Ký ức thời tem phiếu. ( phần 1: nhân chuyện nói đến phân)

minhtuantkh

Những năm đầu thập niên 80 thế kỷ trước. Ngày còn ở khu tập thể cơ quan của bố mẹ em có dãy nhà xí ( đi ị tập thể đó các bác :p) 2 tầng. Tầng trên là ngồi relax lúc nào cũng phải bịt mũi hoặc bôi cao con hổ ( như là dầu gió bây giờ) còn tầng dưới ( ngay tâm lỗ lúc thì có cái thùng chứa, lúc thì không) để chứa xxx.

Thường thì có một cái sở gọi là sở thùng chuyên đi gom phân về để bán lại cho bà con nông dân sử dụng ( quê em nông dân gọi là phân bắc, rất tốt thường dùng bón rau, cây xen vụ). Bọn trẻ khi đó biết là các chú ( gọi là chú thùng lục) gom phân hay lấy trộm để ngoài báo cáo 1 lượng kha khá phân để chia nhau (vì lấy trộm nên không thể đi qua cổng chính cơ quan mà buộc phải đi cổng phụ qua khu nhà tập thể) nên tụi em hay bắt nạt đòi tiền mỗi khi các chú hành động ( nếu không sẽ báo bảo vệ cơ quan, vì thường là Sở Thùng cử n/v đi lấy xxx sẽ có giấy giới thiệu đến các cơ quan để bảo vệ ký sổ sách bàn giao xxx đàng hoàng nhé).

Một bữa em được bọn trẻ trong khu TT cử làm trưởng nhóm mãi lộ đi trấn lột tiền thì gặp 1 chú rất bướng lấy nhiều nhưng đưa tiền ít, chuẩn bị dọa báo bảo vệ thì chú ấy thọc ngay tay vào cái thùng đựng đầy xxx móc lên 1 vốc thanh minh: tụi mày xem hôm nay xxx toàn giấy xi măng với lại loãng quá không đặc và tươi như mấy lần trước mà đòi như thu tiền cũ thì tao còn gì mà ăn. Cha mẹ ơi ngày hôm ấy em khỏi ăn cơm luôn và cũng từ hôm đó em xin ra khỏi cái hội trấn lột tiền của các chú thùng lục.

Chuyện này chỉ có bác nào đã sống qua thời bao cấp trong tập thể CQ nhà nước mới tin được, còn các bác 8x, 9x chắc ...vãi. Em đang tính nhờ Gấu nhà tài trợ ( về thời gian thôi) làm một hồi ký (trên mạng) những ngày tươi đẹp trong quãng năm 80 - 90 thế kỷ trước làm nhiều kỳ post lên ( nhờ bác nào văn hay chữ tốt...như bác Chip :D biên tập lại) thỉnh thoảng tám chơi cho bớt đau đầu với Audio, các bác nếu ủng hộ cho em cái biểu quyết nhé. Thanks all!

Nếu có bác nào đã từng có trải nghiệm ( nói vậy cho khỏi quên là mình đang ở HDVN) qua thời kỳ huy hoàng thủa ấy xin kể lại để cùng chia sẻ biết đâu đó ...lại gặp cố nhân. Em quê gốc Thái Bình, ...tay gậy tay bị khắp nơi tung hoành :D

Kỳ 2 ở đây ( kính mời nếu bác còn hứng thú): http://www.hdvietnam.com/diendan/7-...0-ky-uc-thoi-tem-phieu-ky-2-mot-bua-tuoi.html

Chỉnh sửa lần cuối:

hellomoto

Active Member
Ðề: Ký ức thời tem phiếu. ( phần 1: nhân chuyện nói đến phân)

chắc bác là 6x rồi nhẩy =)) em đây 7x nhưng mà cái vụ đó ko biết =)) vì em toàn ra đồng ị, mát tuyệt :">

symphony

Well-Known Member

Chuyện phân kít thì em cũng nghe ông của em kể lại.

Ông em bảo hồi còn bao cấp kít quý lắm, ông đang ngồi ị thì có một thằng nó để thò cái xẻng hứng kít ở dưới rồi :mad:). Hồi đó không chơi nhà xí tự hủy như bây giờ.

Chuyện này em tin là thật, tại vì ông em tính nghiêm túc lắm, ít khi đùa cợt.

minhtuantkh

chắc bác là 6x rồi nhẩy =)) em đây 7x nhưng mà cái vụ đó ko biết =)) vì em toàn ra đồng ị, mát tuyệt :">
Em cũng dân 7x bác ạ, nhưng thời ấy các cụ làm CNV cơ quan NN, có những chuyện chỉ có ai trải qua rồi mới hiểu và tin nổi.

Ông em bảo hồi còn bao cấp kít quý lắm, ông đang ngồi ị thì có một thằng nó để thò cái xẻng hứng kít ở dưới rồi :mad:). Hồi đó không chơi nhà xí tự hủy như bây giờ.

Chính xác đó bác. Em đã có một vài lần khi đang giải quyết có 1 chú đứng đợi để xúc cho đủ thùng. Chờ lâu quá mấy ổng còn nhắc đó :D

scorpio_9x

Well-Known Member

Em cũng dân 7x bác ạ, nhưng thời ấy các cụ làm CNV cơ quan NN, có những chuyện chỉ có ai trải qua rồi mới hiểu và tin nổi.

Chính xác đó bác. Em đã có một vài lần khi đang giải quyết có 1 chú đứng đợi để xúc cho đủ thùng. Chờ lâu quá mấy ổng còn nhắc đó :D

may quá em không sống trong thời kì ấy, nghe các bác kể mà toát cả mồ hôi

hellomoto

Active Member

em nghĩ là ít đó bón rau vẫn tốt hơn là phân bây giờ:-"X_XX_X

CMCTI

Banned

Ngày xưa nước tiểu còn được giữ lại để tưới rau, còn xxx thì quí hơn. Ngày đó những người hay đi lấy phân bọn em thường gọi là bung xung, cũng không hiểu nghĩa từ đâu mà có

minhtuantkh

Em cũng xin góp vui bằng chuyện của nhà em. Hồi xưa nhà em ở khu phố cổ, tuy mang tiếng phố cổ nhưng diện tích sử dụng khá thoải mái chứ không chen chúc như nhiều nhà khác (nhà em diện tích sử dụng khoảng 50m2 nhưng chỉ có 4 người ở) tuy nhiên vẫn bị tình trạng nhà vệ sinh chung, cụ thể là 2 cái nhà vêk sinh cho cả ngõ, trừ những nhà tự làm WC rieng thì tính ra 2 nhà vêk sinh cho khoảng chục người sử dụng.
WC ngõ nhà em tất nhiên sạch đẹp, còn chất thải thì được đảy vào một bể chứa ngầm dưới đất. cứ khoảng nửa năm là lại gọi bác lấy phân ở dưới quê lên, bác này quê ở Cổ Nhuế- Từ Liêm chuyên lấy phân sống về bón rau (ọe).
Hồi đấy người làng Cổ Nhuế thường làm công việc này, vậy nên mới có câu:" Thanh niên Cổ Nhuế xin thề, chưa đầy hai sọt (phân) chưa về quê hương". :p

Chuyện của bác làm em nhớ đến Bộ phim " Của để dành " nhưng được như nhà bác thời ấy phải nói là gần với tư sản rồi. Lúc nhỏ có lần được đi HN thăm người bà con ở khu Kim Liên Trung Tự thật kinh khủng không thể tả nổi vậy mà ở quê ai cũng cố chen lên, chưa biết đời sống ở HN lúc ấy có hơn gì không nhưng mỗi khi về quê thằng cu anh họ cái mặt cứ ngửa lên trời. Gần hơn chút nữa thì mới cách đây chục năm cu bạn em ở khu TT bưu điện gần chợ giời, ôi là là chỉ hơn cái thời năm 80 một tị. Cuối mỗi tầng có một dãy WC nhiều ô cứ mỗi nhà giữ chìa khoá 1 ô, nhà nào đông quá tìm cách làm thêm chìa khoá nhà hàng xóm để đi ị trộm. Cứ 1 người vào thì bố trí 1 người cảnh giới bên ngoài kẻo nhà hàng xóm bắt quả tang đi trộm, vậy mà có lần cả khu TT chửi nhau um xùm vì bắt quả tang có người ị trộm lại còn đòi đưa ra xét xử khi họp tổ khu phố. Vậy nhưng chẳng hiểu sao sáng hôm sau cùng gặp nhau ở khu WC mỗi bên 1 ô vừa ị vừa nói chuyện tình hình thế giới thì lại rất vui và đoàn kết.

mấy chuyện mấy bác kể có thật k đấy, sao nghe kinh thế, mà thời đó phân gio k có nên mấy cái đấy là rất quý mà bi giờ toàn phân hóa học nên nói chung nó cũng k tốt lắm ạ, e có hỏi cụ ở nhà, cụ bảo lúc xưa ngoài Bắc làm gì có phân hóa học chỉ có hố phân tươi rồi người ta rải tro lên đấy sau 1 thời gian để cho nó hoai rồi mới tưới cho rau một năm cũng chỉ đc 2 vụ. Các cụ kể cũng chả có nước mắm như bi giờ chỉ ăn mắm cáy thôi

symphony

Well-Known Member

mấy chuyện mấy bác kể có thật k đấy, sao nghe kinh thế, mà thời đó phân gio k có nên mấy cái đấy là rất quý mà bi giờ toàn phân hóa học nên nói chung nó cũng k tốt lắm ạ, e có hỏi cụ ở nhà, cụ bảo lúc xưa ngoài Bắc làm gì có phân hóa học chỉ có hố phân tươi rồi người ta rải tro lên đấy sau 1 thời gian để cho nó hoai rồi mới tưới cho rau một năm cũng chỉ đc 2 vụ. Các cụ kể cũng chả có nước mắm như bi giờ chỉ ăn mắm cáy thôi

Chuyện này có thật đấy bác ạ. Đến thế hệ 8x đời gần cuối như em mà còn gặp nữa là bao cấp.

minhtuantkh

Thật đến mức không tin nổi như bác cũng phải. Bố em có thời kỳ ( nói mà thương ông cụ quá) cũng phải lấy xxx của khu tập thể cho vào 2 cái thùng phủ tro dậy kín lại cuối tuần chở về quê cho ông bà ngoại em ủ làm phân bắc bón rau, rất tươi và ngon (ý em nói là giờ nó đã chuyển hoá thành rau rồi nhé) đầu tuần lại đợi bố em mang lên cải thiện bữa ăn. Bác nói về mắm cáy sai rồi, bây giờ vẫn là đặc sản em săn lùng mỗi khi có dịp về quê đấy. Chấm 1 lần đến chết vẫn không quên cái mùi quyến rũ của nó khi ăn với rau muống luộc nhất là rau lang, em phải lấy cái khăn thôi ướt áo rồi.

overkillx

Huyền Thoại

Những chuyện này đúng là có thật vì mình đã trải qua hơn 10 năm, hồi bé thì ở tập thể Nguyễn Công Trứ thì hầu như không còn nhiều ấn tượng vì còn nhỏ, lớn hơn chút thì chuyển về tập thể của Bộ Lâm Nghiệp khi đó nhà mình ở tầng 2 còn ngay bên dưới là nhà WC chung, mà hồi ấy không có giấy vệ sinh 2,3 lớp tự hủy như bây giờ toàn dùng giấy báo vo thật kỹ cho mềm để khỏi bị xước "hàng" :p đến lúc cái thùng giấy nó đầy cũng không đem ra bãi rác đâu mà đốt luôn khỏi phải nói cái mùi nó như thế nào.

Trong thời kỳ này có 1 kỷ niệm là vào năm 1986 mình được đi du lịch Đồ Sơn với bố, thông thường trẻ con đi chơi thì thích ăn uống, tắm biển nhưng mình thì nhớ mãi 1 chuyện là đi xxx được ngồi xí bệt, không thể tả được lúc đó sướng như thế nào, mát rượi không phải kéo gấu áo bịt mũi lại còn vừa xxx vừa đọc truyện nữa :D

hdlove

Member

Ở nhiều nơi vẫn còn sử dụng loại nhà vệ sinh ở ven kênh rạch, ao hồ. Người ta làm một cái cầu cụt, tức là từ trong bờ đi ra vài mét rồi dừng lại, lấy tôn quây tạm nó lại, thế là ra cái nhà vệ sinh.

Chính vì vậy, thay vì nói "đi vệ sinh" người ta vẫn nói là "đi cầu". Cách nói này rất lịch sự và rất thể thao! Vì nó liên tưởng đến môn "nhảy cầu". Đi và nhảy cũng không khác nhau mấy.

Tuy nhiên, do người dân mặc sức xây nhà cầu vệ sinh chẳng theo tiêu chuẩn nào cả, nên tồn tại những nguy cơ sau:

- Cầu quá thấp: Ở dưới nước, người ta thường kết hợp nuôi cá tra. Loại cá này rất mê cái món chất thải của con người. Mỗi lần chúng lao lên táp táp, người ngồi trên sợ vãi linh hồn. Lỡ nó táp mất "cái ấy", thì nạn nhân cũng mất luôn "khả năng chi trả" cho bà xã.

- Cầu quá cao: Nó sẽ gây ra những "âm thanh khiếm nhã". Giả sử ở nhà trước đang có khách khứa đến chơi, nhà sau có người đang ngồi cầu vệ sinh. Âm thanh "tõm, tõm" vọng lên, làm cả chủ lẫn khách mặt cứ tái như con nhái.

Các bác làm việc ở cơ quan tiêu chuẩn đo lường, nên lưu ý ban hành TCVN cho nhà vệ sinh dạng này, sao cho vừa đảm bảo an toàn cho người đi vệ sinh, vừa tạo mỹ quan công cộng (không gây ra âm thanh phản cảm).

overkillx

Huyền Thoại

Như bác hdlove nói thì đó là loại "cầu tõm" đấy :)) Loại cầu này thì các bác Nam Định biết rõ nhất

tusontay

Huyền Thoại

Sơn Tây quê E có câu:
Tiền Huân chuyên hót ... người
Không đầy hai sọt, không cười như ai!​

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bố em xin phân ở trong bể chứa của bà ngoại em để bón rau, tham lấy nhiều bị bà ngoại em chửi mấy ngày :))

minhtuantkh

Những chuyện này đúng là có thật vì mình đã trải qua hơn 10 năm, hồi bé thì ở tập thể Nguyễn Công Trứ thì hầu như không còn nhiều ấn tượng vì còn nhỏ, lớn hơn chút thì chuyển về tập thể của Bộ Lâm Nghiệp khi đó nhà mình ở tầng 2 còn ngay bên dưới là nhà WC chung, mà hồi ấy không có giấy vệ sinh 2,3 lớp tự hủy như bây giờ toàn dùng giấy báo vo thật kỹ cho mềm để khỏi bị xước "hàng" :p đến lúc cái thùng giấy nó đầy cũng không đem ra bãi rác đâu mà đốt luôn khỏi phải nói cái mùi nó như thế nào....

Hỏi thật bác chứ có khi nào bác mót quá đi mà không kịp mang giấy báo phải tìm trong số đã sử dụng để chùi lại (giống em chưa). Cả 2 khu tập thể nơi bác ở em đã có dịp đi qua, tiếc là chưa ghé thăm mấy cái chuồng WC ở đó, chứ nếu không thì đã quen với bác rồi. Ngày ấy nếu người lạ vào khu TT nếu có đi VS chắc chắn bọn trẻ con là người phát hiện ra đầu tiên :D

Bố em xin phân ở trong bể chứa của bà ngoại em để bón rau, tham lấy nhiều bị bà ngoại em chửi mấy ngày :))

Tâm sự này của bác Chip làm em bó tay luôn không biết có nên kể về bố em nữa hay không, vì không ngờ lại có ông cụ nhà bác lại đi làm ngược lại ông cụ nhà em như vậy. Nhưng có thế mới thấy thương các cụ nhà mình ngày xưa vất vả thế nào, trong khi bây giờ nhiều AE mình có đôi chút gặp khó đã nhăn nhó kêu ca.

thewall2010

may quá, em không sinh ra tk ấy.

nghe mấy bác kể mà khiếp hơn xem phim ma thái

overkillx

Huyền Thoại

Hỏi thật bác chứ có khi nào bác mót quá đi mà không kịp mang giấy báo phải tìm trong số đã sử dụng để chùi lại (giống em chưa). Cả 2 khu tập thể nơi bác ở em đã có dịp đi qua, tiếc là chưa ghé thăm mấy cái chuồng WC ở đó, chứ nếu không thì đã quen với bác rồi. Ngày ấy nếu người lạ vào khu TT nếu có đi VS chắc chắn bọn trẻ con là người phát hiện ra đầu tiên :D

Mình chưa bao giờ gặp phải tình huống này vì ngoài báo ra nhà mình hồi đó có rất nhiều giấy pơ luya :D

minhtuantkh

Mình chưa bao giờ gặp phải tình huống này vì ngoài báo ra nhà mình hồi đó có rất nhiều giấy pơ luya :D

Hồi ấy chắc các cụ thân sinh có liên quan đến văn thư đánh máy nên ngoài pơ luya em phỏng bác còn có giấy than? Nói thật là em rất mê pơ luya nhưng chỉ dùng dán diều thôi, chứ dùng vào việc kia toàn bị lủng chùi tọt ngón tay vào rồi lại phải quẹt lên tường :D

Bên trên