kết nối máy tính để bàn với ti vi sam sung LCD FULL HD 40 INCH???mong giúp đỡ???

lovemvhd

hào tất cả a e!!!.mình đang muốn kết nối máy tính để bàn(mtdb) với tivi(tv):
1/thì dùng mấy cọng cable vậy?(e rất sợ gắn nhiều dây,nhìn rối mắt quá).loại vga gắn như thế nào?(mtdp mình có cổng này)???hay dùng dvi?

2/cách chỉnh độ phân giải khi xem phim hd qua tv kết nối với mtdp để có màn hình đẹp,nét nhất?(chỉnh bên máy tính hay tv? Và chỉnh như thế nào).

3/e chỉ cần xem qua loa tv thì chỉnh âm thanh ra làm sao?

4/trong lúc xem phim thì dùng màn hình làm việc khác được ko và tinh chỉnh như thế nào??

p/s:mong được các bác giúp cụ thể rõ ràng vì e là người mới lần đầu làm việc này có lên google hỏi rồi nhưng chỉ dẫn khó hiểu mà e dốt quá.thân ái và mong được giúp đỡ.
Trân trọng kính chào và cảm ơn!=d>các bác có thể để lại sdt để e liên lạc hỏi được ko ạ!!!!

hoasimtim

Well-Known Member
Ðề: kết nối máy tính để bàn với ti vi sam sung LCD FULL HD 40 INCH???mong giúp đỡ???

Không biết bạn định dùng màn TV thay màn bình thường hay là bạn muốn máy tính xài 2 màn hình?

duongtien

Ðề: kết nối máy tính để bàn với ti vi sam sung LCD FULL HD 40 INCH???mong giúp đỡ???

1/thì dùng mấy cọng cable vậy?(e rất sợ gắn nhiều dây,nhìn rối mắt quá).loại vga gắn như thế nào?(mtdp mình có cổng này)???hay dùng dvi?

tùy bạn thôi, hdmi 1 cọng, dsub 1 cọng, dvi thì cũng là 1 cọng luôn
vga của bạn là vga gì?

2/cách chỉnh độ phân giải khi xem phim hd qua tv kết nối với mtdp để có màn hình đẹp,nét nhất?(chỉnh bên máy tính hay tv? Và chỉnh như thế nào).
cứ chỉnh thế nao cho ưng mắt bạn thôi, trên tv thì điều khiển có mấy cái chế độ: sống động, thường gì gì đó

cắm cái dây audio từ pc vào tivi

4/trong lúc xem phim thì dùng màn hình làm việc khác được ko và tinh chỉnh như thế nào??
vga bạn phải hỗ trợ 2 màn hình, 1 cái cắm vào tv, 1 cái cắm vào monitor, chỉnh như nào thì google thôi, trong hdvietnam cũng có nhiều bài rồi

p/s:mong được các bác giúp cụ thể rõ ràng vì e là người mới lần đầu làm việc này có lên google hỏi rồi nhưng chỉ dẫn khó hiểu mà e dốt quá.thân ái và mong được giúp đỡ.
Trân trọng kính chào và cảm ơn!=d>các bác có thể để lại sdt để e liên lạc hỏi được ko ạ!!!!

chúc bác vui vẻ nhé

lovemvhd

chúc bác vui vẻ nhé
!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
CẢM ƠN CÁC BÁC NHƯNG TUI DỐT TRẢ LỜI NHƯ THẾ NÀY CHẢ HIỂU RA LÀM SAO CÒN ỨC CHẾ THÊM NỮA8->

haipvg

Well-Known Member

1.Có 2 cách để nối PC với TV bạn nhé:
Cách 1 dùng cáp VGA nối cổng VGA của PC với VGA của TV. muốn có âm thanh lên TV thì phải thêm 1 dây AV nữa
Cách 2 dùng cáp HDMI nối 2 Thiết bị, thêm 1 chút cài đặt thì âm thanh ra TV luôn (rất gọn), trường hợp PC không có HDMI thì phải có 1 đầu chuyển DVI thành HDMI, đôi khi sẽ không chuyển được âm thanh ra TV.

2.Để xem nét nhất phải chỉnh độ phân giải từ PC thành 1980x1080 - 60Hz (tức là full HD), một số TV còn có chức năng lựa chọn tín hiệu phát là PC thì càng dễ nhận nhau hơn.

3. Chỉnh loa trên TV thì dối với cách 1 chỉ cần cắm đúng vị trí gắc là âm thanh ra loa, cách 2 thì phải chọn đầu ra tại phần mềm xem phim thì mới ra âm thanh trên TV

4. trong lúc xem phim muốn dùng màn hình khác thì PC phải hỗ trợ 2 màn hình (tùy thuộc vào card màn hình của PC), cách sử dụng thì giống như ta dùng laptop với máy chiếu thôi, không có gì phức tạp cả.

Hy vọng bạn hết ức chế nhé

duongtien

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
CẢM ƠN CÁC BÁC NHƯNG TUI DỐT TRẢ LỜI NHƯ THẾ NÀY CHẢ HIỂU RA LÀM SAO CÒN ỨC CHẾ THÊM NỮA8->

em quên mất lại trả lời luôn vào quote, bác cứ đọc lại bài quote nhé

thanhnguyet

Member

Nguyên tắc để kết nối 2 thiết bị với nhau thì cả 2 thiết bị phải có cùng 1 chuẩn kết nối, bác nên xem lại thế này
+ PC ( máy tính để bàn của bác) có các cổng nào: VGA, DVI, HDMI
+ Màn hình LCD của bác có các cổng kết nối gì:
Về phần âm thanh thi bác có thể gắn dây từ Soundcard của PC vào màn hình TV qua đường Analog bằng 2 dây màu trắng và màu đỏ, còn 1 đầu jack 3.5mm thì gắn vào PC
Còn việc chỉnh độ phân giải màn hình thì thế này nhé
Nếu card màn hình của bác hỗ trợ độ phân giải cao hơn độ phân giải của màn hình thì bác cứ chỉnh lên mức cao nhất, đó chính là độ phân giải tối ưu của màn hình, vì với các loại màn hình LCD thì hình ảnh đẹp nhất là đúng độ phân giải của nó
Nếu card màn hình của bác hỗ trợ độ phân giải thấp hơn so với màn hình LCD của bác thì bác phải chỉnh độ phân giải trên màn hình về đúng với độ phân giải mà card của bác hỗ trợ

chatocean

Member

Card màn hình của bác có những cổng kết nối nào (HDMI, VGA, DVI,..). Bác xài hệ điều hành gì? Bác ko nói rõ thì em ko biết giúp bác như thế nào :)

hieu_huong

Bác chủ thớt đã kết nối được chưa? Nếu chưa thì mình góp ý một chút nhé

1. Dùng 1 sợi cable là okie, nếu máy tính để bàn (gọi là PC nhé) không có cổng HDMI thì dùng dây DVI ra VGA xem sẽ có chất lượng good hơn là VGA sang VGA nhé
2. Cách chỉnh độ phân giải: TV của bác là hiệu gì, tên là gì thì anh em dễ tư vấn hơn, nếu FULL HD thì ở PC bác chỉnh độ phân giải là 1920*1080 nhé
3. Nếu không có cổng HDMI thì muốn nghe qua loa thì bác sắm thêm sợi dây 2 đầu 3.5 (như cái dây nghe điện thoại NOKIA đó, nhưng cả 2 đầu của nó là 3.5 nhé), nối từ cổng tai nghe của PC ra cổng IN của TV
4. Trong lúc xem phim thì có thể làm việc được trên màn hình của PC (màn hình nhỏ), bằng cách chỉnh chế độ extended trên PC, nếu bác cần thêm chi tiết thì cung cấp thêm thông tin của TIVI và cổng trên PC nhé, bác ở HN thì những nguyên vật liệu cần sắm thì vào chợ trời ở gần Phố Huế mua nhé, mặc cả nhiều vào là sẽ mua được giá ngon, VD dây cáp HDMI 10m em mua chỉ có 170k, có lẽ có bác mua rẻ hơn nhưng em thấy so với các chỗ khác thì đây cũng gọi là rẻ rồi! Chúc bác vui!

bụng bự

cảm ơn bác em cũng đang định như thớt đây. Mà bác cho em hỏi luôn em muốn xuất âm thanh ra loa 5.1 sony f4100 thì có được không ợ? Em mới tập tành hét đê nên mong bác chỉ giáo. Chúc bác ngày mới vui vẻ. Thân...

bụng bự

Bác chủ thớt đã kết nối được chưa? Nếu chưa thì mình góp ý một chút nhé

1. Dùng 1 sợi cable là okie, nếu máy tính để bàn (gọi là PC nhé) không có cổng HDMI thì dùng dây DVI ra VGA xem sẽ có chất lượng good hơn là VGA sang VGA nhé
2. Cách chỉnh độ phân giải: TV của bác là hiệu gì, tên là gì thì anh em dễ tư vấn hơn, nếu FULL HD thì ở PC bác chỉnh độ phân giải là 1920*1080 nhé
3. Nếu không có cổng HDMI thì muốn nghe qua loa thì bác sắm thêm sợi dây 2 đầu 3.5 (như cái dây nghe điện thoại NOKIA đó, nhưng cả 2 đầu của nó là 3.5 nhé), nối từ cổng tai nghe của PC ra cổng IN của TV
4. Trong lúc xem phim thì có thể làm việc được trên màn hình của PC (màn hình nhỏ), bằng cách chỉnh chế độ extended trên PC, nếu bác cần thêm chi tiết thì cung cấp thêm thông tin của TIVI và cổng trên PC nhé, bác ở HN thì những nguyên vật liệu cần sắm thì vào chợ trời ở gần Phố Huế mua nhé, mặc cả nhiều vào là sẽ mua được giá ngon, VD dây cáp HDMI 10m em mua chỉ có 170k, có lẽ có bác mua rẻ hơn nhưng em thấy so với các chỗ khác thì đây cũng gọi là rẻ rồi! Chúc bác vui!
cảm ơn bác em cũng đang định như thớt đây. Mà bác cho em hỏi luôn em muốn xuất âm thanh ra loa 5.1 sony f4100 thì có được không ợ? Em mới tập tành hét đê nên mong bác chỉ giáo. Chúc bác ngày mới vui vẻ. Thân...

doc_khach

Active Member

Bài này của chủ thớt lâu lắm rồi bác ah, bây giờ bác muốn tư vấn thì bác cần phải cho ae thông số của cái pc mà bác đang xài thì ae mới tư vấn cho bác được chứ ak :D.
VD: bác dùng main gì, có xài thêm card màn hình ko và là card gì. Bộ loa của bác là loa gì? Bác chỉ cần đưa ra các thông tin như thế là ae tư vấn cho bác đủ :).

Bên trên