chỉ làm cho mình cảm thấy dễ chịu hơn khi chọn phim thôi, ví dụ như đây một đường link của phim Cashback khi mình xem chi tiết phim Cashback HTML (đây cũng là nguyên nhân của một số bạn không thành công trong việc generate HTML, chính cái chuỗi file:///opt.......HARD_DISK là cái NMT Root Path, nếu cài đặt nó không đúng thi nó sẽ không chạy phim khi mình chọn nút play trong chi tiết phim)

Mã:
<a class="link" href="file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/Video/HD Tinh Cam/Cashback.HDTV/Cashback.HDTV.mkv" TVID="Play" vod="">

theo yêu cầu của Hi-Jack, mình xin phép upload một số hình ảnh thật từ con K200 nhà mình với LCD Samsung (xin lỗi vì chụp bằng ĐTDĐ nên hình ảnh quá xấu, thông cảm nhé :D )

Màn hình chuẩn chọn phim khi chưa có Jukebox

Sau khi có Jukebox

Vào chi tiết của phim Alien (khi mình chọn phim đó và nhấn Enter)

Vào chi tiết của phim Cars (khi mình chọn phim đó và nhấn Enter), thông tin về phim, độ phân giải...blah blah blah

Trong mỗi chi tiết phim mình có một nút play, nhấn Enter trên remote là nó chơi phim đó luôn...

Phụ đề Việt rời của phim Alien và Cars nè

Jukebox chẳng liên quan gì đề phụ đề hay không phụ đề cả :D

Chúc các bạn thành công.... \:D/

Hi-Jack

Đọc được tốt cả bác ạ :) mình share mấy cái movie trên PC cho NMT nó cũng generate HTML đúng và đọc tốt luôn bác ạ, quan trọng là chuỗi HTML generate có đúng hay không chứ không phải phân vùng gì...

Nhiều người vẫn hiểu lầm là Jukebox này đóng vài trò gì ghê gớm lắm, chứ trên thực tế chương trình YAMJ chỉ tạo ra một số tập tin HTML mà trong đó có chứa cái đường link đến film trên HDD thôi, nó chỉ làm cho mình cảm thấy dễ chịu hơn khi chọn phim thôi, ví dụ như đây một đường link của phim Cashback khi mình xem chi tiết phim Cashback HTML (đây cũng là nguyên nhân của một số bạn không thành công trong việc generate HTML, chính cái chuỗi file:///opt.......HARD_DISK là cái NMT Root Path, nếu cài đặt nó không đúng thi nó sẽ không chạy phim khi mình chọn nút play trong chi tiết phim)

Mã:
<a class="link" href="file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/Video/HD Tinh Cam/Cashback.HDTV/Cashback.HDTV.mkv" TVID="Play" vod="">

theo yêu cầu của Hi-Jack, mình xin phép upload một số hình ảnh thật từ con K200 nhà mình với LCD Samsung (xin lỗi vì chụp bằng ĐTDĐ nên hình ảnh quá xấu, thông cảm nhé :D )

Màn hình chuẩn chọn phim khi chưa có Jukebox

Sau khi có Jukebox

Vào chi tiết của phim Alien (khi mình chọn phim đó và nhấn Enter)

Vào chi tiết của phim Cars (khi mình chọn phim đó và nhấn Enter), thông tin về phim, độ phân giải...blah blah blah

Trong mỗi chi tiết phim mình có một nút play, nhấn Enter trên remote là nó chơi phim đó luôn...

Phụ đề Việt rời của phim Alien và Cars nè

Jukebox chẳng liên quan gì đề phụ đề hay không phụ đề cả :D

Chúc các bạn thành công.... \:D/

Quá Pro. Vote + 1

Manley

Bác hướng dẫn chi tiết dùm mình cái vụ set rootpath vì mình cũng bị giống bác Hi-Jack, khi click vô index.html thì nó ra cái library nhưng khi chọn film rồi bấm play hay enter đều không vô film được

tuelinh

Các bác sử dụng YAMJ_GUI để tạo ra file .BAT để thực hiện thì có thể dễ dàng điều chỉnh rootpath theo ý mình

http://omertron.com/pch/YAMJ_GUI_Config

Tôi đã làm và có thể xem từ cả ổ cứng cắm trong, cả trên ổ cắm ngoài trên Partition thứ 2 của ổ cứng.

nducle

Member

Tốc độ chép qua LAN chậm lắm bạn ạ....

Mình sử dụng Linux để chép bạn ạ (có một chương trình dành cho Vista/XP có thể đọc được ext3 nhưng mình không thích sử dụng Windows trên mấy cái phân vùng ext3). Nếu máy bạn chưa cài đặt Linux thì bạn cũng chẳng cần cài đặt Linux làm gì, có một phiên bản Linux chạy rất nhanh và hỗ trợ boot từ USB

Bạn download slax từ đây: www.slax.org (khoảng 600MB)
Chép vào USB, chạy bootinst.bat để cho phép boot từ USB

Nếu bạn muốn có một chương trình như dạng Total Commander trên Windows thì bạn có thể download package Krusader tại đây:
http://www.slax.org/modules.php?action=detail&id=574

Sau đó chép vào thư mục \slax\modules khi Slax boot lên thì vào Programs bạn sẽ thấy chương trình này nằm ở mục Utilities.

(Bạn cũng có thể kích hoạt các gói của Slax từ trình duyệt Konqueror của Slax, nó sẽ tự động download về, rồi cài đặt cho bạn, khá nhanh)

Mình thường sử dụng cái USB Slax này để chép phim HD vì nhiều người chép phim HD cho mình họ không đọc được HDD ext3, bạn chỉ cần đưa USB vào boot là nó đọc được hết (FAT, FAT32, NTFS, ext2, ext3...vv) và phiên bản Slax này chạy rất nhanh mà cũng chẳng cần cài đặt lên HDD (cái Slax này mục đích chính mình dùng để ....... crack sóng Wifi ;)) )

Hy vọng các thông tin mình chia sẻ sẽ bổ ích với bạn .... :-*

Bạn có thể hướng dẫn về cái Slax này kỹ hơn được không? Mình cài trên USB chạy rồi nhưng khi cắm K200 với ổ 1,5T Seagate không nhận được phân vùng chính khoảng 1,3T (EXT3) chỉ nhận được phân vùng NMT (250M) thôi.
Làm thé nào để kích hoạt (mount) phần còn lại, nhờ bạn giúp với

Hi-Jack

Có bác nào hướng dẫn chi tiết tỉ mỉ từng bước 1 (có hình ảnh minh họa đi kèm) để những người ko rành về máy tính làm đc ko ?

Meg2k

Bác hướng dẫn chi tiết dùm mình cái vụ set rootpath vì mình cũng bị giống bác Hi-Jack, khi click vô index.html thì nó ra cái library nhưng khi chọn film rồi bấm play hay enter đều không vô film được

Hi,
Trong thư mục của YAMJ bạn sẽ tìm thấy một tập tin tên là: moviejukebox.properties

Trong tập tin đó bạn sẽ tìm thấy một dòng config có tên là nmtRootPath và mặc định thì nó là như thế này:
mjb.nmtRootPath=file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/Video/

Nếu bạn nhìn vào dòng đấy thì bạn sẽ thấy là Jukebox mong chờ bạn để mọi phim HD bạn ở trong thư mục Video tại thư mục gốc share của máy NMT và với mọi file nó tìm được trên NMT thì nó sẽ gọt đi phần thư mục bạn đã gõ trong câu lệnh và nối với chuỗi rootPath ở trên...

VD, trong trường hợp của mình thì do mình map ổ share của NMT K200 là ổ N: trên PC, mình gõ câu lệnh sau tại dấu nhắc của DOS

Lúc này JukeBox sẽ tìm được các tập tin sau đây trên ổ N:

N:\Video\HD Hoat Hinh\Cars (2006) E+V\Cars (2006) E+V.mkv
N:\Video\HD Hoat Hinh\Alien Blah blah E+V\Alien Blah blah.mkv

Dựa theo câu lệnh mình gõ thì JukeBox sẽ cắt đi mọi phần có root là N:\Video

N:\Video\HD Hoat Hinh\Cars (2006) E+V\Cars (2006) E+V.mkv

Sẽ trở thành

HD Hoat Hinh\Cars (2006) E+V\Cars (2006) E+V.mkv

Và nối với nmtRootPath ở trên, bạn sẽ có

file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/Video/HD Hoat Hinh/Cars (2006) E+V/Cars (2006) E+V.mkv

==> đây là địa chỉ tuyệt đối của file film trên máy NMT (địa chỉ đúng)

Kinh nghiệm:
Mình từng bị lỗi như các bạn khi mình gõ câu lệnh sau trên DOS

MovieJukeBox N:\Video\HDThriller -o C:\YAMJ\MyVideoLibrary

kết quả là mình nhận được chuỗi địa chỉ tuyệt đối sai như sau:

file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/Video/Dead Alive (1995)/Dead Alive (1995).720p.mkv

==> địa chỉ trên là sai, phim trên nó nằm trong thư mục HDThriller, đáng lẽ ra địa chỉ generate phải thế này mới đúng

file:///opt/sybhttpd/localhost.drives/HARD_DISK/Video/HDThriller/Dead Alive (1995)/Dead Alive (1995).720p.mkv

Bạn cần kiểm tra lại các điều sau:
  • Bạn phải map network drive ngay thư mục share của NMT (điều đó đồng nghĩa rằng ngay gốc của Mapped Network Drive sẽ chứa các thư mục Download/Photo/Music...vv), bạn có thể phải tinh chỉnh nmtRootPath khi bạn map khác thư mục share (sâu hơn thư mục Share).
  • Tinh chỉnh lại nmtRootPath phù hợp với địa chỉ tuyệt đối của máy của bạn (mỗi người sắp xếp một HD Collection khác nhau, không phải ai cũng đưa phim HD vào thư mục Video, có người thích để thư mục tên là Phim chẳng hạn)

Nếu bạn khó khăn trong việc cài đặt các thông số này thì cho mình biết một vài thông tin, mình sẽ giúp bạn: phim HD của bạn lưu trên NMT trong thư mục nào? Cấu trúc như thế nào?

Chúc bạn thành công >:D<

Có bác nào hướng dẫn chi tiết tỉ mỉ từng bước 1 (có hình ảnh minh họa đi kèm) để những người ko rành về máy tính làm đc ko ?

Chắc mình có thời gian rảnh thì sẽ làm cái hướng dẫn bằng hình ảnh cho mọi người, hoặc bạn nào đó làm thành công cũng có thể hướng dẫn được đấy o:)

Bạn có thể hướng dẫn về cái Slax này kỹ hơn được không? Mình cài trên USB chạy rồi nhưng khi cắm K200 với ổ 1,5T Seagate không nhận được phân vùng chính khoảng 1,3T (EXT3) chỉ nhận được phân vùng NMT (250M) thôi.
Làm thé nào để kích hoạt (mount) phần còn lại, nhờ bạn giúp với

Các phân vùng chưa mnt nó nằm trong phần Media Storage và mnt đấy bạn ạ :) Linux Slax nó không liệt kê toàn bộ như danh sách đĩa như Windows ra cho bạn thấy đâu, vào đó bạn sẽ thấy mọi HDD/CD của mình nằm trong đấy. Bạn cài đặt gói Kusager sử dụng thao tác dễ dàng hơn (tối mình về chụp hình rồi đưa hình lên cho bạn xem nhé, Slax nó detect được 100% HDD trong máy của mình bất chấp phân vùng là gì, nó nằm hết trong mnt - với nhiều tên lắm).

Các bác sử dụng YAMJ_GUI để tạo ra file .BAT để thực hiện thì có thể dễ dàng điều chỉnh rootpath theo ý mình

http://omertron.com/pch/YAMJ_GUI_Config

Tôi đã làm và có thể xem từ cả ổ cứng cắm trong, cả trên ổ cắm ngoài trên Partition thứ 2 của ổ cứng.

Cái này sử dụng cũng tốt, mình lấy về nhưng không thích dùng nó vì nó đưa ra kết quả không đúng như mong đợi của mình nên mình không hướng dẫn về nó. Mình nghĩ cái GUI Tool này rất phù hợp với các bạn đang gặp lỗi Absolute Address như trên, các bạn thử xem sao (sau khi generate HTML, chỉ cần mở một vài tập tin HTML trong thư mục Jukebox để nhìn mấy cái link Play là các bạn sẽ hiểu ngay mình sai ở điểm nào (như phần HDThriller của mình ở trên ấy).

Chúc các bạn thành công, có gì trục trặc sẽ có người giúp khi post lên đây, mình sẽ chia sẻ hết kiến thức mình có được... :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Hi-Jack

Thực sự là em với thằng em thua rồi, ko tài nào làm được, rất mong chờ bác nào đó làm cái hướng dẫn càng chi tiết càng tốt kèm hình ảnh để mọi người cùng làm được.

Nhân tiện bác Meg2k có thể hướng dẫn anh em làm thêm cái NZBGet như trên http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=7035 đc ko, cái này nghe nói down thích hơn torrent, lại ko phải cắm máy 24/24 để seed

cái này mình vào dấu nhắc DOS chổ nào trong window ???

Meg2k

Thực sự là em với thằng em thua rồi, ko tài nào làm được, rất mong chờ bác nào đó làm cái hướng dẫn càng chi tiết càng tốt kèm hình ảnh để mọi người cùng làm được.

Nhân tiện bác Meg2k có thể hướng dẫn anh em làm thêm cái NZBGet như trên http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=7035 đc ko, cái này nghe nói down thích hơn torrent, lại ko phải cắm máy 24/24 để seed

Hi-Jack, bạn cho mình một vài thông tin này nhé, mình sẽ giúp bạn:
  • nơi chứa HD của NMT của bạn
  • ổ Samba share từ NMT mà bạn map lên PC tên gì
  • thư mục bạn chứa YAMJ là gì?

Mình sẽ làm và gửi lại cho bạn tập tin .cmd (bat) và moviejukebox properties.

Mình cũng sẽ update lại hình ảnh chi tiết cho các bạn tham khảo dễ hơn khi thời gian cho phép do cuối tuần này đi công tác khỏi TPHCM mất rồi :(

cái này mình vào dấu nhắc DOS chổ nào trong window ???

Bạn vào Start --> Accessories --> Command Prompt (sau đó vào thư mục chứa YAMJ để gõ câu lệnh trên. Vào thư mục chứa YAMJ bằng câu lệnh CD - dành cho các bạn chưa bao giờ vào DOS :) )

đã thành công cám ơn Meg2k nhiều, đẹp lắm

Bên trên