Lá chà bồn, huyền thoại và sự thật!

Ngồi nhậu giờ lâu, lão nông tám Dừa ngửa cổ đánh tợp li rượu, đoạn phủi đít đứng dậy: “Tao đi kiếm lá chà bồn lau mặt cho tỉnh đã”. Những trận cười của đám thanh niên vừa dứt thì chiếc 67 của ông già Nam bộ xịt khói mất dạng sau rặng bần.

Mình thắc mắc về lá chà bồn thì Hoàng, một thanh niên bán ống nước, dây điện ở thị trấn Bình Minh vồn vã: “Nó là huyền thoại về một loại biệt dược. Tương truyền khắp xứ Nam kì này ai cũng biết công dụng lá chà bồn. Điều đó minh chứng bằng thực tế: làm ăn thất bát, sầu khổ lấy lá chà bồn lau mặt hết liền. Quan hệ xóm giềng mâu thuẫn dẫn nhau uống nước lá chà bồn lại hòa thuận như xưa. Thậm chí bệnh liệt giường nhưng đưa lá chà bồn tới sát mặt sẽ phăm phăm ngồi dậy…”

Chưa kịp để dân miền Trung như mình ngỡ ngàng, Hoàng tiếp: “Anh Nhã cứ nhậu thoải mái đi, khi sỉn rượu, em dắt anh đi kiếm lá chà bồn. Vùng này cứ ra ngõ là thấy”. vậy mà hết bữa rượu đó, anh em quéo cần câu trước mình hết. Đến khi ông tám Dừa trở lại thì mình nhận được từ ông nụ cười bí hiểm, thay vì chỉ cây ra lá chà bồn. Tửu lượng cao thường rất cô đơn…

Về lại thành phố, đem thắc mắc về lá chà bồn hỏi giới y khoa không ai biết. Lần giở sách “Những cây thuốc vị thuốc Việt Nam” dày 2000 trang của Giáo sư – tiến sĩ Đỗ Tất Lợi không thấy dòng nào về lá chà bồn. Lẽ nào công trình khoa học đồ sộ của vị giáo sư từng được viện Hàn lâm khoa học Thụy Sĩ đánh giá là “nhà khoa học vĩ đại nhất châu Á về đông y lại thiếu sót lá chà bồn?

Lại tiếp tục tìm hiểu, rượu hay còn được gọi là ancol là một hợp chất hữu cơ chứa nhóm –OH gắn vào một nguyên tử cacbon và hidro. Dùng nhiều rượu rất nguy hiểm cho sức khỏe và say là trạng thái ngộ độc… Như vậy lá chà bồn có một lượng lớn protein có thể khử được thành phần hidro trong ancol để làm trạng thái tỉnh táo.

Trường hợp bệnh nặng, căng thẳng tinh thần dùng lá chà bồn để điều trị hẳn loại lá này phải mang hoạt chất tựa như cocain, heroin… Ma túy ư? Nếu vậy thì lá này phải có trong danh mục cấm rồi chứ. Hay lá chà bồn có công dụng giống lá coca mà cánh tài xế Peru , Mexico cùng nhiều quốc gia Nam Mỹ khác nhai để tỉnh táo, hưng phấn?

Túm lại là một loại lá có chất gây hưng phấn, khử rượu và có khả năng gây nghiện. Đó là suy đoán của mình.

Bất chợt miên man nghĩ, có khi nào lá chà bồn chỉ là huyền thoại như… lá diêu bông. Và, biểu tượng của nó không phải là tình yêu theo kiểu “chị thẩn thơ tìm đồng chiều cuốn rạ”. Tình yêu sờ sờ trước mắt mà không thấy cứ phải nghe lời chị “đi tìm lá diêu bông”, để rồi oan trái một cuộc tình…

Rồi suy luận, Hoàng nói “xứ này ra ngõ là thấy”, như vậy hẳn nhiên “nó” rất nhiều xung quanh ta. Vậy thì chỉ có kẻ ngu mới không nhìn thấy. Mà ngu thiệt chứ chả chơi, khi mình suy nghĩ ngót ba ngày.

Gọi điện cho Hoàng hỏi lá chà bồn, giọng rất thành khẩn: “Em chỉ giùm anh đi, anh kiếm khắp nơi không có. Anh đang say quá, anh mà không tìm ra cái lá ấy thì tới tăng hai anh quéo nè”.

Hoàng phì cười: “Hôm đó ai cũng giỡn với anh thôi, lá chà bồn là… là… anh cứ lấy cái l… chà bá lau mặt thì tỉnh ngay”.

À, ra thế! Tớ thấy bài thuốc này hay nên ghi lại để anh em mình lúc say, lúc buồn, lúc bệnh mà dùng nha. Hoan hô lá chà bồn!

dungdt2

Ðề: Lá chà bồn, huyền thoại và sự thật!

Có ai đọc ngược lại cái chữ "lá chà bồn" chưa :-":-":-"

hoasimtim

Well-Known Member

Thế bác chủ đã thử chưa;))

ngoctm

Member

:)) cũng cứ tưởng lá cây gì hóa ra lối nói ngược của dân tộc ta, hay!

hns

Ặc, chết cười với cái lá này thiệt ,
Hồi trước có dịp đi Gia Lai ngồi nhậu chung với mấy lão dân bản xứ uống rượu , được mấy tua thì có 1 bác hỏi : chú từ S.G ra đây mà uống được thế này không phải tửu lượng chú khá đâu, rượu nhà anh là rượu Amakong thêm các loại cao gia truyền, trong đó bao gồm cao hổ, cao ngựa, cao khỉ, cao tặc, uống thứ này vào trăm ly không say, nhậu xong về cứ thắc mắc món cao tặc mà hông hiểu, chiều hôm sau ngồi tiếp mình hỏi thì cả bàn nhậu cứ cười ầm lên. Thì ra cao tặc nhưng đọc ngược lại, dính chưởng lần đó sợ nhậu với mấy ông nói lái tới giờ

MyRom

Active Member

:D:D Thôi thì em cũng xin hầu các bác vài món nhậu dân dã nhá: thực ra lá chà bồn thì phải ăn với món cá chà bặc mới xứng tầm. :D:D

Các bác đến " Làng Nướng Thôn" hỏi đường "Bài Dánh" thì sẽ gặp ngay cao ốc "Bé Hạt Lu", các bác lên ngay "Lầu Bốn" là đến nhà hàng chuyên phục vụ các món ăn dân dã với giá cả phải chăng như: cá chà bặc, cá chà bu, cá nướng lu, cò nướng lu, mực bóp ngò, dê xối xã, lươn dô dồi, nhím cheo, uống zụ zắn. Rau củ quả thì có lá chà bồn, cà ông giặc...

Nếu nhậu thấy nóng trong người cần phải thanh độc giải nhiệt thì có ly mít với hột đát cho nó mát đ..í..t, tránh uống rau má vì dễ ra máu, tráng miệng có thể dùng bất kỳ loại mít nào trừ mít hái từ Châu Đốc. Khi ăn mít nhớ không được ăn cùng đu đủ vì dễ bị mủ đ..í..t .

Bác nào có kinh nghiệm ăn nhậu nữa thì kể thêm vài món để anh em biết mà dùng :D:D

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại

Tiện có bác My Rom chia sẻ, em cũng nói qua chút. Em sinh ra trên vùng đất nghèo, quanh năm lam lũ khổ lắm. Hồi nhỏ quê E có mở một nhà hàng chuyên bán cò, và tuyển nhân viên. Em có xin một chân. Mới vào làm phải đi làm việc vặt. Đó là lộn lông cò. Công việc khá vất vả. Nhưng không vất vả bằng chuyện lúc người ta đòi ăn cò nướng. Hix, thời buổi thóc cao, gạo kém. Phải nướng bằng lò tôn, khói mù mịt, cay cả mắt... Khi quay lại cứ bị khách chỉ bảo, lộn đi lộn lại. (Hix, lộn một vòng lại trở về chỗ cũ mà họ ko biết). Cái khổ hơn nữa, là sau ki ăn, uống. Khách say rượu lại vào nhà vệ sinh nôn đầy tường. Nghĩ lại giờ em vẫn thấy ghê! :)

hellomoto

Active Member

Tiện có bác My Rom chia sẻ, em cũng nói qua chút. Em sinh ra trên vùng đất nghèo, quanh năm lam lũ khổ lắm. Hồi nhỏ quê E có mở một nhà hàng chuyên bán cò, và tuyển nhân viên. Em có xin một chân. Mới vào làm phải đi làm việc vặt. Đó là lộn lông cò. Công việc khá vất vả. Nhưng không vất vả bằng chuyện lúc người ta đòi ăn cò nướng. Hix, thời buổi thóc cao, gạo kém. Phải nướng bằng lò tôn, khói mù mịt, cay cả mắt... Khi quay lại cứ bị khách chỉ bảo, lộn đi lộn lại. (Hix, lộn một vòng lại trở về chỗ cũ mà họ ko biết). Cái khổ hơn nữa, là sau ki ăn, uống. Khách say rượu lại vào nhà vệ sinh nôn đầy tường. Nghĩ lại giờ em vẫn thấy ghê! :)

chà ngoài ấy nhiều món ngon thế có món hột vịt lộn với rau thì là ko lão ?

dungdt2

Đàn ông thì thích ăn Lá Chà Bồn
Đàn bà thì thích ăn Cà Ông Giặc =))

tuanhung1433

Active Member

Tiện có bác My Rom chia sẻ, em cũng nói qua chút. Em sinh ra trên vùng đất nghèo, quanh năm lam lũ khổ lắm. Hồi nhỏ quê E có mở một nhà hàng chuyên bán cò, và tuyển nhân viên. Em có xin một chân. Mới vào làm phải đi làm việc vặt. Đó là lộn lông cò= cọ lông l...n Công việc khá vất vả. Nhưng không vất vả bằng chuyện lúc người ta đòi ăn cò nướng. Hix, thời buổi thóc cao, gạo kém. Phải nướng bằng lò tôn= l...n to, khói mù mịt, cay cả mắt... Khi quay lại cứ bị khách chỉ bảo, lộn đi lộn lại. (Hix, lộn một vòng lại trở về chỗ cũ mà họ ko biết). Cái khổ hơn nữa, là sau ki ăn, uống. Khách say rượu lại vào nhà vệ sinh nôn đầy tường. Nghĩ lại giờ em vẫn thấy ghê! :)

Đừng nhấn Ctrl+A nhé các bác 8-}8-}8-}

NamBacvn

Tiện có bác My Rom chia sẻ, em cũng nói qua chút. Em sinh ra trên vùng đất nghèo, quanh năm lam lũ khổ lắm. Hồi nhỏ quê E có mở một nhà hàng chuyên bán cò, và tuyển nhân viên. Em có xin một chân. Mới vào làm phải đi làm việc vặt. Đó là lộn lông cò= cọ lông l...n Công việc khá vất vả. Nhưng không vất vả bằng chuyện lúc người ta đòi ăn cò nướng. Hix, thời buổi thóc cao, gạo kém. Phải nướng bằng lò tôn= l...n to, khói mù mịt, cay cả mắt... Khi quay lại cứ bị khách chỉ bảo, lộn đi lộn lại. (Hix, lộn một vòng lại trở về chỗ cũ mà họ ko biết). Cái khổ hơn nữa, là sau ki ăn, uống. Khách say rượu lại vào nhà vệ sinh nôn đầy tường = tương đầy .... :p:p:p. Nghĩ lại giờ em vẫn thấy ghê! :)

Đừng nhấn Ctrl+A nhé các bác 8-}8-}8-}

Bác thiếu 1 chỗ ":p:p:p".

chà ngoài ấy nhiều món ngon thế có món hột vịt lộn với rau thì là ko lão ?

Món đó là món lẫu đó bác, ăn vào trị chứng liệt dương, nấu hột vịt lộn xong nêm với rau thì là ăn nóng, gọi là món LÀ LỘN, món thứ 2 bác Tú nhắc ở trên là món lấu nấu hột vịt lộn, ăn kèm với rau bạc hà và ớt chỉ thiên, 1 loại ớt rất cay ở miền Trung quê em, món này gọi là HÀ THIÊN LỘN.

2 món này rất dể làm, ăn nóng mới ngon các bác ạh:D:D:D

hellomoto

Active Member

pó tay với mấy cụ luôn, giải nghĩa rất ư chi tiết, toàn món khoái khẩu, dễ ăn dễ làm =P~ =))

Bên trên