Kinh nghiệm của một thằng nông dân mới bước vào con đường HD

zanykill

Member
Vâng xin chào các tất cả bác. Em xin tự giới thiệu em là một thằng nông dân vừa mới bược chân vô con đường HT ( home theater ). Sau đây chỉ là một vài kinh nghiệm cỏn con mong các bác nào bước chân vô đường có vấp phải như em :
+ đầu tiên là việc sắm con soundmax B.91 5.1 ( âm thanh vòm ) - 3 củ ... vâng, đây là việc đắng cay đầu tiên..... con lap nhà em không hỗ trợ 5.1, phải mua thêm cục sound blaster USB - 800k... vâng, âm thanh của bộ này nghe như đấm vào tai các bác ạ.

(rất hoành tá tràng )
+ Thứ 2, mua con HDP himedia 910B ( 2,8 củ + HDD 2 tb = 4,8 củ), và con này với cái con loa soundmax 5.1 nhìn nhau cười ( soundmax 5.1 không hỗ trợ công optical - lại ôm cục hận vào người. thế là phải mua con DAC Rush audio 1,5 củ => nhưng nói thật nghe chán VL...

- sau vụ ngu này em quyết định ăn chơi tới số với thằng Ht lun.... em quyết định bán con B91 ( có lẽ là quyết định sáng suốt nhất cuủa em khi bước chân vào con đường gian nan này :))
được 2 củ, đầu tư thêm 10 củ mua con AIO onkyo HT S4505... vâng sau khi sắm con này thì mọi thứ có vẻ ổn ổn...
+ tivi sony 40EX450
+HDP himedia 910B
+ AIO Onkyo HT S4505

Nếu dừng ở đây thì mọi việc cũng chẳng có gì.... sau khi coppy full cái HDD 2 tb, nhu cầu lại phát sinh là lưu trữ dữ liệu... cũng ngâm nga tì hiểu, cũng đau đầu chóng mặt giữa NAS và HDD box.... cuối cùng em chọn NAS buffalo LS - WXL với HDD 3tb
và vấn đề phát sinh là nếu kết nối NAS ; HDP ; Laptop qua cái mạng lan cùi 100mb/s thì xem phim giựt tưng đít... lại phải đầu tư thêm con switch giga bufalo 5 port 450k + cap 6e buffalo....
Vâng, sau khi kết nối qua mạng lan giga hoành tráng của em thì....... xem phim vẫn giụt tưng đít... do ....... con HDP Himedia 910B của em Lan 100mb/s.....
tới đây thì quá cay cú rồi. và đây cũng chính là tình trạng em bây giờ...... giờ chả nhẽ lại đổi con HDP himedia này sao ????
--------------------------
vâng, nếu em nhìu $$$$ thì không nói làm gì, vừa nghèo + thiếu hiểu bik nêm đâm ra............... chỉ vì cái tội đam mê HD
-----------------------------
Qua đây, em cũng xin rút ra cái kinh nghiệm xương máu cho các bác mới bước chân vào :
- phải xác định được nhu cầu, phải có tầm nhìn, bao quát ............ sắm từ từ nhưng phải đồng bộ. chứ để sắm rồi mà phải ăn rồi sửa với chữa thế này thì mệt lắm.
thui bài tới đâ đã dài, vẫn mong đựoc sự góp ý chỉ bảo của các bác. thanks all.

chauint

Active Member
Ðề: Kinh nghiệm của một thằng nông dân mới bước vào con đường HD

vẫn có hướng giải quyết cho bác, dùng router buffalo hoặc NEC (300 hoặc 450)để kết nối NAS xem, nhưng ko biết wifi con 910 này có tốt ko :M

Nếu 2 cái cục đen treo trên tường kia là cặp loa thì tôi tin quả thật bạn là nông dân rồi đó. :)
Bước vào đam mê HD thì không ít thì nhiều ai mà không mua thiết bị lầm. Mà có những lần như vậy thì lại càng học hỏi thêm nhiều, nhớ nhiều.
Tôi ko biết con HDP Himedia 910B như thế nào nhưng chắc chắn mạng 100mbs không phải là nguyên nhân. Bạn thử check tốc độ của thằng NAS trước coi?

zanykill

Member

thế theo bác thì phải để thế nào nhể. bác tư vấn em hộ cái. còn tốc độ thàng NAS thì ổn, em coppy phim từ lap qua NAS bằng cáp Lan tố độ truyền tải dữ liệu tầm 45 - 50mb/s
coppy ngược lại tầm 50-60mb/s... nhưng coppy từ lap qua HDP tầm 7mb/s, từ NAS qua HDp tầm 3 mb/s... akay thật

---------- Post added 04-08-2013 at 10:02 ----------

vẫn có hướng giải quyết cho bác, dùng router buffalo hoặc NEC (300 hoặc 450)để kết nối NAS xem, nhưng ko biết wifi con 910 này có tốt ko :M

Wifi con này thì ẹ rồi, qua Lan còn chán nữa bác ơi

vietdung_790

Active Member

Dàn của bác đẹp quá! Nông dân mà được như vậy thì em cũng muốn làm một thằng nông dân =))

meocon

Well-Known Member

Em thích màu tím trên tường nhà bác ........... nhìn nó đẹp quá , mê luôn .

Elpee

Member

thế theo bác thì phải để thế nào nhể. bác tư vấn em hộ cái. còn tốc độ thàng NAS thì ổn, em coppy phim từ lap qua NAS bằng cáp Lan tố độ truyền tải dữ liệu tầm 45 - 50mb/s
coppy ngược lại tầm 50-60mb/s... nhưng coppy từ lap qua HDP tầm 7mb/s, từ NAS qua HDp tầm 3 mb/s... akay thật

Vậy thì còn không biết thay một thằng HDP khác?

vâng ,thôi đừng có lần sau nữa nhé bác ,tim hiểu cho kỹ vào :D ,mua cái gì e cũng mất đến tầm nửa tháng tìm hiểu và cân nhắc đấy ,hếc hếc

VThanhgtvt

Well-Known Member

Cái gì lần đầu chẳng bỡ ngỡ, vậy thì lần 2, 3 nó mới sành sỏi. Mới thấy "mình ngu" được! :D

Xtreamer85

Kinh nghiệm là ko nên đầu tư vội vàng...tiền ít thì mua trước những cái chính đã...sau bổ sung dần sau.Đầu tư phải có tìm hiểu,tham khảo......và nhất là phải trải nghiệm mới cho kết quả hài hòa

haigaru

Member

Cái gì cũng có cái giá của nó, nhưng bác trả giá đắt quá ;))

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Kinh nghiệm của một thằng nông dân mới bước vào con đường HD

---------- Post added 04-08-2013 at 10:02 ----------

Wifi con này thì ẹ rồi, qua Lan còn chán nữa bác ơi

Từ ổ chứa HDD đến 910b bác cứ dung USB cho lành

Em còn nông dân hơn bác, nhờ mấy hôm mưa gió rỗi việc mới lao lên HD ngâm cứu:D, mới khai sáng được một mớ ứng dụng cho con Dune base 3D. Mua từ trước tết 2013 mà cứ vứt chỏng gọng chẳng có thời gian, vì tối rảnh thì gấu toàn xem phim trên Zingtv trên tivi Sony rồi, mấy hôm nay mới biết hayhay và HD việt:D.

vinagoh

Well-Known Member

Cách tốt nhất bây giờ là bán cái Nad nét gì đấy đi......gắn cái hdd 2TB vào con HDp 910, mua 1 cái Box HDD về gắn ổ 3TB vào, kết nối box với HDP 910 bằng cáp USB.
Xong đở nhức đầu..... %-(

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Đam mê audio học phí là cao nhất, nếu không đầu tư vội vàng thì còn đâu là đam mê nữa, lúc suy nghĩ xong thì cụt hứng rồi ấy chứ

dungtoandung

Well-Known Member

Bác đánh onkyo 4505 với đôi loa cột hoành tá tràng rồi còn gì

Cách tốt nhất bây giờ là bán cái Nad nét gì đấy đi......gắn cái hdd 2TB vào con HDp 910, mua 1 cái Box HDD về gắn ổ 3TB vào, kết nối box với HDP 910 bằng cáp USB.
Xong đở nhức đầu..... %-(

Chuẩn không cần chỉnh.

Đường thương đau đày ải nhân gian....Ai chưa qua chưa phải là người.....chơi HD.

Bên trên