Kênh HD TV nào phát âm thanh 5.1 ở Việt Nam?

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Kênh HD TV nào phát âm thanh 5.1 ở Việt Nam?

Ở VTV tất cả các khâu từ tiền kỳ, hậu kỳ đều xử lý 2 kênh, đến khu phát sóng thì nhân lên thành 4 kênh (một số phim có 2 kênh thuyết minh tiếng miền bắc, 2 kênh tiếng miền nam), còn các chương trình khác thì được nhân đôi, bác nghĩ xem đầu ra nó là 5.1 hay stereo :D

Tại headend của mấy bác phát DVB-T2 thì up từ stereo lên DD 5.1, bác nào thích thì cứ cắm vào dàn mà nghe :D

Nghe 5.1 fake đó vẫn sướng hơn là MP2 96kbps hoặc 128kbps của VTV DVB-T2 bác ạ :((
Em không hiểu nổi là sao VTV không chịu chuyển phát âm thanh stereo sang AAC mà cố giữ MP2 bitrate thấp như thế làm gì. Thực tế là giờ đầu DVB-T2 ngoài thị trường thu tiếng AAC rất ngon trong khi AC3 bói mãi chả ra cái nào.

Nghe 5.1 fake đó vẫn sướng hơn là MP2 96kbps hoặc 128kbps của VTV DVB-T2 bác ạ :((
Em không hiểu nổi là sao VTV không chịu chuyển phát âm thanh stereo sang AAC mà cố giữ MP2 bitrate thấp như thế làm gì. Thực tế là giờ đầu DVB-T2 ngoài thị trường thu tiếng AAC rất ngon trong khi AC3 bói mãi chả ra cái nào.

Đến K+ hiện đại thế mà vẫn còn phát âm thanh MP2 thì đủ hiểu rồi bác ạ. Có vẻ họ không muốn thay đổi

Vo Minh Sang

Active Member

Cinemax, Disney, HBO, Star Movies, AXN trên SCTV SD HD tuỳ phim nếu 5.1 thì ra 5.1 ầm ầm, thậm chí cả quảng cáo, đây là những kênh mình hay xem, còn các kênh khác không để ý. Nói chung kênh nước ngoài phát sao mình nghe vậy

Bên trên