kênh thethaotv và bongdatv trên gói vtvcab của DTT đang phát HD hay SD vậy mấy bác

cadiec

Như tiêu đề, do bóng bánh thế giới chuẩn bị đến giai đoạn gay cấn nên mình đang định mua gói này để xem tý HD cho nét, các bác đã ai dùng cho hỏi 2 kênh thể thao đang phát HD hay SD vậy nếu phát HD thì so với chất lượng kênh đó phát trên vtvcab HD thế nào

Chỉnh sửa lần cuối:

tan_huy_93

Well-Known Member
Ðề: kênh thethaotv và bongdatv trên gói vtvcab của DTT đang phát HD hay SD vậy mấy bác

SD nhé bác, chất lượng khá tốt, tương đương các kênh VTV1, VTV3, ANTV, HTV7, HTV9 trên hệ thống của Truyền hình An Viên.

portlet

Member
Ðề: kênh thethaotv và bongdatv trên gói vtvcab của DTT đang phát HD hay SD vậy mấy bác

Hồi xưa phát BDTV & TTTV HD đó bác. Nhưng giai đoạn đầu mấy bác ko biết gì về bọn VTVCab lại la làng đổ thừa AVG nên đổi lại thành SD hết

cadiec

Vậy thì chẳng mua làm gì, xem tạm trên mấy kênh sd có sẵn vậy. Nếu WorldCup phát trên vtv3HD thì mua cái đầu dvbt2 tàu xem cũng được. tks mấy bác

Vậy thì chẳng mua làm gì, xem tạm trên mấy kênh sd có sẵn vậy. Nếu WorldCup phát trên vtv3HD thì mua cái đầu dvbt2 tàu xem cũng được. tks mấy bác

Sợ đến lúc đấy nó khóa lại . ko xem dc free đấy.

thuonghieuhanoi

Mình thấy là đã dùng đầu thu rồi thì tín hiệu và chất lượng hình ảnh chắc chắn phải rất tốt rồi, bác nào có TV HD hoặc LED là hình ảnh đẹp lắm rồi nên SD hay HD cũng thế cả !

Toietmoi

Well-Known Member
Mình thấy là đã dùng đầu thu rồi thì tín hiệu và chất lượng hình ảnh chắc chắn phải rất tốt rồi, bác nào có TV HD hoặc LED là hình ảnh đẹp lắm rồi nên SD hay HD cũng thế cả !

TV HD và LED là thế nào bác nhỉ? Không hiểu!

Bác nào bảo SD giống HD nghe như người của nhà đài. Lâu nay mọi người thấy SD với HD hình ảnh như nhau là do chất lượng HD quá tệ mà thôi.

vnmaths

Member
Ðề: Re: kênh thethaotv và bongdatv trên gói vtvcab của DTT đang phát HD hay SD vậy mấy bác

Phát biểu thế mà cũng đi lắp phục vụ bà con ah? Nói thật chứ cái AVG phát sóng truyền hình số mặt đất chất lượng thảm hại lắm. Nén gì mà 5 kênh HD và 18 kênh SD vào một tần số (dung lượng tổng cộng khoảng 36Mbps). Kênh SD của AVG nén tới mức chỉ 0,9mbps, âm thanh 46kbps. Chắc là đạt kỷ lục VN về mức độ nén kênh để tiết kiệm chi phí :) Chỉ bịp được người nào không biết về kỹ thuật thôi.

dhpaul

Well-Known Member

Ặc, lấy mẫu 24 KHz, bitrate 46 kbps :((
Bình thường 1 kênh tần số DVB-T2 8 MHz có thể cho ra băng thông khoảng 45 Mbps, nghĩa là nén 6 kênh HD hoặc 24, 25 kênh SD MPEG4 đã là quá lắm rồi. Âm thanh AAC thì có thể khá hơn MP2, nhưng chắc chắn không bao giờ có thể cho chất lượng tốt với mức nén thế này.

vnmaths

Member

Ặc, lấy mẫu 24 KHz, bitrate 46 kbps :((
Bình thường 1 kênh tần số DVB-T2 8 MHz có thể cho ra băng thông khoảng 45 Mbps, nghĩa là nén 6 kênh HD hoặc 24, 25 kênh SD MPEG4 đã là quá lắm rồi. Âm thanh AAC thì có thể khá hơn MP2, nhưng chắc chắn không bao giờ có thể cho chất lượng tốt với mức nén thế này.

Băng thông còn phụ thuộc vào Modulation nữa chứ nhỉ. Nếu Modulation là 64-QAM thì cao nhất cũng chỉ được 37.618789 Mbps. Còn ở 256-QAM thì băng thông cao nhất là 50.324472 Mbps. Mới kiểm tra lại thì AVG chỉ có băng thông khoảng 28Mbps ở kênh 57. Chia ra thì thảm hại ở mức nào?

Mấy kênh HD của nó phát băng thông kinh khủng chưa? :)) Không bằng 1 kênh SD của SCTV nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

dhpaul

Well-Known Member

Đúng rồi, còn điều chế nữa, đấy là em vẫn đoán AVG phát DVB-T2 ở mức 256-QAM FEC 3/4. Chứ nếu dùng DVB-T2 mà vẫn lấy 64-QAM thì chỉ cỡ 30 Mbps thôi.

Mà cái này có biết cũng chỉ chém gió cho vui, cùng lắm thì góp ý, chứ mình thì làm sao mà động được vào trạm AVG để đòi giảm kênh.

vnmaths

Member

Đúng rồi, còn điều chế nữa, đấy là em vẫn đoán AVG phát DVB-T2 ở mức 256-QAM FEC 3/4. Chứ nếu dùng DVB-T2 mà vẫn lấy 64-QAM thì chỉ cỡ 30 Mbps thôi.

Mà cái này có biết cũng chỉ chém gió cho vui, cùng lắm thì góp ý, chứ mình thì làm sao mà động được vào trạm AVG để đòi giảm kênh.

Dùng để dìm hàng :)) Cảnh báo cho bác nào muốn lắp AVG, hehe.

buihuytuan

Các bác dựa vào bitrate nén để đánh giá thế này thì hơi thiển cận đấy. Cùng là H.264 nhưng các loại encoder khác nhau thì cho phép mức độ nén khác nhau đấy. Đã bác nào dùng thử encoder AVP4000 của Ericsson xem nó nén HD thế nào chưa? Những khuyến cáo mức bitrate cho SD, HD từ xưa thì nay đã không còn phù hợp nữa rồi, nên kênh HD của AVG có nén bằng kênh SD của SCTV thì cũng chẳng có gì là lạ. Thực sự thì khi xem trên đầu thu các bác có thấy chất lượng hình ảnh nó tệ lắm không hay vẫn chấp nhận được?

Dung_BN

Bác nói thế nào các kênh AnViên vẫn khá tốt . SCTV va AVG 2 công nghệ khác nhau

vnmaths

Member

Đồng ý là cùng H.264 nhưng các encoder khác nhau sẽ cho phép bitrate khác nhau. Nhưng cũng chỉ 1 chín 1 mười thôi. Không thể nén mạnh gấp 3, 4 lần người khác mà lại bảo chất lượng vẫn tương đương được. Nếu vậy các đài phát vệ tinh chẳng cần thuê nhiều TP làm gì cho tốn kém, cứ học theo AVG mà làm :)

buihuytuan

Thì cái AVP4000 nó nén phải gấp đôi encoder loại cũ đấy chứ, một chín một mười gì :D
Với lại công nghệ kỹ thuật mỗi nơi là bí mật của người ta, có phải cứ thích học theo là học được đâu.
Tóm lại cuối cùng hình ảnh xem vẫn chấp nhận được là ok chứ gì.

Toietmoi

Well-Known Member
Re: Ðề: kênh thethaotv và bongdatv trên gói vtvcab của DTT đang phát HD hay SD vậy mấy bác

Thì cái AVP4000 nó nén phải gấp đôi encoder loại cũ đấy chứ, một chín một mười gì :D
Với lại công nghệ kỹ thuật mỗi nơi là bí mật của người ta, có phải cứ thích học theo là học được đâu.
Tóm lại cuối cùng hình ảnh xem vẫn chấp nhận được là ok chứ gì.

Vấn đề ở chổ là hình ảnh của AVG quá tệ!

duongnhan1992

theo mình là Hd vì cái này xem sẽ nét hơn nhưng hơi bị giật một tí

phamtug

Active Member

SD thôi bác ơi :v avg làm j có 2 kênh thể thao của vtvcab vs chất lượng HD chứ

Bên trên