Kênh HD TV nào phát âm thanh 5.1 ở Việt Nam?

keunhuvac

Active Member
Một lợi thế của HDTV so với SDTV là có âm thanh 5.1, nhưng không rõ ở Việt Nam mình có kênh HDTV nào, nhà đài nào phát âm thanh 5.1 chưa các bác (mình thì còn nghi ngờ còn chưa cả phát âm thanh stereo cơ).
Thanks!

phamtug

Active Member
Ðề: Kênh HD TV nào phát âm thanh 5.1 ở Việt Nam?

Trên T2 nhá bác VTV HD phát 1 3 6 Dolby plus đấy

Có VTV1, 3, 6 trên DVB-T2, 4 kênh K+ (1, NS, PM, PC) nhé bác!!!

Một lợi thế của HDTV so với SDTV là có âm thanh 5.1, nhưng không rõ ở Việt Nam mình có kênh HDTV nào, nhà đài nào phát âm thanh 5.1 chưa các bác (mình thì còn nghi ngờ còn chưa cả phát âm thanh stereo cơ).
Thanks!

Nghi ngờ tức là chưa biết gì, hãy trãi nghiệm đi nhé, truyền hình VN éo thua thằng nào đâu.

dhpaul

Well-Known Member

K+ chưa ngày nào lên 5.1 đâu các bác nhé =)) vẫn dừng lại ở MP2 stereo thôi =))
Hiện giờ chỉ có VTV1,3,6 HD là có phát âm thanh 5.1 dolby nhưng mà nói thật chưa biết ruột bên trong là gì =))

À mà cái âm thanh 5.1 không phải chỉ có mỗi HD mới có đâu nhé bác chủ thớt =)) SD nếu thích phát vô tư =))

vcidth

Active Member

Hiện giờ chỉ có VTV1,3,6 HD là có phát âm thanh 5.1 dolby nhưng mà nói thật chưa biết ruột bên trong là gì =))

À mà cái âm thanh 5.1 không phải chỉ có mỗi HD mới có đâu nhé bác chủ thớt =)) SD nếu thích phát vô tư =))

Hồi K+ mới ra 8 kênh HD dùng đầu Sam sung tôi thấy kênh Discovery HD World có phát Dolby Digital (DD) âm thanh cho ra bộ dàn HT nghe rất hay, sau khi tăng thêm kênh HD lên hơn chục kênh thì không thấy phát DD nữa.

phuongtv_76

Well-Known Member

Hết tp chứ sao nữa, giờ nén nhiều kênh vào 1 TP quá
Hồi K+ mới ra 8 kênh HD dùng đầu Sam sung tôi thấy kênh Discovery HD World có phát Dolby Digital (DD) âm thanh cho ra bộ dàn HT nghe rất hay, sau khi tăng thêm kênh HD lên hơn chục kênh thì không thấy phát DD nữa.

eurickzhang

hixhix gio thiet su ko bik chon dich vu nao la chat luong @-)@-)

Tei

Member

Em xem sctv hd cứ thấy nó bèo bèo thế nào ấy....hd toàn láo láo

giờ mới biết đầu đài VN phát âm thanh 5.1 :)) chắc tại nhà ko có dàn 5.1 nên ko cảm thấy sự khác biệt.

louisluong

Active Member

Bạn đừng tào lao nhé . Mình xem phim K+ lên đủ Dolby nhé . Ko biết đừng phán !

---------- Post added 20-06-2016 at 14:14 ----------

DVB T2 VTV 3 phát Dolby 5.1 rồi nhé ! Các kênh HD như Starmovie , HBO , NAT GEO ... 5.1 hết nhé !

hacal

Member

DVB T2 VTV 3 phát Dolby 5.1 rồi nhé ! Các kênh HD như Starmovie , HBO , NAT GEO ... 5.1 hết nhé !

Mấy kênh HD như Starmovie , HBO , NAT GEO trên VTVCab có 5.1 ko bạn?

vcidth

Active Member

Hiên tại tất cả các kênh K+ chưa phát DD 5.1 bác nhé. Tôi cắm cả cáp HDMI và Optical qua Receiver chỉ báo đèn Stereo. Trước đây thì kênh Discovery HD World K+ có phát Dolby Digital.

louisluong

Active Member

Hiên tại tất cả các kênh K+ chưa phát DD 5.1 bác nhé. Tôi cắm cả cáp HDMI và Optical qua Receiver chỉ báo đèn Stereo. Trước đây thì kênh Discovery HD World K+ có phát Dolby Digital.

Bạn dùng truyền hình hãng nào vậy ????

dhpaul

Well-Known Member

Nếu lên được 5.1 dolby thì cái đầu thu nó đã nháy ầm ầm rồi =)) Chụp thử cái hình snapshot coi xem cái dolby nó như thế nào nào?
Không biết đừng phán. Xin lỗi chứ MP2 stereo phát tiêu chuẩn chút cho đỡ nhức tai giờ K+ còn chả đạt được nữa là 5.1.

Tôi dùng TV có DVB T2 bắt anten thường, các kênh V1, 3, 6 HD có DB 5.1. Tôi passthrough âm thanh đến receiver thấy RV báo DB 5.1. Tuy nhiên âm thanh các chương trình này ko khác nhiều stereo

AXIO

Member

Tôi dùng TV có DVB T2 bắt anten thường, các kênh V1, 3, 6 HD có DB 5.1. Tôi passthrough âm thanh đến receiver thấy RV báo DB 5.1. Tuy nhiên âm thanh các chương trình này ko khác nhiều stereo

Ở VTV tất cả các khâu từ tiền kỳ, hậu kỳ đều xử lý 2 kênh, đến khu phát sóng thì nhân lên thành 4 kênh (một số phim có 2 kênh thuyết minh tiếng miền bắc, 2 kênh tiếng miền nam), còn các chương trình khác thì được nhân đôi, bác nghĩ xem đầu ra nó là 5.1 hay stereo :D

Tại headend của mấy bác phát DVB-T2 thì up từ stereo lên DD 5.1, bác nào thích thì cứ cắm vào dàn mà nghe :D

Bên trên