Klipsch Cornwall I mãi tận đến thời nay

tuanaiai

Active Member
Sau nhiều năm tháng lênh đênh, xụi lên xụi xuống nay mình có thể viết lên vài dòng chữ để chia sẽ anh em tham khảo cho vui 4rum để còn chuẩn bị đón giáng sinh an lành và năm mới an khang thịnh vương, sang năm túi rủng rỉnh, có tiền để mua những đồ Audio đỉnh... Mình không phải cao thủ cũng chả còn niu bai, tinh thần chém chém và chém để anh em có cái đàm đạo. Âu cũng là cái sự chơi, chơi một mình thì tự kỷ mất. Thôi quay lại với bài chém của lính mới đến từ thành phố Biên Hòa.

Ngày 22 tháng 11 năm 2011 mình đã có chia sẽ một số thông tin qua topic này

http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/267122-nhung-doi-loa-co-klipsch.html

Đây cũng là sự khởi đầu đầy gian nan nhất, bê về chơi, chơi rồi trả, rồi bán sạch sẽ, rồi nhìn lại xung quanh thật vắng vẻ, CDP đâu rồi, Amplfier ở đâu, loa hỡi loa ơi, dây nhợ tơ hồng theo tân cô dâu chú rể hết ráo. Thời gian này mình rút trích chỉ thế, để tiếp đến phần chào đón thành viên mới sau 7 tháng săn lùng chờ đợi, mình đã tìm được đôi loa KL CWI rất đẹp, rất zin, rất mê ly, rất hôi còn đằng khác và rất nặng cũng đã đến nơi an toàn ở link phía dưới

http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/382630-niem-dam-me-dong-loa-co.html

Những cảm giác đón chào đôi loa về dinh mình đã có đề cập hết trong phần này. Một cảm giác nâng nâng rất khó tả. Chưa xong đâu các bác, thú chơi đau thương không phải một sớm một chiều.

Đâu đó đã vào vị trí, việc kế tiếp là chọn bạn đồng hành cùng CWI, CDP mình đã đi nghe nhiều mới cũ, đắt rẻ cũng nghe, thậm trí nghe luôn đồ hi-end, nghe cho biết thôi, mình chả có $$$ mua. Thôi thì quay về với Gu nhạc chính là Vocal, Bộ tam tứ tấu. Sẵn cái đà yêu Marantz mình đã chọn SA-15S1 dòng mới, em này tiếng hay, phù hợp nhiều dòng nhạc. Tại sao mình chọn em nó không chọn 16F,16D chỉ một lý do: Nghe hòa tấu, bộ tam tứ tấu dòng mới chi tiết hơn rất nhiều. 15S1 trung âm mỏng hơn 16F có tí thôi nhưng mình có thể bù đắp ở con Amp...bóng đèn, tụ tị...

Tiếp đến là amp đèn, thử với Cayin-55T tiếng hay trong tầm tiền, trong lúc thời suy thoái thôi dùng tạm nó vậy, em này được cái tiếng ấm áp, ấm quá, ấm đặc khi dùng với một số dây loa, RCA lõi đồng, nhất là dây Monster. Ngoài ra mình cũng có thử nhiều dòng dây khác, dây quân sự, dây MIT, dây cắt mét, dây isolda townshen của ăng lê.....Cuối cùng mình đã fix lại bộ dây Nordost. Những ngày tháng chơi Cayin-55T chạy rà, tìm hiểu về đèn, về DIY, lính mới mà các bác. Thử tiếp ampli đèn cổ, sọt soạt, xì xì, rất vintage khi nghe Tuấn Ngọc hát, nhưng chơi hòa tấu thì thiếu chi tiết, thiếu âm vực rộng mở một cách trầm trọng. Đã đến lúc giao lưu, phối ghép các loại đèn được giới DIYer lắp ráp. Nào là mạch PP, mạch SE, nào là bóng CS EL34, EL84, KT66, 6B4G, 2A3, 300B...bóng nga ngố 6c3c-e, bóng pre 12ax7,12au7,6J5,6SN7 nhãn hiệu thì cứ loạn cào cào, trong đầu lúc nào cũng đốt tim 2.5V, 5V,6.3V, 12V, cao áp, cuộn thứ cấp, sơ cấp, choke bao nhiêu Herry, bao nhiêu mA? Mình thì chả phải cao thủ gì hết, nhưng được cái biết lắng nghe, biết học hỏi nên giờ đèn đóm cũng hiểu na ná đủ đáp ứng cho thú vui Audio đau thương này.

Sau nhiều lần thử, mình đã phát hiện ra được bóng KT66 chạy mạch SE phù hợp với mình nhất, còn 300B thì chưa có điều kiện. Thôi thì KT66 SE nhỉ. Cái ampli này mình mượn của một bác DIYer có thâm niên chơi Audio ở BH, Cái ampli đèn KT66 SE là mình mượn, rất hợp, tương phùng với loa, âm thanh rất hay, không chê vào đâu được. Dãi cao tí tắc lung linh, dãi tần thật rộng, réo rắc từng nốt nhạc, từng tiếng dụng cụ bóc tách. Trung âm hay, nồng nàn, giọng nữ thánh thót, nhưng giọng nam trầm chưa xuất sắc, mình nghĩ chỉ cần thay cặp tụ nối tầng Jensen nữa thì tuyệt. Phần bass rất uyển chuyển, gọn gàng, mềm mại, sâu lắng, cái hay nhất là mình nghe được âm bass rõ, có độ phê mà lòng ngực, lỗ tai mình rất là thoải mái. Điều đặc biệt loa CWI này các bác mà dùng ampli bán dẫn hoặc đèn nào CS khủng tí gá vào nghe, bass tức và dội liền.

Cảm hứng từ đây, tất cả chuẩn bị, mình sẽ lấy thông số từ con ampli mượn này, cải tiến một số cái, để cho ra lò một cái Tube Amplifier KT66 SE.
Đầu tiên là gom đồ

Lên bản vẽ cho Chassic

Lượm lặt tháo máy móc cũ không dùng đến, cầu chì, công tắc mát in Japan

Việc chọn chân đèn cũng cả một vấn đề, theo mình thì loại chân 140k/cái 4,8,9pin CMC sử dụng khó ngon, mới đầu tiếc tiền mua loại 50k về cắm rút giờ tháo để không

Tiếp bản vẽ cắt đục, nhôm

Ướm đồ chơi lên để chỉnh sửa bản vẽ

Nhìn thế chứ đò đặc lỉnh khỉnh, nguồn đã về

Chassic đã xong, ướm thử tiếp, xấu dã man, chassic khi ráp vào không dùng Ke cạnh góc cạnh nên nó xéo. Nỗi buồn hoa phượng

DIYer lắp ráp là thế, gian nan, vất vả, tốn sức, tốn tiền và bị vật xụi lên xụi xuống...

Nghỉ ngơi vài ngày cho khoay khỏa, mọi sự khởi đầu nan thấy gian nan mình không từ bỏ, mình lại tiếp tục làm lại chassic với gỗ căm Xe, chiều cao 80cm thấy không ổn chút nào, tiếp tục hạ xuống cao 60cm. Xui thay cái mặt nhôm sau để gắn cọc loa, tín hiệu lúc đầu cắt cao 70cm, nay phải hạ xuống 50cm. Hì hục cắt cắt, gọt gọt, tỉa tỉa, chà nhám. Chassic đã về, tất cả sơn xong xui. Công việc bây giờ là ráp, hy vọng niềm vui sẽ đến. Cuối cùng sản phẩm ra như thế này

Các bác thấy đẹp không ? Nếu đẹp thì cho mình một dòng chữ động viên nha.Oh yeah.

Phù, mình cũng thấy tương đối sạch sẽ, dễ nhìn...nhưng có nhiều giai đoạn lắp ráp cũng chưa khớp 100%, chắc để phiên bản sau vậy.

Quay trở lại nghiên cứu mạch điện, cái mạch này hơi tốn chân đèn, tốn thêm 2 bóng pre, 2 tụ nối tầng 0.33uf, choai. Rất là công phu và các cao thủ DIY bảo em mạch này không nên, sai kỹ thuật

Em được tặng cái mạch tiếp theo, may quá đã được rút ngắn loại bỏ cặp bóng pre tầng đầu, loại bỏ cặp tụ nối tầng 0.33uf, theo mạch này thì mình chỉ đầu tư cặp tụ nối tầng Jensen 0.22uf 630 WVDC là bức bét.

Khi cháu đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai, Jensen vàng ươm 2 quả

Tụ lọc nguồn chơi luôn Sprague của mỹ, tốn hết 4 quả

Nào là tụ thoát ka tốt, làm bộ nguồn cho phần pre nữa, trở, đi ốt, chạm hàn, dây tín hiệu, hầm bà lần....

Cuối cùng đóng điện, phù nhẹ hết cả người không có cháy nổ gì hết.

Cắm dây loa, kết nối dây tín hiệu vào, wow thẩm âm cái nào, thất vọng tràn trề, âm thanh nó lọc sọc, xìu xìu, chỉ nghe được trung âm, mà trung âm hay à nha 8->. mình lấy đồng hồ ra đo đạc lại như sau:
- Bóng KT66 đốt tim nó là 6.3V có tải (1.5A)
- Bóng 6SN7 đốt tim nó là 6.3V có tải (2.5A)
- Bóng nắn đốt tim nó là 5.0V có tải (2A)

Hỡi ơi, khi mình đặt quấn gồm 2 cuộn 2.5-6.3V đến 3A, 1 cuộn 6.3V 2A, 1 cuộn 5V 3A, cao áp 350V 250mA. Nhưng thực tế đo có tải thì chỉ được 4.9V cho đốt tim bóng CS, pre, còn bóng nắn thì chỉ còn 4.7V, cao áp sụt thấy rõ 335V ^:)^
Hãi quá mình tháo ra, đo không tải còn chưa đủ Volt nói chi có tải, thế là hành trình bắt đền nguồn. Gửi lên, gửi về cũng như thế, điên máu. Cha quấn nguồn một mực bẩu hắn đo ở Shop hắn thừa mấy Volt luôn, vỗ ngực xưng tên ta quấn theo hợp đồng lớn làm gì có chuyện không đủ V cho anh. Cuối cùng các bác biết bị sao không? Mình thử rất kỹ, mượn thêm đồng hồ anh em khác đo, nhờ cao thủ đến đo. Kết luận đồng hồ VOM của bác quấn nguồn hư, hành trình chờ đợi tiếp tục, chờ đợi và chờ đợi trong lúc bác chủ Shop đó quấn cho cục nguồn khác đền :)|

Cái ngu lớn nhất của mình là ỉ y khi nguồn về không chịu đo, đến khi vác đi sơn cho đẹp giờ đổi cục nguồn mới, tốn phí Ship, tốn tiền sơn, tốn xăng....quan trọng là chờ đợ, ấm ức, rất mất thời gian.

Cái thú đau thương DIY đó các bác, mình gánh chịu hết. Xém tí mình xùi bọt mép vì ấm ức. Mà khổ tâm cái nguồn + choke hãng Tango giá cao quá, trong khi đó mình đặt quấn giá chỉ có 1/10 thôi đành chấp nhận.

1 tuần sau nguồn đã về, ô hồi họp quá, đi làm về chạy thẳng về nhà, đói bụng, khác nước, thèm phở...nhảy vào xé thùng, lôi đồng hồ, ổ cắm nguồn ra, cẩn thận lấy băng keo dán lại những mối dây điện đã gọt nhựa...rồi cẩn thận đo đạt "cẩn thận chứ không đo cao áp 350V nó giựt là đi tong" :))

- Cao áp: 290-350-380V ngon lành (KT66 chỉ dùng 350V, mấy dãi V kia em để dành cho dự án khác ợ)
- Điện đốt tim AC: 6.7 ngon lành, 5.1V ngon lành, 2.8V ngon lành (vào tải nữa đúng bóc 2.5,5.0,6.3 V) :D

Hàn vào mạch gấp gấp, đau vào đó xong xuôi, đốt đèn chạy rà kaka. Mình đi...rồi cơm nước nào. Móc cái tai cho sạch để còn thẩm âm\:D/ .
Âm thanh hay hơn rất nhiều, tiếng không còn xìu nữa, trép tung hoành bay nhảy, bass ko còn lẹt tẹt nữa mà chuyển sang gầm, không rõ.>-)

Đời không đẹp như mơ........................................Chạy rà cả tháng rồi tính tiếp........................ấm ức vì còn xì nho nhỏ dãi trên, hừm ở dãi bass........................:-S......................

Cả tháng chạy rà rồi, tình hình chỉ có trung âm nghe hay thôi, dày tiếng, nồng nàn ơi nồng nàn, độ nuột nà có rồi, trép thì chỉ dùng từ hay thôi chưa xuất sắc vì thiếu độ tí tắc, lung linh, long lanh. Ghét nhất bass, tiếng nó gầm rừ. Tổng thể âm thanh bị gò bó, hẹp.
Quyết định cuối cùng cũng là quyết định nâng cao chất lượng âm thanh lên tầm mới, tất cả thiết bị còn nằm im đó, mình mời 1 số anh em đến nhà chơi, việc đầu tiên là nghe nguyên bản đã Setup sẵn, chỉ nghe gọi là được, chưa xuất sắc, âm thanh hẹp, gò bó. Mình quyết định thay thế anh chành này

Sylvania 5V4G

Bằng anh chàng này Sylvania 5V4GA

KẾT QUẢ THẬT BẤT NGỜ --> ĐỌC TIẾP PHẦN DƯỚI :>

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanaiai

Active Member
CHẤT ÂM KLIPSCH CORNWALL I VÀ YOUTUBE CLIP

Không uổng công mong đợi sau bao ngày gian nan. Không gian âm nhạc hoàn toàn mới, âm thanh rộng mở, dãi cao bay nhảy tí tắc, tạo lên sự lung linh, bass gọn gàng sâu thâm thẳm, rất êm.

Mời các bác nghe Clip để biết chất âm, do mình quay bằng điện thoại nên âm thanh sẽ không như thực tế bên ngoài, nhưng cũng một phần nào không tồi. Chúc giáng sinh an lành & hạnh phúc.

Phiên bản chỉnh sửa, gần Final, mời các bác ngắm:

Em mới thay bóng 5V4GA-RCA tiếng bass hay quá. Tổng thể cái lỗ tai trâu em nghe hôm nay tiếng lại còn hay hơn nữa.
Thân chào.

01. Mozart TURKISH MARCH
[video=youtube;SmqINxkoNf4]http://www.youtube.com/watch?v=SmqINxkoNf4[/video]​

07. Rain Butterfly Guzheng
[video=youtube;dt9tiC4DuJw]http://www.youtube.com/watch?v=dt9tiC4DuJw[/video]​

06. Anh Con No Em Xuan Phu
[video=youtube;-zIRfEXWXPw]http://www.youtube.com/watch?v=-zIRfEXWXPw[/video]​

08. Memory
[video=youtube;1aCJFW6pk8g]http://www.youtube.com/watch?v=1aCJFW6pk8g[/video]​

04. Keith Don't Go Nils Lofgren
[video=youtube;AguZ8JnVA18]http://www.youtube.com/watch?v=AguZ8JnVA18[/video]​

03. Chieu Tim Purple Twilight
[video=youtube;3PoTVf-p6Y4]http://www.youtube.com/watch?v=3PoTVf-p6Y4[/video]​

02. When a child is born
[video=youtube;P2_MgxpE4qw]http://www.youtube.com/watch?v=P2_MgxpE4qw[/video]​

09. Khi Nguoi Yeu Toi Khoc
[video=youtube;uKe27ztTRxA]http://www.youtube.com/watch?v=uKe27ztTRxA[/video]​

Chỉnh sửa lần cuối:

AnDzu

Phục bác thật. Hồi đó bác có " bỏ vợ, bỏ con, mất ăn , mất ngủ, bỏ công việc " không bác? Nghe xong em " bỗng dưng muốn khóc" .

tuanaiai

Active Member
Phục bác thật. Hồi đó bác có " bỏ vợ, bỏ con, mất ăn , mất ngủ, bỏ công việc " không bác? Nghe xong em " bỗng dưng muốn khóc" .

Vợ mình vẫn còn, con vẫn lớn, công việc vẫn đổi công ty đều đều, mất ăn, mất ngủ cũng có đấy bác, bữa nào biếng ăn thì chêm bia + mồi..khò khò liền :D .

NHÂN_JBL

Ðề: Klipsch Cornwall I mãi tận đến thời nay

Bác tuấn có niềm đam mê mãnh liệt quá . Đây chắc là đứa con tinh thần đầu tiên của bác .

hoangtq

Well-Known Member
Đọc 1 đoạn đã bị tẩu rồi, phục bác chủ về sự tỷ mỉ, lọ mọ ^:)^

lan806

Well-Known Member
Bác DIY hay quá, không biết xong chưa vì bác để ô trống cho phần tiếp theo. Em mới phát hiện ra nơi cắt góc ngon rẻ đó là nơi các bác làm khung tranh, mang gỗ ra thuê các bác ấy cắt cho đảm bảo vuông 90 độ luôn.

hoangtq

Well-Known Member
Em biết bác chủ đã đi ai quai xong roài, các bác đợi bác chủ múa bàn phím tiếp nhé, em k dám tiết lộ đâu :))

tuanaiai

Active Member
Các bác thông cảm, trãi nghiệm dài mà công việc ở cơ quan phải làm, về nhà con cái èo èo, vợ thì tèo tèo cho nên đành viết từng đoạn vài ngày là xong. Mới cập nhật mời các bác chém tiếp.

tuanaiai

Active Member
Bác tuấn có niềm đam mê mãnh liệt quá . Đây chắc là đứa con tinh thần đầu tiên của bác .
Đứa con thứ bao nhiêu rồi bác :-s
Đọc 1 đoạn đã bị tẩu rồi, phục bác chủ về sự tỷ mỉ, lọ mọ ^:)^
Bác mà tẩu gì, mình mới tẩu nè :D
chơi dân thứ thiệt :)
Em chỉ là lính mới thôi bác, không dám nhận dân chơi thứ thiệ nỡ cao thủ chém chết.
Bác DIY hay quá, không biết xong chưa vì bác để ô trống cho phần tiếp theo. Em mới phát hiện ra nơi cắt góc ngon rẻ đó là nơi các bác làm khung tranh, mang gỗ ra thuê các bác ấy cắt cho đảm bảo vuông 90 độ luôn.
Mình CNC bác lan, vì chassic của mình có những phần khó, đặt nhôm âm. Tks bác.
Em biết bác chủ đã đi ai quai xong roài, các bác đợi bác chủ múa bàn phím tiếp nhé, em k dám tiết lộ đâu :))
Xong mà chưa xong đã xong :D. Bác tiết lộ tôi cắt luôn à nha.

Gday all.

hoasimtim

Well-Known Member
Thíc nhỉ, bác làm cho xong rồi cho anh em chiêm ngưỡng, thiệt hại chắc cũng nhiều lắm nhỉ :)

ldphuong21

Ðề: Re: Klipsch Cornwall I mãi tận đến thời nay

Nghề chơi cũng lắm công phu.....khâm phục bác thật. Một sản phẩm Diy rất đẹp!

sieulong

Well-Known Member
cho em nói một từ nghen: "tuyệt"

tuyệt từ đam mê đến cách thể hiện đam qua qua lối chơi... và phong cách viết cũng tuyệt luôn.

mừng anh Tuanaiai quay lại với một bài viết rất hay nữa. Em chờ đọc Ô còn để trống của anh :D

Ngưỡng mộ bác klip này quá, em cũng diy nhưng mà ko tới được bến bờ, buồn quá.

agriver05

Member

E là newbie, cũng đang từ từ sa chân vào hố với đèn đóm. Tuy nhiên, e đã tìm, đọc, tham khảo hướng dẫn để có kiến thức về đèn để mong một ngày nào đó có thể DIY, thế mà, e đọc tài liệu nhưng càng đọc càng mông lung, càng không hiểu :( Chắc e hổng kiến thức về điện, điện tử quá rồi :(
Bác chủ viết threat quá hay và tỷ mỷ. E mong bác, hoặc các cao thủ trên diễn đàn nếu có thời gian thì viết thêm giúp e một đoạn tiền chuẩn bị bước chân vào đèn đóm, cụ thể là các bước bác tham khảo để tích lũy kiến thức về đèn (nếu không làm phiền tính riêng tư của bác).
Kính bác chủ và các bác, :)

tuanaiai

Active Member
Thíc nhỉ, bác làm cho xong rồi cho anh em chiêm ngưỡng, thiệt hại chắc cũng nhiều lắm nhỉ :)
Thiệt hại cũng không nhiều đâu bác mà âm thanh rất hay.
Nghề chơi cũng lắm công phu.....khâm phục bác thật. Một sản phẩm Diy rất đẹp!
Cám ơn bác đã khen.
cho em nói một từ nghen: "tuyệt"

tuyệt từ đam mê đến cách thể hiện đam qua qua lối chơi... và phong cách viết cũng tuyệt luôn.

mừng anh Tuanaiai quay lại với một bài viết rất hay nữa. Em chờ đọc Ô còn để trống của anh :D
Đã lâu rồi không gặp bác sieulong, bác khỏe không? Bữa giờ cuối năm mình bận quá. Hy vọng ô trống kia hoàn thành trong cuối tuần. Cám ơn bác đã khen.
Ngưỡng mộ bác klip này quá, em cũng diy nhưng mà ko tới được bến bờ, buồn quá.
Sao thế bác, bác diy có chỗ nào khó khăn bác post lên còn nhiều cao thủ sẽ giúp bác.
Thật bái phục bác chủ! Ước gì em được như bác!

Chúc các bác Giáng sinh An Lành & Hạnh Phúc.

Mời các bác chém tiếp

luuchi

Ðề: Re: Klipsch Cornwall I mãi tận đến thời nay

Chúc mừng Bác Tuấn nhé,

Đón Giánh sinh và năm mới với dàn âm thanh thật tuyệt! hehe

Bên trên