Kết nối 4 loa với ampli Crown XLS-2500

binbin93

Member
Chào các bác,

em đang dùng power Crown XLS-2500 để đánh đôi loa BMB-252v (CS; 250w/loa) cho KOK , nay em định ghép thêm đôi loa Bose 301 III (CS: 75w/loa). em thấy 2500 CS thì đủ khỏe để đánh 2 cặp loa này. nhưng em muốn kết nối 2 cặp loa này qua jack speakon (nối song song), xin các bác tư vấn cách nối vậy có được ko? có ảnh hưởng đến loa và ampli ko?
hình em vẽ sơ để các bác rõ hơn:
Power amplifier XLS 2500_details.jpg
Speaker connection to Speakon.jpg

Audio VIP

Active Member
em thì chưa thử bose seri III . nhưng em đã nghép theo yêu cầu bảo thủ ăn sâu vào đầu bose , bose của khách là . 2 cặp bose 301 seri V , main XLI 2500. KX 200. SUB HƠI bik , Mian BIK 8000. sau khi nghép cảm nhận âm thanh tệ , tiếng ca tệ chói khó nghe . không sạch và rõ . sau đó đổi dòng loa chuyên karaoke (BIK ) tiếng ca khác hẳn , sáng min, âm thanh tách bạch . Đó laf cảm nhận riêng cá nhân , bản thân bose là loa đẻ nghe nhạc .

binbin93

Member
cảm ơn bác,
ý em là cách nối song song 2 loa vào một đầu ra của Ampli như vậy có ổn ko? còn chất âm là vấn đề khác bác ạ.
do em muốn nối cùng vàl jack SpeakOn, nên nối dây dương vào 1+ và dây âm vào 1-, còn 2 đầu 2+ và 2- để trống

cutamthat

Active Member
Bác cứ đấu chụm song song vào. Em cũng đấu như thế, 1 đôi 301iv và 1 đôi bmb 251v., jbl kx 100. Cũng gần giống của bác. 2 đôi này công suất cũng same same nhau thôi. Đôi bose chịu lực tốt hơn đôi bmb đấy. Trước em còn đấu song song 301 với bmb 850 nữa cơ. Vặn volume lên thử cho đến khi 850 lạc giọng bụp bụp mà bose vẫn không xi nhê gì.

binbin93

Member
cảm ơn bác.
em chỉ lăn tăn là 301 và 252 công suất khác nhau quá nên khi chỉnh volume amp để 252 đủ lực thì 301 chịu ko nổi.
chắc em sẽ đầu song song dùng tạm, nhưng về lâu dài thì tìm power cs nhỏ đánh riêng cho cặp bose 201.

cutamthat

Active Member
cảm ơn bác.
em chỉ lăn tăn là 301 và 252 công suất khác nhau quá nên khi chỉnh volume amp để 252 đủ lực thì 301 chịu ko nổi.
chắc em sẽ đầu song song dùng tạm, nhưng về lâu dài thì tìm power cs nhỏ đánh riêng cho cặp bose 201.
301 nó chịu lực tốt hơn 252 đấy bác.

tankemdrum

Active Member
mình thì thấy men (Cục đẩy) hàng bãi bây jo biết tìm tiếng cũng sáng .và hay kok ko thua 2500xl .khoảng 4tr là kéo 1 cạp vô tư rồi.. (mình cũng đang chơi phương án này) 2 cục kéo cho 2 cặp . thứ 1 volum to nhỏ từng cặp tùy mình ,cái quan trọng 2 cặp loa ra chác chán ko đồng bộ tiếng .mình sẽ từ vang số dường main out R.L xuống 1 cục và center ( hoặc sur) out R.L xuống cục2 .rồi dùng eq của riêng từng out main và out centet căn chỉnh cho từng cặp sẽ dáp ưng đc tiếng của mỗi cạp loa theo ý mình

Bên trên