Lá sâm_Giải nhiệt mùa nóng!

ngocthanh8106

Nhìn topic của Bình ác....gọi ác quả ko sai. Ăn thì ăn Dâu Tây( dâu Pháp). Còn Cọp thì nhà nghèo chị em đông. Thôi ra sau hè, hái 1 lá Sâm vào vò, thanh nhiệt cơ thể vậy!

Quê Cọp có nhiều loại lá lắm: lá Sâm, lá Mối, lá Dành Dành, lá Bông Bụp cũng vò ăn giải nhiệt!!

Cách chế biến:
Lá Sâm hái xong, rửa sạch( khoảng 300g lá). Lấy nước chín để nguội chừng 600ml( nuocuw tinh khiết uống dc).
Cho lá sâm vào nước, vò cho ra hết chất trong lá, còn lại xác lá, khi thấy nước trong khay vò đã nổi bọt và hơi sệt lại, thì lưọt bỏ xác lá.
Cho ta tô, chén, ly...để yên cho nước sâm đông đặt lại.
Cắt ra cho tí mật ong và nước cốt dừa( cho tí vani cho thơm). Thêm vài viên đá cho lạnh lạnh.
Lá Sâm ăn rất mát, đá lanh lạnh miệng cộng vị béo của nước cốt dừa, ngon tuyệt. Giá rẻ và hợp vệ sinh!

Nhok

Ðề: Lá sâm_Giải nhiệt mùa nóng!

Nhìn nó giống cái nước rau má đúng ko chị :|

Ngó mấy cái topic làm đồ giải khát này, mấy hôm nữa nóng hơn mà có thời gian em làm 1 phát series sinh tố :D *ganh tị :p*

becon_st2001

Cách thức làm và sử dụng như vậy giống cái gọi là thạch ngoài bắc quá,không biết có phải vậy không chị cọp,chị nhok?

locnp

Well-Known Member

Lá bông bụp cũng vò ăn đc hả ta?

nguyenvantrung2410

Active Member

bữa nào em qua nhà chị rồi chị đi câu tôm, câu cá, làm mấy món giống như mấy món chị giới thiệu để cho em ăn nha :x:x:x:x:x

ngocthanh8106

Nhìn nó giống cái nước rau má đúng ko chị :|

Ngó mấy cái topic làm đồ giải khát này, mấy hôm nữa nóng hơn mà có thời gian em làm 1 phát series sinh tố :D *ganh tị :p*

Cách thức làm và sử dụng như vậy giống cái gọi là thạch ngoài bắc quá,không biết có phải vậy không chị cọp,chị nhok?
Ko biết ngoài Bắc gọi là j, huhuhu....nó đặt lại như thạch vậy

@NhOk: ko Phải rau má, rau má phải xay. Còn đây mình vò vò, rồi để đặt lại, như vậy đấy!

ngocthanh8106

Lá bông bụp cũng vò ăn đc hả ta?

Bác Lộc, bông bụp nhà quê của em là cái bông này nhé! Lấy cái canh hoa, để tay, ngón tay cái và ngón trỏ vòng lại như mình ra hiệu OK đấy, đặt cánh hoa lên, lấy tay còn lại vỗ vào, kêu Bụp 1 phát như pháo nổ đấy
Hình nó đây, cao wa e với ko tới.

Bông bụp khác với hoa Dâm Bụp nhé!!

nguyenvantrung2410

Active Member

Em còn ngày mai, nếu muốn ăn và đi câu, chị dẫn đi, ngày mốt chị đi công tác rồi!

mai em thi rồi, nhưng mà quyết định là chị sẽ cho em đi ăn và đi câu nhá
bữa nào rảnh thi xong thì em hú, từ giờ đến hết tháng 6 em bận thi túi bụi luôn

Ashley88

thích thật đấy...quê mình có muốn kiếm cũng chả cóa:(

ngocthanh8106

thích thật đấy...quê mình có muốn kiếm cũng chả cóa:(

Vậy khi nào bạn có dịp về Bến Tre, alo mình đi hái về làm cho bạn ăn thử! Hoặc tới SG, alo mình, 3 tiếng sau, lá sâm dc hái và vận chuyển về tới SG, phục vụ bác ngay, miễn bác ko chê ạ!

vuthehoa

Vậy khi nào bạn có dịp về Bến Tre, alo mình đi hái về làm cho bạn ăn thử! Hoặc tới SG, alo mình, 3 tiếng sau, lá sâm dc hái và vận chuyển về tới SG, phục vụ bác ngay, miễn bác ko chê ạ!

Ứ chê,gửi ra Bắc đê.

salenguyenduong

Nước uống từ lá này có dễ uống ko cọp, màu giống màu nước rau má nhỉ. Mình thích uống nước mát, nước rau má thì uống toàn phải bịt mũi. hehe

ngocthanh8106

Nước uống từ lá này có dễ uống ko cọp, màu giống màu nước rau má nhỉ. Mình thích uống nước mát, nước rau má thì uống toàn phải bịt mũi. hehe
ko phải nước nữa bác ơi, nó đặt lại tựa sương sa ấy, vừa mới hỏi 1 ng Bắc, ngoài đó gọi món này là Thạch. Ăn cùng đá và đường

Bên trên