Kung Fu Panda và sự khác biệt tư tưởng Trung-Mỹ

splendidriver

Ðề: Kung Fu Panda và sự khác biệt tư tưởng Trung-Mỹ

Không biết 23 trang vừa xong mọi người nói những gì nhưng cá nhân mình thì không thể đồng tình với bài viết này được, mặc dù đọc qua thì nghe có vẻ có lý và sâu sắc, và cũng xin lỗi luôn vì nhảy vào không thèm đọc 23 trang đó. Đọc xong bài viết của bạn tôi không thấy có tư duy gì cao cả đẹp đẽ mà chỉ thấy một tâm lý kì thị, định kiến nặng nề bài Trung Quốc một cách cực đoan không cần thiết. Cực đoan nhất thể hiện ở câu này

Không, Nhi nhớ lại tất cả những phim tàu Nhi từng xem, chưa bao giờ họ làm được những điều đó. Và có lẽ họ sẽ không bao giờ làm được điều đó.

Cá nhân tôi thì chẳng thích nước tàu, đồ tàu, cũng không xem nhiều phim tàu, phim võ hiệp, kiếm hiệp, lịch sử càng không xem, ko phải vì phim dở hay phim không có cảm xúc đánh động lòng người, mà vì cá nhân tôi không thích mà thôi. Nhưng tôi dám đảm bảo với bạn rằng với những người yêu phim Trung Quốc, họ có thừa sức ngồi cả ngày phân tích cho bạn thấy có hàng trăm những phim TQ, dù võ hiệp hay không, có cảm xúc, có khả năng đánh động lòng người cao chẳng kém gì với phim Mỹ, và họ sẽ càng chả thèm quan tâm quan điểm của bạn (ngược với họ) như thế nào. Bạn đi đến cái kết luận như đinh đóng cột ở trên mang tính hết sức áp đặt, hoàn toàn chỉ dựa trên những gì bạn biết, dựa trên quan điểm cá nhân bạn, và nguy hiểm nhất là thể hiện 1 cái định kiến với TQ hết sức cực đoan và hồ đồ.

Tôi là một người rất yêu điện ảnh Mỹ, và hầu hết các phim tôi đam mê đều là phim Mỹ cả, và tôi thừa hiểu phim Mỹ họ làm được những cái gì, hay thế nào, tuyệt vời ra sao, đẹp đẽ nhường nào. Nhưng không phải Kungfu Panda, nhất là lại là KP2 thì càng không. KP cả 2 phần công nhận đều có những trường đoạn cảm xúc rất được, tuy nhiên cứ mỗi khi người xem đang cố để cảm nhận được cái cảm xúc đấy, đang cố để rớm nước mắt thì ngay lập tức một pha hài hước (bất chấp là 1 pha hài vui hay hài nhạt, KP có cả 2) nhảy vào phá tan dòng cảm xúc chưa kịp lắng. Chính vì thế cảm xúc duy nhất của tôi sau khi xem phim KP ra khỏi rạp là một bộ phim giải trí, hành động, hài hước, hoạt hình tạo hình đẹp mắt, chuyển động mượt, câu chuyện ổn, nhưng một bộ phim có cảm xúc thì không.

Tôi hiểu quan điểm của bạn trong bài này, và có lẽ quan điểm này nó đã không làm sao, nếu như bạn không lấy KP làm xuất phát điểm cùng với một kết luận mang tính võ đoán (xin lỗi) linh tinh và trẻ con như thế kia. Vì xuất phát điểm, cùng 1 trích dẫn lời thoại từ KP2 và cái kết luận như trên kia, nó đã khiến cho những lập luận của bạn trong bài thành ra hoặc là vô giá trị, hoặc là lỏng lẻo không đủ sức thuyết phục, vì nó mất đi thứ nhất là sự hợp lý của lập luận, thứ 2 là mất đi tính khách quan, công bằng trong phân tích.

Rất xin lỗi nếu tôi có xúc phạm gì nhưng vì bạn là mod box này, lại là một trong những thành viên có vẻ như rất nhiệt tình viết bài và hiểu biết điện ảnh thế giới rất rộng, mong bạn khi thể hiện quan điểm của mình thì nên cẩn thận hơn trong câu chữ.

P/S: Biết là trong giai đoạn này ai mà chả ghét Tàu, nhưng bài cả văn hóa Tàu ăn sâu cả vào tư tưởng kiểu này thấy ngày càng nhiều, và thấy nguy hiểm chứ chả hay ho gì.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenma

Member

splendidriver phản bác sao ko thấy chứng cứ gì vậy? lengockhanhi xem cả phim tàu lẫn phim mỹ mới nói vậy, còn splendidriver đâu có xem phim tàu rồi lại nói phim tàu cũng ko kém :-? vậy tui nói phim việt cũng có kém gì phim mĩ chắc cũng ko sai :-? với cả lengockhanhi đã nói rõ rồi, quan điểm này ko phải xuất phát từ những sự việc gần đây mà đâm ra anti tàu, mà lengockhanhi đã rút ra từ lâu sau suốt 1 quá trình thưởng thức và theo dõi cả điện ảnh mĩ lẫn tàu rồi :-?

mình cũng ko hề nói lengockhanhi nói đúng hay đại loại vậy :-? nhưng splendidriver phản đối vậy liệu có thuyết phục :-?

splendidriver

Bạn nguyenma, rất mong bạn đọc cho kỹ bài mình viết để xem mình nói cái gì, nói như thế nào. Chứng cứ đâu, có thuyết phục không, và mình không đồng ý cái gì, không đồng ý ra sao mình đã nói và phân tích rõ ở trên. Tại sao mình nói phim tàu không kém mình đã nói. Cứ cho là quan điểm này không trực tiếp xuất phát từ những sự việc gần đây (mà mình đã nói rõ, mình đâu có bất đồng với cái quan điểm đó của bạn nhi?), nhưng cái cách mà bạn nhi thể hiện nó, lập luận về nó, thì một cách vô thức đã cho thấy là nó có liên quan chứ không phải không.

alexdaide

Member

Chứng cứ đâu, có thuyết phục không

Mình xin trả lời bạn sau khi đã đọc lại comment của bạn là ko thấy cái chứng cứ của bạn đâu.
Cái chứng cứ bạn mang ra để so sánh film Tàu với film Mỹ nó vốn ko có giá trị vì bạn viện dẫn sang "những người yêu film Trung Quốc" chứ ko có lập luận cụ thể
, vậy bjo tôi nói với bạn "những người yêu film giờ vàng Việt Nam",họ có thừa sức ngồi cả ngày phân tích cho bạn thấy có hàng trăm những phim Việt Nam, dù "chuối" hay không, có cảm xúc, có khả năng đánh động lòng người cao chẳng kém gì với phim Mỹ, film Tàu", liệu bạn có coi đó là thuyết phục?
Viện dẫn của bạn về cảm xúc với KP2, có đôi điều tôi đồng ý, nhưng tôi vẫn xin khẳng định lại với bạn là TQ đến bjo vẫn chưa thể làm đc 1
"bộ phim giải trí, hành động, hài hước, hoạt hình tạo hình đẹp mắt, chuyển động mượt, câu chuyện ổn, nhưng một bộ phim có cảm xúc thì không" như thế
cho dù tất cả những gì hay nhất ở trong đó đều đc bắt nguồn từ TQ.
Bạn nói quan điểm của lengockhanhi trong bài này là "trẻ con", "võ đoán", "lỏng lẻo ko có sức thuyết phục" (theo tôi cũng đc coi là đả kích cả nhân),
nhưng sau comment của bạn, tôi nghĩ bạn nên giữ những chữ đó lại cho mình.

rongcanlc

Well-Known Member

dù mình ko ưa việc TQ xâm phạm lãnh thổ VN nhưng ngay cả bản thân mình cũng công nhận ,nhiều đồ nước ngoài và trong nước sx với giá đắt thì TQ làm với giá rẻ ,vậy nên vẫn phải mua hàng TQ thôi ,sắp tới cũng phải mua 1 cái máy ipod tàu đây ,vì máy nghe nhạc chính hãng như sansa clip ,ipod quá đắt với người nghèo như mình #-o

splendidriver

Tôi rất chán khi mà người ta đọc bài của tôi nhưng không hiểu.

Ngay từ đầu, bài viết của tôi chẳng hề so sánh phim Mỹ với Tàu cái nào hay hơn. Ok? Mời bạn trích ra đây câu nào tôi so sánh phim của 2 nước này?

Thứ 2, nếu như

"những người yêu film giờ vàng Việt Nam",họ có thừa sức ngồi cả ngày phân tích cho bạn thấy có hàng trăm những phim Việt Nam, dù "chuối" hay không, có cảm xúc, có khả năng đánh động lòng người cao chẳng kém gì với phim Mỹ, film Tàu", liệu bạn có coi đó là thuyết phục?

Xin thưa với bạn tôi vẫn coi là thuyết phục, vì đó là quan điểm của họ, tôi tôn trọng quan điểm của họ thôi, mỗi người đều có một quan điểm riêng về những vấn đề nói trên về điện ảnh cả thôi.

Thứ 3

bộ phim giải trí, hành động, hài hước, hoạt hình tạo hình đẹp mắt, chuyển động mượt, câu chuyện ổn, nhưng một bộ phim có cảm xúc thì không

Xin lỗi bạn nhưng tôi chịu không tìm ra chỗ nào trong cái đoạn nói trên tôi khẳng định là TQ đã làm được phim như vậy cả. Cái vấn đề đang nói có liên quan gì đến giải trí, hành động, hài hước, hoạt hình chuyển động mượt, câu chuyện ổn đâu? Đang bàn vấn đề cảm xúc đánh động lòng người trong phim cơ mà? Nếu bạn vẫn chưa hiểu ý của tôi, thì tôi đành phải giải thích lại vậy. Rằng nếu như so sánh về khía cạnh cảm xúc trong phim giữa phim Mỹ và phim TQ, mà lại lấy Kungfu Panda (một phim có chiều sâu cảm xúc rất yếu) để làm chỗ dựa, làm xuất phát điểm cho lập luận, thì cực kỳ thiếu thuyết phục. Ok?

Thứ 4, việc bạn đánh giá rằng đến giờ chưa có phim TQ nào cảm xúc được như các phim Mỹ, đó hoàn toàn là đánh giá cá nhân của bạn, nó không phải chân lý để bạn áp đặt lên cả thế giới này. Bạn chưa thấy phim TQ nào thế, thì sẽ có người yêu phim TQ họ thấy. Ok? Bạn không thấy phim Diệp Vấn, Anh Hùng toàn tư tưởng Đại Hán, chả có gì cảm động, thì sẽ có người khác thấy, đừng áp cảm xúc của mình lên người khác và cho mình là chân lý.

Thứ 5, mời bạn đọc lại bài tôi cho kỹ, vì quote lại chính bài của mình là một việc rất mệt mỏi

Tôi hiểu quan điểm của bạn trong bài này, và có lẽ quan điểm này nó đã không làm sao, nếu như bạn không lấy KP làm xuất phát điểm cùng với một kết luận mang tính võ đoán (xin lỗi) linh tinh và trẻ con như thế kia

Cái tôi không đồng tình với bạn nhi không phải là quan điểm của bạn ấy, mà là cái cách bạn ấy đưa ra một kết luận mang tính cực đoan thiếu căn cứ và vô cơ sở rằng

Không, Nhi nhớ lại tất cả những phim tàu Nhi từng xem, chưa bao giờ họ làm được những điều đó. Và có lẽ họ sẽ không bao giờ làm được điều đó.

Xin lỗi bạn, ko biết bạn thế nào, nhưng tôi rất ghét những người tự cho là mình có khả năng đoán trước tương lai, tự cho mình cái quyền trịch thượng áp đặt tương lai cho người khác kiểu như thế này. Cứ cho là các bạn đúng khi nói rằng cho tới thời điểm hiện tại, phim TQ chưa có cái phim nào cảm xúc, đánh động được như phim Mỹ đi, thế nhưng mà bạn dựa vào đâu, cơ sở nào bạn khẳng định chắc như đinh đóng cột là từ bây giờ cho tới tương lai không bao giờ người TQ có thể làm được một phim như thế? Bạn là Nostra Damus hay Vanga vậy? Bạn lấy tư cách gì nói trước, đoán trước một cách rất hồ đồ như vậy về tương lai của người khác? Giả sử cái lúc chưa có Kungfu Panda mà có một người khẳng định chắc như đinh đóng cột như chân lý rằng "Bọn Mỹ sẽ KHÔNG BAO GIỜ làm được một phim võ thuật hay như phim TQ" thì bạn có thấy ngứa tai ngứa mắt không?

Như tôi đã nói ở trên

Cứ cho là quan điểm này không trực tiếp xuất phát từ những sự việc gần đây (mà mình đã nói rõ, mình đâu có bất đồng với cái quan điểm đó của bạn nhi?), nhưng cái cách mà bạn nhi thể hiện nó, lập luận về nó, thì một cách vô thức đã cho thấy là nó có liên quan chứ không phải không.

Và cuối cùng, về lời lẽ có phần hơi "thẳng" của tôi

Rất xin lỗi nếu tôi có xúc phạm gì nhưng vì bạn là mod box này, lại là một trong những thành viên có vẻ như rất nhiệt tình viết bài và hiểu biết điện ảnh thế giới rất rộng, mong bạn khi thể hiện quan điểm của mình thì nên cẩn thận hơn trong câu chữ.

Bởi vì sao bạn biết không? Vì tôi biết lời tôi nói khó nghe, nhưng vì tôi ko thích vòng vo, mà thích nói thẳng, và lời của tôi là góp ý chân thành chứ không phải chất vấn, ok?

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenma

Member

đọc đi đọc lại tui vẫn chưa thấy chứng cớ của bạn splendidriver đâu :D mà bạn nói bạn tôn trọng ý kiến người khác, sao bạn ko tôn trọng ý kiến của khanhi :D

căn bản khanhi viết bằng giọng điệu khiến bạn ko thích chứ gì :)) oài có gì mà phải đau đầu đâu :D giáo sư của tui kể, ngày xưa bả học môn chính trị thế giới, trả lời vấn đáp có câu hỏi rằng : "theo bạn thì đông đức và tây đức liệu có đc sát nhập trở lại?" bà ấy bảo làm gì có chuyện, và cả hội đồng thi gật gù đồng ý, hào hùng chém gió về sự vĩ đại của chủ nghĩa cộng sản, về liên xô, giờ thì ra sao ai chả rõ. nhưng mà điều đó cũng chẳng thế làm cho tui hay bà giáo của tui căm ghét hội đồng chấm thi đc, phải ko nào :))

với cả khanhi nói là : có lẽ họ sẽ không bao giờ làm được điều đó :D chứ đâu nói : trăm phần trăm họ ko sẽ làm đc điều đó :D

splendidriver

Chết cười. Lập luận của tôi có gạch ra 5 điểm trên kia. Bạn cứ chứng minh cho tôi thấy tôi sai 1 trong 5 điểm đấy đi rồi đánh trống lảng sang chủ đề khác sau nhé. Tôn trọng ý kiến của nhi à? Đây, mệt thật, cứ phải quote đi quote lại cho những người ngay từ đầu đã không có thái độ tranh luận nghiêm túc rất mệt.

Cái tôi không đồng tình với bạn nhi không phải là quan điểm của bạn ấy, mà là cái cách bạn ấy đưa ra một kết luận mang tính cực đoan thiếu căn cứ và vô cơ sở rằng

Xin lỗi bạn, nhưng tiếc là tôi ko còn là trẻ con 5 tuổi để ngồi đây tranh cãi với bạn về câu chữ.

nguyenma

Member

tui chả cần phải xem bạn sai ở đâu, mấy cái luận điểm đó bạn đâu có trả lời tôi :D

cảm xúc duy nhất của tôi sau khi xem phim KP ra khỏi rạp là một bộ phim giải trí, hành động, hài hước, hoạt hình tạo hình đẹp mắt, chuyển động mượt, câu chuyện ổn, nhưng một bộ phim có cảm xúc thì không.
cái này là ý kiến cá nhân của bạn nè. bạn ko thấy KP2 cảm động thì khanhi thấy nó cảm động, ít ra, cảm động hơn phim hõ hiệp của tàu :D

rồi, thế nếu bạn ko thể chứng minh khanhi sai, hoặc bạn ko phủ nhận quan điểm của khanhi, cái bạn ko thích là việc khanhi dùng giọng văn bố đời ra chứ gì :)) cái đó mà bạn cũng phải bực mình thì thật là... khanhi chỉ bày tỏ suy nghĩ của mình, tui ko thấy ở chỗ nào cấm giở giọng bố đời ra cả :D mà chính bạn cũng giở giọng bố đời ra đó thôi :D

rồi, khanhi nói là

tui nhắc lại, khanhi ko hề nói là : "thằng tàu ko bao giờ có thể làm đc phim hay, cảm động bằng thằng mĩ". tự dưng bạn bỏ cái chữ "có lẽ" đi là sao vậy? tui cũng chẳng hề nói câu đó là đúng hay sai, nhưng tui thấy bạn cũng vì ko thích cách viết của khanhi mà bắt đầu có thành kiến rồi đó!

bạn khanhi ko phải là viết sách giáo khoa, ko phải thuyết giảng, ko phải truyền đạo, khanhi viết những gì bạn ấy cảm thấy thế, tui ko hề thấy khanhi áp đặt ý kiến gì cả. bạn ko nên vì thành kiến mà nghĩ xấu, áp đặt thành kiến của mình cho người khác :D

splendidriver

Gieo gió nhưng lại không muốn gặt bão? Dùng giọng bố đời nhưng không muốn người khác bố đời lại với mình? Hay nhỉ. Ừ thế thôi, chào bạn, tôi cũng chán kiểu nói chuyện kiểu bắt lỗi chữ nghĩa trẻ con rồi. Ừ tôi thành kiến đấy, tôi thành kiến với những người có tư duy định kiến bài trừ cực đoan kiểu bạn nhi, bởi vì đây ko phải topic duy nhất phản ánh tư duy đó của bạn nhi.

đọc đi đọc lại tui vẫn chưa thấy chứng cớ của bạn splendidriver đâu :D mà bạn nói bạn tôn trọng ý kiến người khác, sao bạn ko tôn trọng ý kiến của khanhi :D

căn bản khanhi viết bằng giọng điệu khiến bạn ko thích chứ gì :)) oài có gì mà phải đau đầu đâu :D giáo sư của tui kể, ngày xưa bả học môn chính trị thế giới, trả lời vấn đáp có câu hỏi rằng : "theo bạn thì đông đức và tây đức liệu có đc sát nhập trở lại?" bà ấy bảo làm gì có chuyện, và cả hội đồng thi gật gù đồng ý, hào hùng chém gió về sự vĩ đại của chủ nghĩa cộng sản, về liên xô, giờ thì ra sao ai chả rõ. nhưng mà điều đó cũng chẳng thế làm cho tui hay bà giáo của tui căm ghét hội đồng chấm thi đc, phải ko nào :))

với cả khanhi nói là : có lẽ họ sẽ không bao giờ làm được điều đó :D chứ đâu nói : trăm phần trăm họ ko sẽ làm đc điều đó :D

người có đầu óc sẽ tự biết rằng chứng cớ ở đâu bạn ạ. những điều trên đó mà bạn kia nói, mình thấy rất có lí, tự ngẫm lại những phim mà bạn xem thì bạn sẽ thấy đc thôi. Tự mình có chủ kiến của mình thì tự khắc bạn sẽ phân biệt được rằng hợp lí hay là không hợp lí :D

splendidriver

Quên mất. Thành thật xin lỗi bạn nhi vì tự nhiên topic của bạn trở thành nơi tranh cãi kiểu trẻ con. Bài viết đầu tiên của tôi hoàn toàn mang tính xây dựng, dù có dùng lời lẽ hơi thẳng nhưng chân thành chứ không phá đám. Rất xin lỗi bạn.

Angus_Bert

Film critic
Ðề: Câu chuyện “Thực khách” – “Đầu bếp” và “Tô Mì”

Mình có câu hỏi này cho bạn : So sánh với Gone with the wind, The godfather, The silence of the lambs, brokeback mountain, Slumdog Milionair hay Forest Gump thì có phim TQ nào thậ sự sâu sắc như vậy chưa ? Phim ảnh hay hay dở tùy gu, ok, nhưng ko phải vì thế phim này mình thấy hay thôi, nếu thế nghệ thuật ko như bây giờ. Phim nào mình coi cũng có cái sâu sắc mình có thể cảm nhận từ nó. Tất nhiên, làm phim mà ko có ý nghĩa chuyển tải thì kịch bản phải thế nào mới vô nghĩa đây. Ngay cả như TF3 nội dung nhiều người ở đây ném đá ko thương tiếc thì mình vẫn có thể nói ra giá trị cao cả của nó :)

Mình có câu hỏi này cho bạn : So sánh với Gone with the wind, The godfather, The silence of the lambs, brokeback mountain, Slumdog Milionair hay Forest Gump thì có phim TQ nào thậ sự sâu sắc như vậy chưa ? Phim ảnh hay hay dở tùy gu, ok, nhưng ko phải vì thế phim này mình thấy hay thôi, nếu thế nghệ thuật ko như bây giờ. Phim nào mình coi cũng có cái sâu sắc mình có thể cảm nhận từ nó. Tất nhiên, làm phim mà ko có ý nghĩa chuyển tải thì kịch bản phải thế nào mới vô nghĩa đây. Ngay cả như TF3 nội dung nhiều người ở đây ném đá ko thương tiếc thì mình vẫn có thể nói ra giá trị cao cả của nó :)

Sâu sắc hay không là tùy cảm nhận của mỗi người, dù mình ít xem phim nhưng mình nhớ là đã từng xem một bộ phim TQ là Raise the Red Lantern, mình cảm thấy cũng khá là hay, có nhiều điều mình học đc, cũng có những cái mà mình cho là sâu sắc, mang tính nghệ thuật.

còn cái mà bạn đem so sánh đó mình cảm thấy giống như đem một bài thơ ra để đọ với một bài văn xuôi ấy, cho dù đều là văn học nhưng mỗi thể loại nó có riêng một mặt mạnh của nó. mình thấy so sánh như vậy không thuyết phục lắm thôi

nguyenma

Member

- có lẽ tuyển vn sẽ ko bao giờ vô địch châu á :(

người có đầu óc sẽ tự biết rằng chứng cớ ở đâu bạn ạ.
tui ko có đầu óc :D tui thấy phim việt hay nhất thế giới mà :D

- có lẽ tuyển vn sẽ ko bao giờ vô địch châu á :(

tui ko có đầu óc :D tui thấy phim việt hay nhất thế giới mà :D

Ju cảm thấy không chỉ nhiều người, mà ngay cả Ju hình như cũng có lúc rất khắt khe với phim Việt =.=

Angus_Bert

Film critic

CÓ một điều mình rất thích thế này khi đi ăn, thật sự ăn món ăn của người biết rõ nó nấu. Ăn phở mà ko phải của người Hà Nội thì chưa thực sự ăn phở, bún bò ko phải của Huế thì ko phải bún bò Huế...Mình coi phim cũng giống như thế. Phim võ thuật coi của Mẽo phí thời gian, vì nó ko có cái tinh túy của võ thuật phuơng Đông. Nhưng nói thẳng, để coi một bộ phim thật sự sâu sắc, có cái tính nhân bản của nó, khám phá ra những cái người ta chưa khám phá của sâu thẳm trong tâm hồn con người, cảm nhận khác về một khía cạnh của con người,mình chưa bao giờ chọn phim châu áh, trừ phim của Nhật. Bạn biết tại sao ko, vì nó thật sự ko phải theo một khuôn mẫu nào. Phim Mỹ hay nhiều nước khác ko phải TQ thật sự nhìn con người qua giá trị chân thực nhất, họ khám phá những thứ khác với cách nhìn cố hữu, người ta gọi đó là "Chủ nghĩa xê dịch" - một cái nhìn khác về một vấn đề, nhưng không hoàn toàn vứt bỏ những giá trị chân chính xa xưa. Đây mới chính là cái khiến phim của Mỹ sâu sắc hơn nhiều phim TQ, họ khai phá những giá trị chưa được khai phá của cuộc sống, làm tươi mới, truyền tả ở một khía cạnh khác đi của một giá trị.

Còn về phim của TQ, bạn có bao giờ thấy nó vượt quá giá trị của đạo Khổng, của những quy tắc Nho giáo xưa chưa, thật sự là chưa. Vì thế mình mới hỏi bạn tại sao không có phim TQ nào so sánh được phim Mỹ như Brokeback Moutain - nói về người đồng tính, Slumdog Milionair - nói về những đứa trẻ ăn mồ côi sống vất vưởng ngoài đường phố, hay The Silence of the lambs - về một cái nhìn khác cho những kẻ sát nhân và No country for Old man- một cái nhìn khác của một kẻ sát nhân. Đã bao giờ phim TQ khai thác nó chưa. Một tác phẩm của nhân loại là nó khiến người gần người hơn, tôn lên những đạo đức tốt đẹp của con người, khám phá những những điều tốt đẹp, trở nên độc đáo tuyệt mỹ, làm người ta thổn thức vì nó. Tiếc là phim TQ chưa làm được nó một cách trọn vẹn như những bộ phim khác của Mỹ.

GinnyStar

Banned

Bạn mới là người ko hiểu mình Ju ạh. Lấy ví dụ Duơng Sơn Đại địa chấn, đó chỉ là một phim cổ vũ Trung Cộng. Và cũng cFOho mình nói luôn, liệu LotR có hơn phim cổ trang TQ ko bạn. Và bạn cũng ko hiểu ý mình khi ý mình nói thật sự TQ chưa có bộ phim nào đạt đến World Class, nhắc đến là ai cũng biết. HIển nhiên TQ có phim hay, ok, đó là điều ko thể chối cãi khi Việt Nam cũng có những phim hay ko kém như Áo lụa Hà Đông, Bi đừng sợ....Ý của mình ở đây là liệu một bộ phim rất đỗi bình thường, liệu như phim 500 days of Summer chẳng hạn nhé, hay Forest Gump hay Brave Heart hoặc LotR chẳng hạn. Liệu có bộ phim nào rất bình thường của TQ được như vậy ko hay chỉ ra rạp của Vn chúng ta là Seven swords, Vô cực, Hoàng Kim Giáp, After Shock, Quan Vân Trường, hoặc là Hero chẳng hạn. Tại sao phim TQ lại nhiều phim là giã sử như vậy mà ko phải là nhiều phim của cuộc sống hôm nay, bạn giải thích được cho mình đi.

chắc tại bạn không quan tâm nên mới nói thế. phim TQ không chỉ có thể loại phi cổ trang mà có rất nhiều phim không phải là cổ trang.

Angus_Bert

Film critic

chắc tại bạn không quan tâm nên mới nói thế. phim TQ không chỉ có thể loại phi cổ trang mà có rất nhiều phim không phải là cổ trang.

Nhưng ko hay bằng phim Mỹ, bạn đồng ý chứ, có ý nói rằng nó cũng khai thác nhiều mảng khác nhưng chưa sâu. Đó, chính cái đó gọi là chưa hay đấy,nếu ko thì cả phim Việt cũng có hết tất cả luôn

Còn về phim của TQ, bạn có bao giờ thấy nó vượt quá giá trị của đạo Khổng, của những quy tắc Nho giáo xưa chưa, thật sự là chưa. Vì thế mình mới hỏi bạn tại sao không có phim TQ nào so sánh được phim Mỹ như Brokeback Moutain - nói về người đồng tính,...

Dude, coi "Happy Together" của Vương Gia Vệ & "Bá Vương Biệt Cơ" (a.k.a "Farewell My Concubine) của Trần Khải Ca rồi hẳn nói nhé ;)

Bên trên