Kính 3D Side by Side

return2088

Kính 3D Side by Side xem trên TV thông thường

Kính phân cực , kính 2 màu (anaglyph),kính trập thì mọi người đã từng nghe qua,nhưng kính 3D SBS thì nghe tên có vẽ hơi lạ nhưng thực chất hiện nay thị trường đã xuất hiện loại kính này. . .
Điều đặc biệt là loại kính này có thể xem phim 3D SBS trên tất cã các loại TV thường (không cần có chức năng 3D)

Hình ảnh,ánh sáng,màu sắc trông có vẽ rất thực so với các loại kính khác,cụ thể được minh họa dưới đây:

So với khính 2 màu

So với kính trập

So với kính phân cực

và so sánh chi tiết như sau

tuy nhiên khuyết điểm lớn nhất của loại kính này là :
1/ Chỉ xem được 50% hình ảnh từ màn hình,nghĩa là nếu TV 50 inch thì xem hình ảnh còn 25 inch
2/ Xem trực diện màn hình với khoảng cách như sau :

ví dụ :
(dòng trên cùng : 15~19): TV từ 15inch đến 19inch thì khoảng cách ngồi xem : từ 0.6m đến 0.8m
Giá hiện nay của loại kính này dao động từ 25.USD đến 30.USD
Hướng dẫn sử dụng : xin xem đoạn video sau. . .
[video=youtube;Rm8IP9Mklls]http://www.youtube.com/watch?v=Rm8IP9Mklls[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

hdradio

Member
Ðề: Kính 3D Side by Side

xem bằng tivi 3D mà chất lượng còn ko được tốt thì kính này sao tốt được hả bác?

return2088

xem bằng tivi 3D mà chất lượng còn ko được tốt thì kính này sao tốt được hả bác?
Bác xem bằng TV 3D nào mà chất lượng không tốt vậy?Kính 3D SBS này hoạt động theo nguyên tắc mỗi mắt xem 1/2 hình ảnh SBS ,nên màn hình chỉ bị thu nhỏ 1/2,còn chất lượng và màu sắc vẫn không đổi Bác à.Mình vừa up đoạn clip miêu tả nguyên tắc hoạt động của kính,mời Bác xem thử.

Chỉnh sửa lần cuối:

See

Member
nhìn cái kính này thiết kế không được đẹp lắm nếu không muốn nói là xấu

crazyboy1304

Moderator

Dạng kính này cho phép xem phim 3D SBS trên màn hình tivi thường ( không support 3D ). Khi xem phim, tivi, máy chiếu sẽ chiếu ra 2 hình, người đeo kính sẽ ngồi sao cho nửa hình này phải nằm bên mắt kính trái, nửa hình kia bên mắt phải. Nếu quay đầu đi, hoặc mỏi cổ thì sẽ phải canh lại vị trí ngồi, và phải ngồi thẳng.

appmobile

e không tin vào quảng cáo đâu, bác đừng dụ em :-s nhất là quảng cáo của bọn tầu =))

haipvg

Well-Known Member

Các bác có nhớ ngày xưa khi chưa có TV 3D, tại 1 số triển lãm có cho phép chúng ta xem hình ảnh 3D bằng cách nhòm qua 1 cái ống nhòm để mỗi mắt nhìn 1 hình ảnh riêng biệt. Cái kinh này nguyên tắc cũng giống như vậy thôi.

vthanhnet

Giá chấp nhận được nhưng nhược điểm là chỉ nhìn được 1/2 màn hình.

qtechvn

Ðề: Kính 3D Side by Side xem trên TV thông thường

bạn có giá phân phối không? gửi cho mình với

phantronghieu09

các bác cho e hỏi , e xem 3D tv khi chập hình side by side thì phụ đề nó loại ca lên ko đọc dc. vậy e phải điểu chỉnh thế nào ? e dùng HD imax8. thanks các bác chỉ dẫn

Di Oi Gi

kính này có nhược điểm lớn nhất là phải giữ nguyên vị trí khi xem một cách chuẩn xác nhất chỉ cần ngọ nguậy là mất 3d lóa hình ngay. nói chung là khá hơn kính xanh đỏ một chút về khoản màu :D giá tầm 500k tiền việt
hiện nay loại kính như trên đã được cải tiến cho smartphone xem 3D,kính sẽ có phần gài chặt vào điện thoại,và dây đeo vào đầu chắc chắn,chỉ cần máy bạn màn hình lớn và có thể play được 3D SBS là có thể sử dụng được. như vậy bạn có thể đem 3D đi xem mọi chỗ được,và nghiêng ngả thoải mái ( do điện thoại gài chặt vào kính ) nhược điểm đó là hơi bị nặng và cồng kềnh. giá dao động tàm trên 1tr tiền việt bạn nào thích đặt thì mình đặt giúp cho

so với Sony giá trên 1000 USD thì có lẽ anh em sẽ ủng hộ loại kính này

các bác xem tivi 3D cũng rành wá rồi, 3D chủ động thì con mắt trập trái trập phải đến loạn thần kinh, 3D thụ động thì ko có cảm giác trong trẻo vì cái sứa ngang khó chịu của nó

Sony Personal 3D Viewer dùng OLED v3 max 720p có giá quá cao

=> chiếc kính này sẽ rất ổn cho tất cả thiết bị hiển thị như monitor , phones, tivi....

quan trọng là làm cho nó cố định, nếu dùng 1 tivi to mình làm 1 giá treo cố định, búa tạ đập không nhúc nhích thì có lẽ rất là phê

nếu bác nào có thời gian có lẽ tự chế ( DIY ) :

link : http://www.instructables.com/id/DIY-3D-Head-Mounted-Display-using-your-smartphone/

anhdien87

Member
Re: Ðề: Kính 3D Side by Side

Công nghệ SBS là vậy mà bác, e nghỉ chiếu phim 3D mà không tài nào bán đc kính và màn tráng bạc , khi lắp đặt thì 2 thứ đó chiếm kha khá xiền chán luôn=:)
Các bác có nhớ ngày xưa khi chưa có TV 3D, tại 1 số triển lãm có cho phép chúng ta xem hình ảnh 3D bằng cách nhòm qua 1 cái ống nhòm để mỗi mắt nhìn 1 hình ảnh riêng biệt. Cái kinh này nguyên tắc cũng giống như vậy thôi.

Di Oi Gi

uhm, tương lai các hãng sx nhìu lắm, giá sẽ rẻ hơn vài phần trăm

Bên trên