Lag mạng khi share cho em gái nhà hàng xóm

kiukiu

Well-Known Member
Tình hình là em đang rất bức xúc và khẩn thiết nhờ các IT cao tay giúp đỡ :D

Số là em có cái modem 4 cổng , share 1 cổng cho em nhà hàng xóm để hàng tháng xài tẹt ga mà chỉ phải giả nửa phí , em đã test speed : 0.7MB/sec download nên có lẽ cũng ko chậm lắm , kéo MS , 1280 free cũng được 460 kb/sec , vấn đề về máy là không có , vì bình thường em vẫn xài song song desk và lap , no xi nghê :)

Nhưng khốn nỗi , từ hôm share đến giờ mạng em bị lag lia lịa , vào hdvn time out như cơm bữa , uất ức vô cùng .

Em muốn hỏi nguyên nhân chủ yếu em bị là gì : do bên đó kéo torrent , chơi game hay chơi ... netcut với em >:)

Và nếu thế thì cách khắc phục là gì , các bác giải quyết trong hòa bình hộ em nhé , cảm ơn các bác rất nhiều :D

P/s : đừng bác nào khuyên em rút béng cái dây mạng nhà nó ra hay can thiệt thô bạo bằng phần mềm đè net nhé :)) Về cơ bản là ảnh hưởng đến " tình làng nghĩa xóm " lắm ;;)

tuanhungct

Well-Known Member
Ðề: Lag mạng khi share cho em gái nhà hàng xóm

P/s : đừng bác nào khuyên em rút béng cái dây mạng nhà nó ra hay can thiệt thô bạo bằng phần mềm đè net nhé :)) Về cơ bản là ảnh hưởng đến " tình làng nghĩa xóm " lắm ;;)

Đang định khuyên bác phương án này :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

tiết kiệm được ít tiền mà vất vả quá. Thôi thì mình làm mình chịu cả đi cho nó thoải mái riêng tư

phuong_123

chia Vlan set cho port nó 50kb/s là ok roài ;))

kiukiu

Well-Known Member

Đang định khuyên bác phương án này :D
Em biết ngay , hỏi ai cũng có cái bài " tuyệt chiêu " ấy nên phải rào lại ngay , các bác HD là hay thế lắm :))

tiết kiệm được ít tiền mà vất vả quá. Thôi thì mình làm mình chịu cả đi cho nó thoải mái riêng tư
Úi giời , sếp nói thế thì chả hóa ra em họ Keo àh , em vẫn xài mỗi mình trước giờ , tiết kiệm chả qua là cái cớ thôi , nhưng nể ... ba mẹ em nó quá , kéo sang thi thoảng còn qua mà sửa chữa chứ ;;)

chia Vlan set cho port nó 50kb/s là ok roài ;))

Em cũng tính thế :D Bác có thể cho em chi tiết cách chơi vụ này ko ;;)

p/s : Cả nhà : nói thật là đặng chẳng đừng em mới làm topic thôi , chứ muốn rút cable ra thì khó gì , chỉ là nhà người quen , mình làm j cũng nhìn trước ngó sau cho nó chu toàn , dễ ăn dễ nói :D

buonnguqua

Active Member

Chắc cháu nó tò mò mấy site XXX nên bị virus và trojan , adware rồi
Share chung mạng với mấy người mù IT kinh lắm :-S

kiukiu

Well-Known Member

Chắc cháu nó tò mò mấy site XXX nên bị virus và trojan , adware rồi
Share chung mạng với mấy người mù IT kinh lắm :-S

Nó chơi game bác ợ , em mới mày mò được cái soft bắn vào máy nó để chuyên check history :D

Nhưng cái em không hiểu là ngay cả khi nó lướt web mà mạng mình cũng lag , trong khi bình thường vừa desk vừa lap nhà em vào thì chả lăn tăn j ???

xxxboyxx

sao bác zai gái thế? gặp tui tui cũng làm vậy ho ho.bác cứ thông báo em nó 1 tiếng rồi rút cáp sau đó thử lại voi 2 cái máy của bác xem sao.nhớ reset modem nha bác thỉnh thoảng em cung hay bị

HD Beginner

1- Chuẩn đoán:

Máy hàng xóm dính Virus, bắn liên tục gói tin vào mạng. Do mạng LAN dùng 1 network nên broadcast ra toàn bộ mạng, Gateway trên Modem cũng bị quá tải vì nhận thông tin. Cái này là khủng bố ngay từ khi LAN.

2- Kiểm tra:

+ Ping đến gateway, nếu time luôn <1ms là tốt. Nếu cáp tốt mà kq ping có time chập chờn từ <1ms tới <100ms thì đích thị là gateway bị over load

+ Ping đến máy hàng xóm. Cách kiểm tra tương tự

+ Ngắt dây hàng xóm ra, ping lại gateway. Nếu OK thì dứt khoát tại mạng hàng xóm.

3/ Cách khắc phục

+ Diệt Virus máy hàng xóm

Format lại ổ, cài Kaspersky có firwewall chi cho phép out các gói tin từ các ứng dụng đã biết (Game, Web)

+ Chia VLAN: Chỉ áp dụng nếu bạn dùng switch cao cấp, hỗ trợ VLAN. Tuy nhiên bao nhiêu VLAN là bấy nhiêu gateway. Do đó Router của bạn cũng phải hỗ trợ VLAN...

+ Kích hoạt Firewall trong Router. Cấu hình sao cho chỉ nhận 1 số packet từ các port nhất định. Không ổn lắm trong trường hợp virus dùng các port nổi tiếng để tấn công.

kiukiu

Well-Known Member

Cảm ơn beginner , em cũng đã chek , ping máy từ trước , máy nhà thì nuột

Nhưng khả năng cao máy bên đó bị virus , dù mới cài lại win7 xong , bên đó xài con Vaio T8100 , Core 2 duo , 2.1GHZ , 2Gb ram ...
Em ngắt hết máy nhà mình , sang đó bật mỗi máy bên ý , cũng ì ạch ko vào nổi , cố lắm thì lết được trang bìa vnexpress , ngắt nó ra , cắm lap mình thì chạy như điên :|
Cho em hỏi , liệu có vấn đề j về card mạng của nó không ?

muitendenvn

LeechPro

Bạn phải làm theo hướng dẫn của HD Beginer trước đã, diệt virus cho máy của chym trước, nếu chym "bảo trăm sự nhờ a cả" thì hỏi lại "chym có muốn giữ cái gì không", làm sao cho chym trả lời không thì ok, cho cuộc đời chym, ah quên cái ổ cứng của chym sáng trang mới là vừa.

thl3ugjacui

Bạn phải làm theo hướng dẫn của HD Beginer trước đã, diệt virus cho máy của chym trước, nếu chym "bảo trăm sự nhờ a cả" thì hỏi lại "chym có muốn giữ cái gì không", làm sao cho chym trả lời không thì ok, cho cuộc đời chym, ah quên cái ổ cứng của chym sáng trang mới là vừa.
Oắt đờ heo :"> .

HD Beginner

Thông thường máy tính có tối thiểu 2 ổ. Ổ C cài HDH. Ổ D chứa bộ cài...Bạn format cài win ổ C mà ổ D có Virus, thì chỉ cài win, nháy đúp vào ổ D là dính Virus ngay lập tức.

Cách tốt nhất vừa muốn ko Virus, vừa muốn ko mất dữ liệu ổ D là kiếm 1 cái usb sao lưu các dữ liệu cần thiết. (Lưu ý là chỉ sao lưu dữ liệu thật cần thiết, driver thôi, đừng copy bộ cài win, office làm gì vì mọi thứ đều có ở trên mạng)
Sau đó format ổ C cài win, rồi cài phần mềm diệt Virus từ 1 nguồn sạch. Trước khi cài đặt xong và phần mềm diệt Virus đã chạy real-time protection thì tuyệt đối ko nháy đúp vào các ổ còn lại (Chỉ mở kiểu click phát 1 ở window explorer thì được)

aeiou

Không mất tình làng nghĩa xóm lại không ảnh hưởng tới tốc độ của mình có cách này:
Âm thầm mang CMND đi đăng ký 1 đường khác. Khi có đường mới rồi thì đường ai nấy down. :D
Em í lại sang hỏi bác sao dạo này mạng chạy ngon ghê.

vubaomobile

sao ko làm 1 cục wifi phát cho em nó xài xem sao

muitendenvn

LeechPro

Với vấn đề của chủ thớt, wifi hay line thì cũng thế

kiukiu

Well-Known Member

Em rất cảm ơn bác HD Beginner , dạo này đi ct , ko ở nhà nên chưa thử được nhưng em call về bảo nhóc ý cài lại win , và dùng Kapersky diệt virus , chài , khổ thân con bé , í éo suốt , mệt :| Hy vọng lần này được , vì thật ra dạo trước máy đó xài vista , em cắm cáp vào thậm chí chỉ nhận mạng lúc đầu , về sau còn ko có tín hiệu kết nối internet nữa cơ :-S

P/s : Em nó năm nay tròn đôi 9 các bác ạh ;))

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

cho em hỏi ngoài lề phát anh kiukiu share cho em nào thế? HCM hay HN? em méc chị em bây giờ ;))

gianghggg

Chắc là em hàng xóm xem xxx HD online xuyên ngày đêm rồi nên mạng mới lag thế

Bên trên