Kéo dài tuổi thọ SSD bằng RAM

vucovu

Ðề: Kéo dài tuổi thọ SSD bằng RAM

Giá ổ đặc trung bình 1usd/1G
Giá ram trên 5usd/1G

Bạn chọn cái nào?

Ram chỉ làm mỗi cái việc ấy.
Ổ đặc dùng được nhiều việc.

Cái nào chọn bạn?

bilabi9x

Ram là bộ nhớ truy xuất ngẫu nhiên có phải để lưu trữ đâu mà so sánh giá như vậy được

kilik

Member

chạy nhiều ram thì đương nhiên sẽ ít khi bị thiếu ram( đặc biệt khi chạy nhiều chương trình đồ họa nặng như shop hay max) , máy sẽ ít phải dùng đến bộ nhớ ram ảo( paging file) do đó ổ cứng không bị đọc ghi quá nhiều, tuổi thọ tăng lên là hiển nhiên rồi. Giờ cứ dùng 8Gb trở lên là hợp lý. 4Gb chỉ dùng cho dân văn phòng thôi :D

phamhongson

Well-Known Member

Giá Ram bây giờ đang trên trời, giá 8GB gần tương đương SSD60GB nên giải pháp bây giờ là phải làm ngược lại, tiết kiệm Ram cho SSD nó chết sớm mới đúng.

thanhndt

Member

Người ta dùng 16GB Ram để xử lý hình ảnh, render phim 3D thiết kế, coding..., Các bác dùng 16GB ram để làm gì?
Không có mục đích cụ thể thì gắn cả đống ram chỉ phí tiền vô ích thôi các bác. Không phải CT nào cũng cần phải có nhiều RAM

16 Gb ram mở hơn 200 tab Firefox vẫn ngọt
2 Gb ram mở 20 tab ì ạch

thanhndt

Member

Giá ổ đặc trung bình 1usd/1G
Giá ram trên 5usd/1G

Bạn chọn cái nào?

Ram chỉ làm mỗi cái việc ấy.
Ổ đặc dùng được nhiều việc.

Cái nào chọn bạn?

bạn phải tương quan lực lượng , vừa chạy nhanh , vừa an toàn dữ liệu , đầu tư cả 2 thứ là chắc cú

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Kéo dài tuổi thọ SSD bằng RAM

bạn phải tương quan lực lượng , vừa chạy nhanh , vừa an toàn dữ liệu , đầu tư cả 2 thứ là chắc cú

Em nghĩ nhu cầu bình thường (ngoài edit video và chuong trinh do hoa nang) thì RAM 2x4GB và SSD 128GB là đù ?

---------- Post added 17-07-2013 at 14:10 ----------

Em nghĩ nhu cầu bình thường (ngoài edit video và chuong trinh do hoa nang) thì RAM 2x4GB và SSD 128GB là đù ?

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Kéo dài tuổi thọ SSD bằng RAM

Đúng là kiểu nói của nhà giàu. Hix...
Trước khi nâng cấp để chơi VLTK 3D, máy của mình chạy Windows 64bit chỉ có 2GB Ram DDR2, chạy VGA onboard Share ram, CPU AMD Sempron LE140 xem phim, nghe nhạc, lướt web, chơi game online Độc Cô Cửu Kiếm ầm ầm. Multi-task có video thì khó chứ vừa nghe nhạc vừa duyệt web 20 tab là chuyện nhỏ. (Google Chrome). Đó là lúc nào cũng có Utorrent đang seed 60 file phim chạy ẩn max upload nhé).

liam nguyen

Nếu dữ liệu quan trọng thì cách này cũng là cách đáng thử mà, còn anh em thích tận hưởng một cỗ máy nhanh lẹ với SSD cho thõa mãn mình thì đâu cần thiết

0203

Ðề: Re: Ðề: Kéo dài tuổi thọ SSD bằng RAM

Em đồng ý với bác. Load màn chơi trên con WD Green (em toàn Green) lâu vãi ra, sốt cả ruột, mới thấy thèm SSD ntn. Nếu bác chơi nhìu game, cài nhìu game thì nên làm hẳn con 256, còn e hơi kén game (FPS) nên 1 năm cũng chỉ để mắt đến 3-4 game bom tấn, nên 128 là đủ cả cho Win + game.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên