[Khó chọn lựa]: LG OLED 65C7T vs SONY 75X9000E

vkc

Well-Known Member
Chào các bác, như tiêu đề…hiện em đang rất khó lựa chọn TV mới giữa 2 sự lựa chọn trên.

Em đã coi OLED LG C7 rồi và khó cưỡng lại sự trình diễn tuyệt vời của nó. Nhưng hiện tại em đanh dùng Plasma Samsung 64D8000 khoảng 6-7 năm nay. Đồng ý OLED đẹp hơn thật nhưng nếu đổi mà kích thước không tăng lên thì nó lấn cấn sao sao đó, vì mỗi lần đổi TV thì phải dùng cũng phải 5 năm nên phải quyết cho chính xác.

Trước, em coi phim riêng mình em với cái Plasma Samsung 64D8000, và trong phòng ngủ thì coi cái Sony 55NX720 (cả 2 đều Full HD). Lúc đó thì còn thấy con plasma 64” nó lớn… nhưng hồi giữa năm em thấy phim 4K HDR ra đã nhiều nên đã thay thế cái Sony LED 55” lấy con LG 4K HDR 65” dòng 7… rồi sắm Zappiti Duo 4K HDR + soundbar mua bên Mỹ Onkyo SBT-A500 (passthrough 4K HDR, 3D, Dolby Atmos & DTS:X) để thưởng thức phim 4K HDR.
Lúc này em thấy 65” đã quen mắt nên nếu giờ mà đổi con Plasma lấy OLED 65” thì thấy coi không đã mắt… cho dù phần trình diễn của OLED thì quá thuyết phục với bất cứ ai đã xem qua…

Bởi vậy em mới tăm tia qua em LED của SONY, dòng 75X9000E… em này là LED nền và có local dimming… Vẫn biết là không thể nào so bì được với OLED nhưng em nghĩ nó cũng 7-8/10 so với OLED và quan trọng là em nó TO...

Trước khi quyết định mua em nào trong 2 lựa chọn trên, đêm qua em đã cố ý xem phim bằng Plasma Samsung 64D8000. Với khoảng cách ngồi khoảng 3,6m em thấy cái TV nó hơi nhỏ nên không có cảm giác cinema lắm…
Nhưng mặc dù chỉ là 1080P nhưng do là plasma nên màu đen của TV này rất thuyết phục…Phim em coi là blu-ray remux (Rogue One: A Star Wars Story) nhưng vẫn xem rất tuyệt về màu sắc (đen/trắng/color) và độ nét vẫn chả chê được.. dù trước đó mới coi 4K HDR của 1 tập phim Planet Earth II (UHD HDR của bác Huy) nhưng vẫn khó để em xuống quyết định đổi cái plasma đang dùng….

Nhưng đã là thời đại 4K HDR và hiện giờ em toàn download phim 4K HDR remux của bác Huy nên nếu không đổi TV 4K HDR thì sao mà coi được (bộ dàn 4K em đang có là ở phòng ngủ nên hầu như chỉ giải trí gia đình nên không thể coi phim riêng được)

Dài dòng quá…hiện em đang nghiêng về việc rước em Sony 75X9000E. Các bác có thấy em dại khi bỏ qua LG OLED 65C7T không?
Vì nếu để cái OLED và LED cạnh nhau thì chắc chả ai nhìn vào cái LED rồi. Nhưng em đã kể ở trên, nếu mình coi từng lúc và riêng biệt với bộ LED 4K HDR và Plasma 1080P thì cũng chả thấy khó chịu với chất lượng của phim blu-ray 1080P. Đây mới là cái lăn tăn của em giữa 2 lựa chọn LED và OLED.

vkc

Well-Known Member
Bác lên máy chiếu đê. 150" luôn.
Hix, em cũng thích thế... nhưng nếu lên máy chiếu thì đầu tư nhiều quá... nào là phải làm lại nguyên 1 cái phòng chiếu (thạch cao, cách âm) nào là bộ dàn tương xứng, mà giờ máy chiếu 4K HDR vẫn còn đắt quá...túm lại không có kinh phí để làm trong thời điểm này :)

honolulu13

Well-Known Member
Em cũng băn khoăn giống bác này. Nhưng em thấy bác xem con 75X9400E đi chứ. Hay con X9000 của bác xem hay hơn? Em đi siêu thị xem con X9400E thì ko thể so với oled của sony nhưng mình mang về xem và ko có oled thì em cũng đang thiên về to hơn.

• Like
Reactions: vkc

vkc

Well-Known Member
Em cũng băn khoăn giống bác này. Nhưng em thấy bác xem con 75X9400E đi chứ. Hay con X9000 của bác xem hay hơn? Em đi siêu thị xem con X9400E thì ko thể so với oled của sony nhưng mình mang về xem và ko có oled thì em cũng đang thiên về to hơn.

75X9400E chất hơn 9000E ở con chip xử lý hình ảnh nhưng giá chát hơn (tầm 20 củ)

Connardo

Active Member
bác cũng có băn khoăn giống em. OLED đẹp quá nhưng em cũng mê màn to nữa hic hic

• Like
Reactions: vkc

twins_tn

Member
Em cũng vừa lấy 55x9000e mà đã ko muốn xem 49 ince nữa rồi nên em nghĩ ưu tiên kích thg.

Bên trên